Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

jackal76

Xe tải
Cụ Jackall có thông tin gì về chai Ballantines Purity 20 năm không nhỉ? Chai này thuộc loại lỡ cỡ 500ml mà lại là 20 năm, không phổ biến lắm.
1 vài thông tin thấy trên Net cụ
20 year-old Vatted Malt Whisky Bottled by George Ballantine & Son Ltd., Dumbarton. 50 cl.​
Glass Decanter, in Presentation Case.

- From the purest water comes the purest whisky -

BOXED with LATCH

maker: George Ballantine & Son Ltd., Dumbarton.​
[FONT=Arial, Times New Roman, Verdana][FONT=Arial, Times New Roman, Verdana][FONT=Arial, Times New Roman, Verdana]contents: 500 ml / 50cl[/FONT][/FONT][/FONT]​
[FONT=Arial, Times New Roman, Verdana][FONT=Arial, Times New Roman, Verdana][FONT=Arial, Times New Roman, Verdana]alcohol percent: 43 %[/FONT][/FONT][/FONT]​

From the purest water comes the purest whisky...
The streams of pure water which wind their way through Scotland's ancient mountains are the true source of Scotch Whisky. To create a truly outstanding malt whisky such as Ballantine's Purity requires an expertise - acquired over generations. In this 20 Year Old pure malt we have married together only the finest quality malted barley and the purest Highland water. In celebration, we have created a bottle which reflects one of nature's purest forms - a drop of pure water. This naturally complements the unique smooth taste of Ballantine's Purity, an experience of pure quality and tradition. Ballantine's Purity - a drop of the purest malt Scotch Whisky.
Whisky Region - Pure Malt

http://www.worldwidewhiskies.com/index.php?route=product/product&product_id=249

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Khiếp, cụ ngó ở đâu mà toàn những chai hiểm độc thế. Chắc chai Macallan đó giá cũng ngon hả bác?
Cụ này nhà ở đâu mà giọng điệu có vẻ à ơi thế nhỉ toàn giả nai giả hoẵng thôi, chắc trong mấy cái tủ quần áo của vợ ủ cả đống single malt có tuổi gọi bằng cụ ấy chứ chả chơi. Nghe nói dạo này ở việt nam có mấy dòng là lạ như tobermory 15yo limited và bunnahabhain 12-18yo uống khá hay cụ đã sưu tầm chưa ạ.

MaltBrothers

Xe buýt
Giá này chuẩn roài. Hôm nọ Hiếu ra HN cũng xách cho em 1 chai với giá như vậy ;)
Cụ nào ôm được HLP 18 với giá cũ của Mỹ Tín thì bán lại cho anh em với.. Mỹ Tín mới tăng giá lên 1t8 roài.
Balblair 26/1979 giá 2t5 có ổn ko cụ Clay?
Cụ đã lấy được balblair 1979 giá 2.5 ấy chưa ạ. Với giá đó lấy quá hợp lý cho một chai có độ tuổi và chất lượng như balblair 1979 chưa kể nó còn bị tiệt chủng nữa, mình có 2 chai rồi nên không thể lấy thêm. Cụ Hiếu báo giá cho anh em iêu riệu malt cũng hợp tình hợp lý đấy chứ. Có lẽ cũng phải lấy thêm một chai Benriach 21 peated nữa mới được.

skywalkers

Xe buýt
Hì hì.
Ạ cụ mới gia nhập Otofun ạ. Nghe giọng cụ cháu thấy cũng có số có má về SM ở VN roài, nhất là lại đi guốc trong bụng cụ Hà thế kia thì chuẩn rồi.
Nick của cụ bên diễn đàn văn hóa là gì ạ để cháu lót zép ngồi xem các cụ chém ạ :) Cụ đừng bảo cháu cụ là cụ HH nhé. Hehe..

MaltBrothers

Xe buýt
Hì hì.

Ạ cụ mới gia nhập Otofun ạ. Nghe giọng cụ cháu thấy cũng có số có má về SM ở VN roài, nhất là lại đi guốc trong bụng cụ Hà thế kia thì chuẩn rồi.
Nick của cụ bên diễn đàn văn hóa là gì ạ để cháu lót zép ngồi xem các cụ chém ạ :) Cụ đừng bảo cháu cụ là cụ HH nhé. Hehe..
Số má gì đâu, chém cho vui thôi. Mà bây giờ lượn qua ở bên "chém gió" thấy có mấy ai chém nữa đâu, cái gì đã phát triển đến đỉnh cao phong trào rồi thì cũng phải thoái trào chứ, bây giờ thiên hạ đi copy ra chém chỗ khác thôi. Cụ HH bẩu cứ hỏi cụ gu gồ là ra một loạt site có trích nguồn từ những bài viết của cụ ấy bên "chém gió", lão mỗ có hỏi cụ HH là cụ ý có thấy phiền lòng không thì cụ ấy chỉ vuốt cái cằm cạo nhẵn thín râu cười móm mém (kiểu cười thôi chứ cụ này vẫn còn đủ răng lẫn lợi) và bẩu No problem nhưng thấy ra có vẻ cũng khoái chí, hehe.

Mà hình như cụ skywalker cũng trùng tên với lão mỗ hay sao ấy nhể nếu có khác thì cùng lắm khác phụ âm đầu thôi.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Khiếp, cụ ngó ở đâu mà toàn những chai hiểm độc thế. Chắc chai Macallan đó giá cũng ngon hả bác?
Cái chai macallan ngon thì ngon rồi nhưng hiểm độc làm sao bằng cái bộ ly Glencairn Cut Crystal Whisky Glass giá 24,95 Bảng/1ly chưa kể chi phí ship hàng về xứ Annam nữa ợ. Cụ này toàn khoe khéo nhể, kinh quá cơ.

Vulcan V70

Xe trâu
Từ hồi các Cao nhân bên bển về bên này chỉ giáo các lão như chủ thớt, minhchi, lão đoành chỉ ngồi mà đọc, không dám phát biểu gì sất. Cơ mà ở thớt này mà cứ nói chuyện mua bán nó cứ thế nào í.

tuankts

Xe tải
Cụ Man Bờ rô zờ này 100% nick BaNguyen ben Ddttvh, em dự thế :P

MaltBrothers

Xe buýt
Từ hồi các Cao nhân bên bển về bên này chỉ giáo các lão như chủ thớt, minhchi, lão đoành chỉ ngồi mà đọc, không dám phát biểu gì sất. Cơ mà ở thớt này mà cứ nói chuyện mua bán nó cứ thế nào í.
:)
Vấn đề cụ nêu ra xin thưa thêm một tí với cụ, Nếu giải quyết chuyện mua bán trên này thì nó thành cái chợ buôn thúng bán mẹt mất hay, dưng mà sưu tập rượu mạnh thì không thể không có thêm chút thông tin giá cả, ít nhất thì các cụ có cùng chung chí hướng sưu tập rượu ngoại cũng có cơ hội tìm được những chai quí hiếm với giá cả phải chăng, và khi sưu tầm được cũng cảm thấy khoan khoái cái cõi lòng, mà nói chuyện có tí nếp tí tẻ thì nói chung nó cũng đỡ nhạt mà cụ. Nói chai này uống hay chai kia uống dở hương vị nó ra sao có tương xứng với giá tiền của nó hay không thì cũng là điều đáng nên bàn.

Đơn cử với cụ chai balblair 1975 (26 năm) đây là một chai chưa phải là chai cụ nhưng cũng tầm chai cậu chai chú, được trưởng thành toàn thời gian trong thùng đã từng ủ rượu whiskey ngô bourbon của Mỹ quốc tương. Lão mỗ tôi cũng từng thưởng qua một chút, thực sự cũng nhận thấy là một chai rất đáng nên uống và sưu tầm, tuy chưa phải quá đặc sắc và đẳng cấp được giới connoisseur đánh giá cao như chai balblair 33yo và 38yo. Ngoài những hương vị đặc trưng của bouborn whisky thì nhà mỗ tôi rất ấn tượng với mùi kẹo toffey, chuối chín, hạnh nhân, riêng phần body và finish của nó chưa được hài lòng lắm nhưng không thể nói là tệ. Sưu tầm được chai này với giá phải chăng cũng thực sự là một niềm vui rồi.
Kính cụ!

Vulcan V70

Xe trâu
Ấy chít, Cụ Malt hiểu nhầm í cháu rồi, việc các Cụ tư vấn giúp nhau chai nọ chai kia, giá cả thế nào, độ quý hiếm...là điều rất đáng hoan nghênh ạ. Còn chuyện chào bán/ mua rượu trên thớt này nó àm sao í. Theo cháu Cụ nào cần mua/bán thì mở thớt bên chợ giời or Pm cho nhau.

phamhavn

Xe tải
Cụ này nhà ở đâu mà giọng điệu có vẻ à ơi thế nhỉ toàn giả nai giả hoẵng thôi, chắc trong mấy cái tủ quần áo của vợ ủ cả đống single malt có tuổi gọi bằng cụ ấy chứ chả chơi. Nghe nói dạo này ở việt nam có mấy dòng là lạ như tobermory 15yo limited và bunnahabhain 12-18yo uống khá hay cụ đã sưu tầm chưa ạ.
Cụ ở đâu vào đây chém kinh thế, còn biết cả tủ quần áo của vợ em nữa, chịu cụ!

tuankts

Xe tải
Thằng Bunnahabhain này uống khá hay, nhà em đã thử chai 12 mà chưa thể cảm nhận dc hết cái hay đó đến từ đâu. Islay mà ko khói nặng chăng???, cùng với Bruichladdich thì thằng này là 1 trong 2 nhà có ranger Standard ko khói nặng. Trong vị của nó vẫn phảng phất khói, ko phải khói nhẹ, ko phải mùi thoang thoảng, mà nó kiểu ẩn hiện, rất lạ, hơi mặn, nhà em chắc phải thẩm nhâm nhi hết chai này may ra mới cảm nhận dc hết. Chính vì điều này mà Tết tới em sẽ phải lấy chai 18 về, háo hức lắm ợ. 1 dòng rất ngon, lạ, hơi "quái", em cảm giác đóng đinh với thằng này đến nơi rồi.

phamhavn

Xe tải
Thằng Bunnahabhain này uống khá hay, nhà em đã thử chai 12 mà chưa thể cảm nhận dc hết cái hay đó đến từ đâu. Islay mà ko khói nặng chăng???, cùng với Bruichladdich thì thằng này là 1 trong 2 nhà có ranger Standard ko khói nặng. Trong vị của nó vẫn phảng phất khói, ko phải khói nhẹ, ko phải mùi thoang thoảng, mà nó kiểu ẩn hiện, rất lạ, hơi mặn, nhà em chắc phải thẩm nhâm nhi hết chai này may ra mới cảm nhận dc hết. Chính vì điều này mà Tết tới em sẽ phải lấy chai 18 về, háo hức lắm ợ. 1 dòng rất ngon, lạ, hơi "quái", em cảm giác đóng đinh với thằng này đến nơi rồi.
Cụ làm ơn show hết cả cái tủ rượu lên đi ợ, nhìn có 1 góc thế này khó chịu lém

Clayton

Xe điện
Chai 18 khá khác so với chai 12. Cũng lạ, cũng quái. Độ êm dịu mượt mà thì khá đặc biệt, vào đến khoang miệng, nó quấn quít như dải lụa. Sherry, rất nhiều sherry. Nhưng vị đắng chát của thùng gỗ có vẻ hơi nhiều. Vị đắng ẩn trong hậu vị làm lấn át một số hương vị khác. Medium finish. Cốt khá đầy đặn, nhưng không balance mà nó lệch hẳn về 1 bên, đó là hương vị thơm ngọt và hơi đắng của chocolate đen, một chút cà phê như kiểu cà phê muối. THoang thoảng hương như hương của nút bần bị thối do đã để nằm nghiêng chai rượu trong 1 thời gian dài.

Và bởi vậy, nó khá ngon, khá mềm mại, êm dịu, nhưng hơi đơn điệu, nói đúng hơn là ít phức hợp so với những gì ta kỳ vọng ở nó - sau khi đã nếm trải dòng 12yo.

phamhavn

Xe tải
Em cũng đã thử qua chai Bunna 18, ko nhiều chỉ 1-2 lần thực sự là ko mấy ấn tượng. Nhiều hương sherry, cốt hơi nhạt, phẳng. Hôm thử Bunna 18 em có uống 1-2 ly Tobermory 15 cũng đậm đà vị sherry, ngậy ngậy và đặc biệt có chút hơi mằn mặn, em chả hiểu vì sao lại có vị mặn mà ko biết có đúng như em cảm nhận ko.
Nhưng với giá tiền như nhau (2tr) em sẽ chọn chai Tobermory 15 chứ ko phải Bunna 18.

Chỉnh sửa cuối:

jackal76

Xe tải
Anh em rất hoan ngênh 1 số cụ mới vào, nhờ KN thực tế các cụ, đã trải nghiệm nhiều dòng SM lạ, đời cao nên anh em trong thớt được trao đổi, học hỏi. Tết sắp đến rồi, thời tiết bên ngoài thì quá lạnh, mong sao khí thế trao đổi về Whisk(e)y trong topic này vẫn hừng hực, đặc biệt với sự tham gia mới của các lão làng.

firefox4

Xe điện
Các cụ cho em hỏi 1 câu ngoài lề tí. Rượu duty free ở Nội Bài có ổn ko ạ?

skywalkers

Xe buýt
Ấy chít, Cụ Malt hiểu nhầm í cháu rồi, việc các Cụ tư vấn giúp nhau chai nọ chai kia, giá cả thế nào, độ quý hiếm...là điều rất đáng hoan nghênh ạ. Còn chuyện chào bán/ mua rượu trên thớt này nó àm sao í. Theo cháu Cụ nào cần mua/bán thì mở thớt bên chợ giời or Pm cho nhau.
Mình cũng nghĩ là anh em có ý định trao đổi, thanh lý rượu thì cứ PM cho nhau là chuẩn nhất, ko làm loãng topic.
Còn việc trao đổi về giá cả, nơi bán những chai ngon bổ rẻ thì là việc nên làm.

skywalkers

Xe buýt
Chai 18 khá khác so với chai 12. Cũng lạ, cũng quái. Độ êm dịu mượt mà thì khá đặc biệt, vào đến khoang miệng, nó quấn quít như dải lụa. Sherry, rất nhiều sherry. Nhưng vị đắng chát của thùng gỗ có vẻ hơi nhiều. Vị đắng ẩn trong hậu vị làm lấn át một số hương vị khác. Medium finish. Cốt khá đầy đặn, nhưng không balance mà nó lệch hẳn về 1 bên, đó là hương vị thơm ngọt và hơi đắng của chocolate đen, một chút cà phê như kiểu cà phê muối. THoang thoảng hương như hương của nút bần bị thối do đã để nằm nghiêng chai rượu trong 1 thời gian dài.

Và bởi vậy, nó khá ngon, khá mềm mại, êm dịu, nhưng hơi đơn điệu, nói đúng hơn là ít phức hợp so với những gì ta kỳ vọng ở nó - sau khi đã nếm trải dòng 12yo.
Nghe các cụ phân thích cháu cũng thấy khoái chí. Dòng Bona này cháu chưa được thử mặc dù đã được nghe nói nhiều về độ lạ lùng của nó.
Với thời tiết kiểu này thì với cháu chỉ có Laphroaig 10 là tuyệt vời nhất. Hương vị nồng ấm, đầy đặn, có vị ngai ngái của PCL thật là quyến rũ. Vào đến khoang miệng thì cảm giác được độ hừng hực của rượu dù chỉ có 43Abv, độ attack trong khoang miệng rất cao, cốt rượu rất đầy đặn. Fishish khá dài và chắc chắn.
Khi mới thử chưa quen thì thấy hơi sốc vì mùi PCL, khi đã quen rồi thì nhận thấy ẩn đằng sau cái mùi hơi khen khét của PCL đó là cả tầng tầng lớp lớp các hương vị khác kéo đến.
Chỉ loại này kết hợp với đồ nướng, hun khói (hải sản, thú rừng, trâu gác bếp...) mới không bị mất đi mùi vị của rượu.
Chai Caol Ila 12 cũng khói nhưng vị lại thanh mảnh hơn hẳn, vi hơi chua chua, sắc sắc nên đi theo 1 thái cực hoàn toàn khác.
2 loại nữa là Bowmore Enigma và Ardmore 1/4 Cask cũng tương đối khói nhưng cảm giác cốt rượu không đầy, vị rượu không phức hợp được như Laphroaig.

jackal76

Xe tải
Nghe các cụ phân thích cháu cũng thấy khoái chí. Dòng Bona này cháu chưa được thử mặc dù đã được nghe nói nhiều về độ lạ lùng của nó.
Với thời tiết kiểu này thì với cháu chỉ có Laphroaig 10 là tuyệt vời nhất. Hương vị nồng ấm, đầy đặn, có vị ngai ngái của PCL thật là quyến rũ. Vào đến khoang miệng thì cảm giác được độ hừng hực của rượu dù chỉ có 43Abv, độ attack trong khoang miệng rất cao, cốt rượu rất đầy đặn. Fishish khá dài và chắc chắn.
Khi mới thử chưa quen thì thấy hơi sốc vì mùi PCL, khi đã quen rồi thì nhận thấy ẩn đằng sau cái mùi hơi khen khét của PCL đó là cả tầng tầng lớp lớp các hương vị khác kéo đến.
Chỉ loại này kết hợp với đồ nướng, hun khói (hải sản, thú rừng, trâu gác bếp...) mới không bị mất đi mùi vị của rượu.
Chai Caol Ila 12 cũng khói nhưng vị lại thanh mảnh hơn hẳn, vi hơi chua chua, sắc sắc nên đi theo 1 thái cực hoàn toàn khác.
2 loại nữa là Bowmore Enigma và Ardmore 1/4 Cask cũng tương đối khói nhưng cảm giác cốt rượu không đầy, vị rượu không phức hợp được như Laphroaig.
Nghe cụ skywalkers nói, có khi phải giữ lại Laphroaig 10y. Biết chai này rất nổi tiếng nhưng sợ quá nặng đô với khả năng cảm thụ. Gần đây uống Talisker 10y - 6 anh em mãi mới cưa hết 01 chai 100cl -:(

Giờ lên Laph 10y sẽ còn nặng hơn, thôi cứ mở ra, dần dần cảm thụ vậy. Uống cho ấm lòng thời tiết này.

Trạng thái
Thớt đang đóng