Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

jackal76

Xe tải
Highland pack vs Cao Ila uống cũng êm, đều là single malt cả. Talisker, Bells ... phình phường. Hồi em còn làm duty free em cũng sưu tập mấy chục loại, nhưng sau đấy tặng hết cho ông anh "ruột" cả nên giờ nhà toàn vỏ không. :D Các bác muốn mua hàng duty free chuẩn của DFS thì cứ ra 58 H.Buom là đc.
Em đồng ý với bác. HP rất ngon, chai 12y, nhóm bạn em đầu tiên uống, phê luôn. Êm, nặng nhưng k gắt. Tầm tiền ngon - bổ - rẻ. Lên HP 1994 hoặc 1990 thì thôi rồi

jackal76

Xe tải
Cũng do gu mỗi người đấy cụ chủ ạ. Thằng Boss cũ của em nó chỉ thích mỗi Ballentine, mà là loại Finest mới khốn chứ, lần nào liên hoan riêng nó cũng ực hết 1 chai này. Em thì ko thể nào mê nổi cái giọng gay gắt & cheap ấy.
Mỗi người 1 gu mà. Có điều là : ở VN, người tiêu dùng hay theo đuổi 1-2 dòng nhất định (1 người uống Macallan, nhà nhà uống Macallan). Trước đây là Chivas, JW, giờ là Ballentine, Macallan. Sắp tới sẽ là 1 số dòng của SM : Talisker, Laga, Bowmore,... -:)

Bên NN, không như vậy, người uống rất chịu khó khám phá, tìm tòi các thương hiệu / chai khác có trên thị trường. Sản phẩm đa dạng, chất lượng tin cậy, có lẽ là 1 trong những lí do mà tại NN, có thể trải nghiệm được vậy

skywalkers

Xe buýt
Em đồng ý với bác. HP rất ngon, chai 12y, nhóm bạn em đầu tiên uống, phê luôn. Êm, nặng nhưng k gắt. Tầm tiền ngon - bổ - rẻ. Lên HP 1994 hoặc 1990 thì thôi rồi
Em cũng rất khoái HLP. Ngon bổ hợp lý.

Glenfarclas khó kiếm nhưng vẫn kiếm được mà bác. Nhãn hiệu này chai 17 năm, đánh giá cao hơn cả 21 năm.
Đúng là chai 17 được đánh giá rất cao. Tuy nhiên em kết nhất chai CS 105. Chaui này tương đương chai Abudnad.

Shot hình quá đẹp !
Thanks bác.

Chẹp! tuyền rượu ngon.
Cụ thửa đưộc chai Glenfarclss ở đâu thế ạ?
Glenfarclas bác có thể ra Hà Thủy ở số 7 Trần Phú. Tuy nhiên giá hơi bị cao.

NewPeace

Xe điện
Trưa nay bọn em vừa nhậu , hết 2 chai 1 l. Chiều qua lúc đi mua rượu, băn klhoawn mãi cuối cùng e chọn chai Singleton 12 của nhà Diageo. Uống vừa tiền mà lại ổn.

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
@cụ Jackal76: đúng vậy cụ ạ, dân VN mình phần lớn uống theo trào lưu. Mà trào lưu được tạo ra bởi các V.I.P nhà mềnh, ví dụ Tết năm nay cụ Chủ tịch hay cụ Thủ xài Maccalan thì coi như cả năm sau đấy Maccalan bọn em cháy hàng, nhập về ko kịp luôn.
Riêng em thì chỉ khoái mấy dòng single malt thôi, mình thấy nó hợp giọng mình, em nói ko ngoa: Chivas 18, Ballantine 17 uống chưa chắc hay bằng Glenfiddich 12 đâu cụ ợ.

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Trưa nay bọn em vừa nhậu , hết 2 chai 1 l. Chiều qua lúc đi mua rượu, băn klhoawn mãi cuối cùng e chọn chai Singleton 12 của nhà Diageo. Uống vừa tiền mà lại ổn.
Cụ chọn như vậy là rất smart đấy, mấy dòng single uống hay lắm, hơn đứt blended có cùng số năm hoặc nhỉnh hơn vài năm.

skywalkers

Xe buýt
Các chai của em đa số là dòng rượu trẻ NAS - 10 -12 -15 năm do tiêu chí của em đặt ra là ngon bổ rẻ.
Em mua về ko chỉ sưu tập mà còn để uống với bạn bè nên thích những chai nào giá thành hợp lý.
Thật ra có 1 điểm là các chai rượu cao tuổi ở VN đắt hơn nhiều so với nước ngoài nhưng những chai rượu trẻ nếu kiếm được thì giá rất hợp lý, thậm chí là rẻ so với ở nước ngoài.
Những chai nào ở nhà ko có thì chịu khó nhờ xách ở duty free về.
Theo quan điểm cá nhân, trên tiêu chí P/P thì em đánh giá tốt các chai HLP 12; Talisker 10; Laphroaig 10; Glenmorangie 10; Enigma 12; Glenlivet 12; Glenfiddich 12; Glen Elgin 12; Clynelish 14, Macllan Select Oak... Mỗi chai 1 vị nhưng đều ngon :)

NewPeace

Xe điện
Riêng em thì chỉ khoái mấy dòng single malt thôi, mình thấy nó hợp giọng mình, em nói ko ngoa: Chivas 18, Ballantine 17 uống chưa chắc hay bằng Glenfiddich 12 đâu cụ ợ.
Glenfiddich 12 nếu mua được hàng chuẩn thì uống quá OK. Năm ngoái sang Châu Âu lúc ăn cơm em lấy thử 1 chai này hú họa, mấy ông bà tự nhận sành rượu đều ngạc nhiên.

skywalkers

Xe buýt
Em đoán nếu là chai 1 lit thì khả năng đấy là chai Singleton of Dufftown phải ko bác. Chai này ở chỗ em biết trước bán có khoảng 600k/chai. Hiện đã hết.
Em mua rượu cũng thích chai 1 lit vì mua để uống thì chai 1 lit lợi hơn kha khá. Dung tích gấp rưỡi nhưng giá thì chỉ hơn vài USD.

Chỉnh sửa cuối:

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Hàng rượu ở airport giờ trừ hàng của Nasco thì còn nhập nhèm với hàng Hongkong khả năng dính đểu là cao, chứ hàng NAA do DFS cung cấp thì chuẫn 100% xịn cụ ợ, em làm nhập khẩu đó mãi mà. Tuy nhiên rượu về đến Vn thì là tiêu chuẩn châu Á rồi, uống ko lại đc hàng EU hoặc Australia. Có năm em táng cả thùng Glenfiddich dùng cả Tết luôn, uống thích lắm, mấy trự Sếp gần nhà em quen uống Chivas 18, John Blue, Ballantine 21, 30 made in Đình Bảng rồi, được uống rượu xịn mặc dù có 12yo thôi mà các trự xuýt xoa khen ngon mãi.

NewPeace

Xe điện
Em đoán nếu là chai 1 lit thì khả năng đấy là chai Singleton of Dufftown phải ko bác. Chai này ở chỗ em biết trước bán có khoảng 600k/chai. Hiện đã hết.
Em mua rượu cũng thích chai 1 lit vì mua để uống thì chai 1 lit lợi hơn kha khá. Dung tích gấp rưỡi nhưng giá thì chỉ hơn vài USD.
Chiều qua nhà em mua ở Nguyễn Như Đổ thì 1tr1/ chai 1 lít. Em cũng băn khoăn giữa chai Glenlivet Singlemalt 15 và chai John black 1 lít xách tay Đức (khoảng 1tr5/ chai/ 1 lít) cuối cùng em chọn Singleton cho lạ :))

skywalkers

Xe buýt
Glenfiddich 12 nếu mua được hàng chuẩn thì uống quá OK. Năm ngoái sang Châu Âu lúc ăn cơm em lấy thử 1 chai này hú họa, mấy ông bà tự nhận sành rượu đều ngạc nhiên.
Theo em những chai thông dụng như Macallan, Glenfiddich, Glenlivet, Glenmorangie lại thuộc những tập đoàn rượu lớn thì có thể có sự khác biệt về chất lượng giữa hàng EU và hàng ASIA dù khác biệt này rất nhỏ do các tập đoàn có làm các sản phẩm cho từng loại thì trường khác nhau (cái này ghi luôn trên chai rượu). Còn những chai không thuộc dòng phổ thông hoặc các nhà rượu nhỏ thì có lẽ họ ko có thời gian để làm rượu cho từng thị trường khác nhau do volume bán ra cũng ko quá lớn.
Còn rượu giả của Single Malt thì em ko rõ lắm vì chưa gặp bao giờ. Có thể do em toàn uống chai rượu trẻ nên họ chưa nỡ làm giả???

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Chiều qua nhà em mua ở Nguyễn Như Đổ thì 1tr1/ chai 1 lít. Em cũng băn khoăn giữa chai Glenlivet Singlemalt 15 và chai John black 1 lít xách tay Đức (khoảng 1tr5/ chai/ 1 lít) cuối cùng em chọn Singleton cho lạ :))
Nếu John Black xach tay Đức về thì ko có bi đâu. Glenlivet 15 giá tròm trèm 54usd, Singleton 1l cũng khoảng khoảng ấy, lâu rồi em ko cập nhật giá đội này. Singleton uống cũng đc nhưng chưa sướng bằng các dòng Glen.

vmc102

Xe hơi
Em đã từng uống cả 2 nhưng chưa bao giở taste cùng 1 lúc nên ko nhớ rõ lắm. Chỉ nhớ mang máng là chai 10 yo có vẻ thanh và dịu hơn chai original. Chai original hương có vẻ ngào ngạt hơn và vị ngọt hơn thì phải. Đó là ý kiến cá nhân dựa trên trình còi của em.
em nhớ không nhầm thì chai Original là chai kém nhất cụ ạ...chai Lasanta hoặc Nectar trở lên khá hơn Original rất nhiều.

skywalkers

Xe buýt
Singleton có nhiều loại bác ạ.
Loại glen ord nhập khẩu chính thức thường là chai 70cl dành cho Asia.
Chai bác mua loại 1 lit khả năng là chai Dufftown cho thị trường EU thì phải. Chắc có lẽ bác ko để ý. Chai này ko có hộp thì phải.
Glenlivet 15 và Black Label 1L mà 1T5 thì hơi đắt.
Chai DB 1 lit cũng chỉ khoảng 900k thôi bác.

NewPeace

Xe điện
Chai John Black xach tay Đức hay Pháp thì bọn em uống nhiều rồi (anh em đi công tác mua cả cặp về), chai 1 lít uống hay tất nhiên là so với hàng nội địa, trước kia em vẫn mua ở đấy giá khoảng 1tr1-1tr3/ chai hôm qua bảo ơ rô lên nên đắt nên nhà em chọn hàng khác cho lạ. Singleton thì thua các dòng Glen cùng tuổi nhưng tiền nó chỉ vậy mí lại có phải ai cũng cảm nhận hết đâu, khó thanh minh lắm.

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Rượu ngoại ở VN nếu bập vào các dòng phổ biến như Chivas, Ballantine, Johny Walker, Maccalan, Henessy ... nguy cơ dính hàng giả là cực cao. Các cụ có uống thì cứ chọn dòng ít phổ biến mà xài, khả năng an toàn cao hơn.

skywalkers

Xe buýt
em nhớ không nhầm thì chai Original là chai kém nhất cụ ạ...chai Lasanta hoặc Nectar trở lên khá hơn Original rất nhiều.
Ko phải khá hơn nhiều mà là taste nó khác nhau hoàn toàn bác ạ do 3 chai extra mature kia được ủ thêm 2 năm ở các thùng tạo mùi khác nhau

Trạng thái
Thớt đang đóng