[Funland] Các cụ nghĩ sao về việc rút hoàn toàn BHXH 1 lần

ngoc F430

Xe buýt
Em nhìn theo góc này dc ko các cụ . Số tiền bắt đóng trong mấy chục năm bhxh cũng phải trên 500tr - cao thì có khi hơn tỷ rồi nhận về 3 -4 tr 1 tháng. Không nộp bảo hiểm để cuch tiền đấy cho vào ngân hàng thì 1 tỷ lãi suất khoảng 6% thì cũng đc 6tr , 500tr thì cũng dc tầm 3tr hàng tháng . Giờ bệnh tật ô nhiễm hóa chất bảo sống lâu e là hơi khó ngoài 50 đi lũ lượt rồi mà như dc nhận lại 48 tháng. Nếu đi làm bắt đóng thì phải chịu chứ em thấy sống ko thọ thì lỗ nặng trong khi tiền mình tích ko dc tiêu mà lại để cho thằng # dùng . Còn y tế mỗi năm làm cái bhyt tầm gần triệu là yên tâm

Alohavn911

Xe buýt
Em nhìn theo góc này dc ko các cụ . Số tiền bắt đóng trong mấy chục năm bhxh cũng phải trên 500tr - cao thì có khi hơn tỷ rồi nhận về 3 -4 tr 1 tháng. Không nộp bảo hiểm để cuch tiền đấy cho vào ngân hàng thì 1 tỷ lãi suất khoảng 6% thì cũng đc 6tr , 500tr thì cũng dc tầm 3tr hàng tháng . Giờ bệnh tật ô nhiễm hóa chất bảo sống lâu e là hơi khó ngoài 50 đi lũ lượt rồi mà như dc nhận lại 48 tháng. Nếu đi làm bắt đóng thì phải chịu chứ em thấy sống ko thọ thì lỗ nặng trong khi tiền mình tích ko dc tiêu mà lại để cho thằng # dùng . Còn y tế mỗi năm làm cái bhyt tầm gần triệu là yên tâm
Cháu cũng tính như cụ mà ko biết có gì sai ko ạ

Chỉnh sửa cuối:

Hooks

Xe tăng
Tính kiểu này ko ổn cụ ơi.

- Thứ nhất, cụ phải làm và tiết kiệm đến hết tuổi lao động cụ mới có 500tr kia (cái này hơi khó với NLD lúc nào cũng thiếu hụt). Lúc đấy mới có thể so sánh gửi tiết kiệm với tiền lương hưu được.

- Thứ 2, Bảo hiểm là Quản trị rủi ro, ko nên tính lãi suất vì lãi suất của BH bao giờ cũng thấp nhất. Cụ mới tính sợ thiệt vì lĩnh lương hưu chưa được bao nhiêu đã chết, nhưng cụ chưa tính đang làm mà bị tai nạn lao động thì sẽ ra sao? Ko có BHXH thì lúc nằm viện ko có thu nhập, ko đủ sức khỏe lao động tiếp thì cũng ko có thu nhập. Lúc đấy biết kêu ai?

Hồi mới bỏ bao cấp, nhiều cụ lãnh một cục lắm, bây giờ chết dở kìa. Ko làm được ra tiền, con lại phá, giờ sống khổ sở mới tiếc.

xedaprach

Xe điện
Đóng bảo hiểm nó ưu việt hơn gửi tiết kiệm hay đầu tư vì nó tự động tính phần trượt giá cũng như mức sống nâng cao lên trong tương lai.Nhưng có 1 bất cập là với xã hội này càng ngày tuổi về hưu càng bị kéo dài và rất khó nhận dc lương hưu đơn giản vì Việt Nam là nước"không thể phát triển-Không thể giàu" đc .BHYT ở các nước tiên tiến thì gần như chi trả 100%,nó ưu việt hơn BHNT nhiều và Việt Nam cũng đang hướng tới điều đó.
Cái chỗ " tự động tính phần trượt giá" cụ thể là ntn? Cụ thông não giúp e với.

_AHA_

Xe điện
BHXH nó đúng nghĩa là bảo hiểu. Khi già mà giầu có thì ko cần, nhưng nghèo khó thì rất cần.
Hiện tại tiền ăn tiêu thì khó biết nhưng thời gian nộp bảo hiểu thì ko thể cứ thích là được.

Arizona

Xe tăng
Nếu chỉ mới đóng vài năm thì rút là hợp lý. Làm thuê thì chuyển việc lại đóng 1 sổ mới. Nghỉ hưu bỏ tk 2 tỷ thì cũng coi như có lương mà cụ trẻ.

wanderersg

Xe tăng
Số của e dc hơn 7 năm với mức đóng max luong bh từ 2010 đến h thì lãnh 1 cuc có nen ko nhỉ? Luong dong bhxh hang nam tu 16tr--29tr6 thi phai.Mới 40t mà đóng chờ đến 65 t lĩnh luong hưu chả biét ntn mà lần.h dịch bệnh ntn nữa cả dòan tàu há mồm đang chờ.

Chỉnh sửa cuối:

blackbox

Xe tăng
Các cụ cho hỏi nhờ.
Em đóng bhxh được hơn chục năm, trong đó có 1 tháng đứt quãng vì chuyển đổi cv và em có làm cái thủ tục và nhận được mấy củ tiền thất nghiệp.
Sau đó em lại đóng bh tiếp bình thường tới giờ thì của em tính như nào ạ?
Có bị tính lại thời gian chỉ còn bảo hiểm từ lúc nhận tiền thất nghiệp không? hay vẫn được tính từ đầu?
Cụ thể: Em đóng 7 năm xong lĩnh 1 lần bh thất nghiệp. Sau đó em đóng tiếp tời giờ được 14 năm.
Vậy tổng thời gian đóng bảo hiểm để được hưởng lương hưu của em là 14 năm trừ 1 tháng hay chỉ còn lại 7 năm ạ?
Cám ơn các cụ!

dealer-ck

Xe tăng
Bố mẹ e tổng lương bhxh 10-11tr sống khoẻ, automatic thẻ y tế hàng năm. Nói chung nhà cửa xe cộ đầy đủ thì mức lương hưu thế OK, nhất là các khoản cố định hàng tháng phải chi đều như vắt chanh: điện -nước -truyền hình -net-phone-thuế -cỗ giỗ-hiếu hỉ-ăn uống ...
Tất nhiên phải găm thêm sổ tk vài tỉ và nhà cho thuê thì mới xông xenh , chứ trông hết vào lương hưu thì chỉ mức cơ bản thôi.
Nhưng sổ bhxh nó là 1 trong những kênh nên đầu tư, về già hàng tháng có tiền đều và bhyt là rất bền vững.

wanderersg

Xe tăng
Em đóng 7 năm xong lĩnh 1 lần bh thất nghiệp. Sau đó em đóng tiếp tời giờ được 14 năm.
Vậy tổng thời gian đóng bảo hiểm để được hưởng lương hưu của em là 14 năm trừ 1 tháng hay chỉ còn lại 7 năm ạ?
Cám ơn các cụ!
Là 14 năm cụ nhé. Ráng đóng them 6 năm nữa là 20 nam dong bhxh va toi 65t đủ dk de lĩnh lương hưu .

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Bố mẹ e tổng lương bhxh 10-11tr sống khoẻ, automatic thẻ y tế hàng năm. Nói chung nhà cửa xe cộ đầy đủ thì mức lương hưu thế OK, nhất là các khoản cố định hàng tháng phải chi đều như vắt chanh: điện -nước -truyền hình -net-phone-thuế -cỗ giỗ-hiếu hỉ-ăn uống ...
Tất nhiên phải găm thêm sổ tk vài tỉ và nhà cho thuê thì mới xông xenh , chứ trông hết vào lương hưu thì chỉ mức cơ bản thôi.
Nhưng sổ bhxh nó là 1 trong những kênh nên đầu tư, về già hàng tháng có tiền đều và bhyt là rất bền vững.
ước mơ của bao người đấy cụ, ông bà già em về hưu từ lúc lương có mấy trăm ngàn đến giờ đâu được 2-3tr mà vẫn sống khỏe 8-90 tuổi, hihi, ơn giời chả ốm đau mấy khi, nằm 1 tuần rồi đi, thế là mãn nguyện rồi cụ, chục triệu tỉ nọ tỉ kia mà ốm đau bệnh tật thì cũng chả sung sướng gì, ông Trời chả cho ai tất cả.

Taihoatu

Xe lăn
Cụ hỏi thế vầy làm em phân vân quá, e đóng từ 98 đến giờ.

kienvinh

Xe lăn
Cái chỗ " tự động tính phần trượt giá" cụ thể là ntn? Cụ thông não giúp e với.
Thông tư 35/2019/TT-BLĐTBXH. Mỗi năm đều ra một thông tư như vậy.

Ví dụ, để điều chỉnh số tiền đã đóng năm 2010 cho người về hưu năm 2020, theo thông tư này hệ số điều chỉnh là 1,64. Có nghĩa là, nếu năm 2020 bạn đóng bảo hiểm xã hội dựa trên mức lương 10 triệu, thì nay 2020 sẽ được tính là 16,4 triệu. Nào cùng xem:

Theo thông tư 35/2018 áp dụng cho người về hưu năm 2019 thì hệ số điều chỉnh cho năm 2010 là 1,59. Như vậy, từ năm 2019 đến năm 2020, lương hưu đã được điều chỉnh tăng lên (1,64-1,59)/1,59 = 3,14%.

Tôi gửi ngân hàng năm 2019 thì được hơn 8% cơ các đồng chí ah.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Nếu chỉ mới đóng vài năm thì rút là hợp lý. Làm thuê thì chuyển việc lại đóng 1 sổ mới. Nghỉ hưu bỏ tk 2 tỷ thì cũng coi như có lương mà cụ trẻ.
Em dự đến năm 2045 thì lãi suất tiền gửi tiết kiệm ở VN sẽ giống các nước Âu-Mỹ-Nhật thôi, hiện tại ở các nước này lãi suất tiền gửi NH ~ 0%.
Vậy nên các cụ nào tính có tiền gửi tiết kiệm về già lấy đó làm lương hưu là hơi bị....à mà thôi, em không nói nữa. Lúc đó vớ vẩn gửi tiền mặt ở NH lại bị tính phí ( lãi suất âm ) ấy chứ.
Cứ phải có lương hưu mới là chuẩn "an sinh xã hội " thời hội nhập Âu - Mỹ- Nhật nhé các cụ...

kienvinh

Xe lăn
730399 nói:
Em dự đến năm 2045 thì lãi suất tiền gửi tiết kiệm ở VN sẽ giống các nước Âu-Mỹ-Nhật thôi, hiện tại ở các nước này lãi suất tiền gửi NH ~ 0%.
Vậy nên các cụ nào tính có tiền gửi tiết kiệm về già lấy đó làm lương hưu là hơi bị....à mà thôi, em không nói nữa. Lúc đó vớ vẩn gửi tiền mặt ở NH lại bị tính phí ( lãi suất âm ) ấy chứ.
Cứ phải có lương hưu mới là chuẩn "an sinh xã hội " thời hội nhập Âu - Mỹ- Nhật nhé các cụ...
Lãi suất ngân hàng bằng 0 thì lương cũng không điều chỉnh theo CPI nữa, tức là giữ nguyên, đồng tiền không bị giảm giá trị nên lương không tăng.

Đâu cũng vào đấy cả :D

Với cả lúc đấy nước ta lên nước công nghiệp hiện đại rồi, lo gì.

xedaprach

Xe điện
Theo em đơn giản nếu làm công ăn lương thì cứ đóng vì 2/3 do cty nó đóng cho mình mà, chỉ cụ mợ nào làm riêng hoặc tự đóng ntn đó thì mới phải ngồi tính lại thôi.

tranvanlong

Xe điện
Đóng BHXH tự nguyện như cụ cần điều kiện và thủ tục ntn? Được đóng trước tối đa bao nhiêu năm vậy cụ?
Nếu cụ dưới ba mươi nồi bánh chưng muốn đóng BHXH thì đến BH than khảo. Em bốn nhăm nồi bánh chưng rồi, đến tham khảo các cô ý tính nếu mà đóng là lỗ, lên thôi em chã chơi.

hanoipho79

Xe lăn
Chỗ em có ông hàng xóm biết bị ung thư thế là rút 1 cục được hơn 3 lít năm ngoái...vừa mất cách độ tháng.

mazda3_pro

Xe lăn
Chào cccm,
Chắc ít nhiều cccm có nghe vấn đề này rồi.
Em lúc trước chả có suy nghĩ này. Nhưng năm 2020 này đúng là cần cân nhắc vì thất nghiệp, vì bấp bênh. Chưa kể không tin tưởng lắm vụ nhận lương hưu này nọ.
Em vẫn đang đi làm lay lắt do ảnh hưởng của Covid.
Tính đến nay đi làm gần 8 năm rồi. Có anh em khuyên nên rút 1 lần rồi tính tiếp, còn trẻ nên rút hết 1 lần chứ để càng về sau rút càng khó, mà chưa rõ lúc đó tình hình kinh tế xã hội sao nữa. Cứ tiền ta về túi ta cái đã.
Hóng cccm cho ý kiến với :D
Tôi đã rút :D

mazda3_pro

Xe lăn
Còn đi cày thuê thì nên đóng vì chủ sở hữu LĐ nó đóng cho tới 2/3 và mình chỉ đóng 1/3 thôi, có những trường hợp người ta chưa đủ thời gian lãnh hưu họ còn tự đóng 100% nữa mà. Cụ suy nghĩ rút một lần thì quá thiển cận, trừ khi số tiền cụ rút khoảng vài trăm triệu và có kế hoạch làm ăn gì đó còn chỉ được 100 trở xuống thì nên quên khoản tiền đó đi sau này nhờ nó mà tồn tại đó.
Có khi chưa đến đó đã chết rồi.