[Funland] Các cụ nghĩ sao về giọng hát Hà Trần!!!

piano

Xe điện
sắc màu, lời chưa nói, bài hát nhạc phim phía trước là bầu trời
nchung em không nghe ai hát hơn dc Trần Thu Hà đâu, giọng thì bt nhưng kỹ thuật điểm nhấn nháy quá điêu luyện
Em đánh giá trong số 4 người tạm được gọi là diva thì Trần Thu Hà là người có thẩm mỹ âm nhạc tốt nhất, và cũng là người tôn trọng khán giả nhất.

thientudolong

Xe container
trong 4 diva thì nghe của hà trần vẫn cảm giác dễ chịu nhất, thanh lam thì ma mị, mỹ linh thì hơi khoe giọng còn hồng nhung lại đều đều ko có điểm nhấn, đấy là ngày xưa, còn thời nay giọng quan trọng gì, quan trọng là bài, cứ bài hay là nổi, giọng dùng công nghệ xử lý đc hết

Hieumos

Xe container
Em đánh giá trong số 4 người tạm được gọi là diva thì Trần Thu Hà là người có thẩm mỹ âm nhạc tốt nhất, và cũng là người tôn trọng khán giả nhất.
trong 4 diva thì nghe của hà trần vẫn cảm giác dễ chịu nhất, thanh lam thì ma mị, mỹ linh thì hơi khoe giọng còn hồng nhung lại đều đều ko có điểm nhấn, đấy là ngày xưa, còn thời nay giọng quan trọng gì, quan trọng là bài, cứ bài hay là nổi, giọng dùng công nghệ xử lý đc hết
Đúng ạ, Mỹ Linh và Thanh Lam nổi tiếng thì lại tự nâng tầm mình lên theo kiểu hát học thuật, nghe rất mệt tai. Hồng Nhung thì chỉ còn cái danh từ thủa xưa.

Hà Trần có chất của ông chú Trần Tiến, hát theo kiểu giản dị không cố gồng lên đưa vào bài hát những kỹ thuật thanh nhạc cao siêu.

Spencie

Xe tăng
Hà Hồ, Hà Trần, Hà Tăng...em thích Hà Tăng nhất, mà dạo này Hà Tăng mất hút đâu thế nhỉ.

quangsot

Xe lăn
Em mê Hà Trần từ thời ra album Sắc Màu , rồi đến Nhật Thực. Nghe Hà Trần sướng tai hơn Lam-Linh-Nhung. Dạo gần đây có Nguyên Hà em cung rất thích, cụ thử nghe em này xem.
Em lại đánh giá cao Hà Trần ở Nhật thực hơn là Sắc mầu.

chuot08

Xe lăn
Đúng ạ, Mỹ Linh và Thanh Lam nổi tiếng thì lại tự nâng tầm mình lên theo kiểu hát học thuật, nghe rất mệt tai. Hồng Nhung thì chỉ còn cái danh từ thủa xưa.

Hà Trần có chất của ông chú Trần Tiến, hát theo kiểu giản dị không cố gồng lên đưa vào bài hát những kỹ thuật thanh nhạc cao siêu.
Ở góc độ là người nghe chứ ko phải nhà phân tích thanh nhạc; em muốn nghe cái tình cảm, cái thật qua giọng hát và cảm xúc nó mang lại; và như thế thì em nghe Hà Trần! Các diva kia cũng hay và có 1 số bài với em là rất nổi bật, nhưng em ko nghe lâu được; đau đầu hơn!

CayenneS

Xe hơi
4 diva mỗi người mang một sắc màu, trường phái khác nhau. Và mỗi người một sở trường. Nhưng mấy bà hay phá cách thì phát hoảng.
Em có nhớ Mỹ Linh hát bài Quốc ca nhân cái dịp gì đó mà thảm hại. Từ đó hình tượng cô ca sỹ này với những bản hit một thời bị bay mất trong tâm trí. Giờ cũng quên mất (chắc có tí tuổi :D).
Lâu dần nó phai mờ ký ức thời học trò và sinh viên. Giờ thỉnh thoảng nghe lại đâu đó: Hà Nội ơi, tươi xanh màu áo học trò....lại thấy xao xuyến...

D nâu

Xe điện
Hồi tối em nói chuyện phiếm với đứa em, tự dưng đá sang phạm trù tai nghe rồi nó bảo có bạn Võ Hạ Trâm hát live vực đỉnh. Xứng đáng là thế hệ Diva thực thụ sau thời Nhung - Linh - Lam - Hà. Em nghe thử thì đúng là hay thật, giọng xuất sắc.
Rồi nghe bạn ấy hát bài "Mùa hè đẹp nhất" xong, thì Youtube nó hiện đề xuất luôn bản của Hà Trần 3 năm trc hát bên PBN. Cắm tai nghe vào và rã rời luôn vì hay, nghe giọng rung và ngân dài nó gõ từng nhịp 1 vào màng tai nghe mà phê lòi nhĩ (tai nghe tốt 1 chút).
Thực sự nghe Hà Trần hát thấy t/mái, phiêu lãng, "phê cần" hơn 3 Diva còn lại. 3 chị kia giọng đều khỏe hơn nhưng hát thấy khoe nhiều quá nên nghe hơi mệt và tỉnh.

Em cũng nghĩ giống cụ.
Ngày xưa em thích Mỹ Linh nhất. Nhưng dạo này nghe bạn ấy hát hình như toàn cố hát nốt cao hơn khả năng nên khi lên cao rất vất vả gân cổ lên hoặc bị phô, Và khẩu hình mở quá rộng lên trông xấu. Khi xuống thấp bạn ấy lại xử lý mic điệu quá thành ra nghe bài hát cứ không đều tiếng.
Mỹ Linh vẫn là thần tượng âm nhạc Việt của em, nếu bạn ấy cần lăng nghe góp ý của mọi người chắc sẽ ổn thôi.
Mỹ Linh hãy hát bằng cả trái tim và tâm hồn mình một cách ngọt ngào và dung dị nhất như xưa thì sẽ rất tuyệt.
Ngày xưa những bài của Mỹ Linh là kỷ niệm không quên với thời thiếu nữ của em như" Mắt buồn. Em mơ về anh. Trưa vắng, Tóc ngắn. Hương Ngọc Lan. Hà Nội đêm trở gió, Tóc gió thôi bay.v..
Hiện tại em thích Hà Trần số 1 . Giong hát truyền cảm nội tâm sâu sắc. Những bài em thích, Ngày em đến, Mùa hè đẹp nhất,
Đặc biệt bài Cô Đơn của Nguyễn Ánh 9.

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Đây là một giọng hát có kỹ thuật, kiểu như Thanh Lam nhưng ko bằng Thanh Lam.
Thanh Lam của ngày xưa thì khỏi bàn, số 1 cả thanh lẫn sắc luôn. Nhưng cỡ chục năm gần đây hát phăng tê di nhiều, em ghét ko nghe nữa. Hồng Nhung sao có cửa ngang hàng Mỹ Linh và Thanh Lam. Hồng Nhung hát phong trào thôi! Hà Trần thanh hay, sắc kém quá :)). Gần đây có giọng hát Trúc Lai nghe cũng thích.

trungduong2211

Xe điện
K cảm được. Chắc do k hợp với những "diva" kiểu này...
K bàn hình ảnh.
Nói lại thừa gạch xây nhà....cơ mà nghe em nó phều phào,hổn hển....muốn ......muốn.....đập mịa đài luôn.
Hát mà cứ nghe rõ tiếng "hít hà" lấy hơi là em đánh giá thấp.
Hà Trần k co ưu thế về ngoại hình nên hơi thiệt thòi, còn ai theo dõi cs này đa phần đều đánh giá cao về chất lượng giọng hát và sp âm nhạc
Trước chỗ em làm có cậu chuyên gia người Bỉ sang giúp vài tháng, hồi đó Hà Trần mới hát bài "Sắc màu" thì phải, cậu này nghe Hà Trần mê mẩn luôn, Mê cả kẹo lạc nước trà mạn với nhãn lồng Hưng Yên.

nhim78

Xe đạp
Cùng thời điểm với Trần Thu Hà, còn có một Thu Hà khác nữa cũng khá nổi, đó là Võ Thu Hà. Muốn phân biệt khi nhắc đến 2 nữ ca sĩ này, báo chí và người hâm mộ đều phải đưa ra đầy đủ họ tên và tên đệm. Và dĩ nhiên, đó không phải là một cách thật sự hay.

Trong một buổi đến thăm nhạc sĩ Trịnh Công Sơn, ái nữ cụ Trần Hiếu sững người khi chợt nghe bên tai tiếng người nhạc sĩ tài danh gọi mình: Hà Trần ơi! ...và ngay lập tức, cô ca sĩ nhỏ bé, do quá yêu thích, đã lấy hai từ Hà Trần làm nghệ danh.

Thế đấy. Nó có "sự tích" của nó chứ k phải do bác thớt tùy tiện gọi. Hãy cố gắng đậy điệm cái sự kém văn hóa trong giao tiếp của mình lại đi.
Nhầm rồi bác ơi. Võ Thu Hà đi hát sau và cũng nổi sau Trần Thu Hà. Thời điểm TTH Nam tiến 1997 thì đã có 1 ca sỹ Thu Hà (cùng thế hệ với Cẩm Vân) rất nổi tiếng rồi. Chị này cơ ạ
. Do đó, nhạc sỹ TCS gọi TTH là Hà Trần và ông giải thích ý nghĩa là ca sỹ Thu Hà con nhà ông Trần Tiến và Trần Hiếu.

TrungUce

Xe tải
Em chịu, nhưng Võ Hạ Trâm có tham gia chương trình giọng ải giọng ai, hát ca khúc cuối với người chơi em thấy người chơi hát còn có phần nhỉnh hơn. Hà trần do hình ảnh xấu nên em ko dám nghe phần âm thanh :D
Em xem video đó mấy lần. Hát như thế mà cụ bảo hơn Hạ Trâm thì em chịu. Phô quá phô, HT không cần gắng sức mà lên cao vút vẫn trong veo.

pandahn

Xe điện
Hồng Nhung là giọng trời phú. Chỉ riêng điều này khiến Hà trần no door.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Yếu, thua ca sỹ karaoke

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Ở góc độ là người nghe chứ ko phải nhà phân tích thanh nhạc; em muốn nghe cái tình cảm, cái thật qua giọng hát và cảm xúc nó mang lại; và như thế thì em nghe Hà Trần! Các diva kia cũng hay và có 1 số bài với em là rất nổi bật, nhưng em ko nghe lâu được; đau đầu hơn!
Em khá cùng ý kiến với cụ chuột này bớ cụ thớt, nghe giọng thực hơn và nghe lâu không đau đầu như 2 mợ kia (Lam & Linh) tuy em thích mợ Lam

chaybo

Xe điện
Ca sỹ ở ta em chỉ công nhận Lê Dung, Hà Trần, Khánh Linh và 1 mợ gì em không nhớ tên là con gái ca sỹ Doãn Tần.

Thanh fotuner

Xe tải
Thời 4 diva nổi nổi em cũng hay đi nghe live. Thanh Lam, Hồng Nhung, Mỹ Linh đến cuối chương trình vẫn còn hát tốt lắm, nhất là Thanh Lam. Hà Trần thì thều thào rồi.
Các bác nghe 4 diva những năm các chị ý đỉnh cao cơ chứ bây giờ họ đều có tuổi rồi. Ở tuổi này họ vẫn còn được mời đi diễn là quá giỏi.
Cá nhân em thích Hồng Nhung.

Em xem video đó mấy lần. Hát như thế mà cụ bảo hơn Hạ Trâm thì em chịu. Phô quá phô, HT không cần gắng sức mà lên cao vút vẫn trong veo.
Vầng, chắc cụ có cảm tình với em hạ trâm, em thì ko. Mà các cụ đào mộ kinh quá.

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Các nữ ca sỹ đình đám một thời như Mỹ Linh, Hồng Nhung, Thanh Lam em chỉ nghe được vài bài chứ không nghe được hết cả album. Trần Thu Hà thì em nghe được vài album, em hôm mộ cái lãng tử, mộc mạc của Trần Tiến nên nghe nhiều Trần Thu Hà hát.