[Funland] Các cụ nghĩ sao về điều này ?

Gionam72

Xe lăn
Chính điều đó đó....

Các cụ nhìn sang Châu Âu và Mỹ xem, những người nào học ngành Y ? Có vẻ như 90% những người học ngành Y là con nhà giàu. Họ muốn làm Bác sỹ để cứu giúp, họ làm vì đam mê nghề nghiệp, họ không làm chỉ để kiếm tiền.

Thời xưa, các Nhà truyền đạo họ cũng vậy, họ có thể chịu mọi khổ cực, đi khắp nơi, chỉ với mục đích truyền được cái Đạo của họ, ....thật là phục họ thật các cụ nhỉ. :D
Truyền đạo là vấn đề tôn giáo. Liên quan đến tín ngưỡng, niềm tin. Đánh bom cảm tử còn được nữa là chịu khổ.

xe365

Xe buýt
Ơ thế câu "Có thực mới vực được đạo" truyền từ xa xưa giờ thành vô nghĩa sao!
Ông nào có cái suy nghĩ trên thì cũng kiểu cái mếu gì cũng muốn ngon và bổ nhưng phải rẻ :))

Có một luồng ý kiến cho rằng điều kiện cần có đầu tiên đối với những người làm nghề Bác Sỹ là họ phải có khả năng làm công việc của họ một cách tình nguyện không công vô thời hạn và vô thời gian và không gian.
Tức là những người Bác sỹ phải có tinh thần là những người cứu giúp nhân loại / cộng đồng ở bất kỳ đâu, ở bất kỳ nơi nào, và mục đích sống của họ là "làm việc để cứu giúp" không phải "làm việc để kiếm tiền". Ai không có phẩm chất đó thì tốt nhất không nên làm nghề Bắc sỹ.

Theo các cụ thì thế nào ? Điều đó có đúng không ?
Em không chắc :D
Em quen mấy ông anh, ông bạn và ông em làm BS, chẳng thấy ông nào nghèo cả, mặc dù họ chỉ làm đúng chuyên môn của mình thôi, chẳng phải sếp cũng chẳng vòi vĩnh bệnh nhân

HuyDung8x

Xe hơi
Cụ thử xem y tế Châu Âu, Châu Mỹ với Việt Nam khác nhau như nào? Nếu em không nhầm thì bên nước ngoài đặt lịch khám còn phải chờ dài mới đc khám, còn Việt Nam thì 1 ngày 1 bác sỹ có khi phải khám cả trăm người (đối với tuyến tỉnh trở lên). Đấy là em ví dụ mỗi mặt đấy thôi nhé. Trong khi đãi ngộ bên đấy thì ko phải nói.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Có một luồng ý kiến cho rằng điều kiện cần có đầu tiên đối với những người làm nghề Bác Sỹ là họ phải có khả năng làm công việc của họ một cách tình nguyện không công vô thời hạn và vô thời gian và không gian.
Tức là những người Bác sỹ phải có tinh thần là những người cứu giúp nhân loại / cộng đồng ở bất kỳ đâu, ở bất kỳ nơi nào, và mục đích sống của họ là "làm việc để cứu giúp" không phải "làm việc để kiếm tiền". Ai không có phẩm chất đó thì tốt nhất không nên làm nghề Bắc sỹ.

Thực ra mà nói nếu chẻ câu chữ ra thì nó vô cùng lắm. Ko có ranh giới đâu là thiện đâu là tiền.

Nhưng đối với BS thì em thấy hôm qua bác Chính có nói một câu tại buổi lễ kỷ niệm 120 năm ĐH Y mà em thấy quá đúng luôn:

BS đặc biệt là BS trẻ cần phải đi nhiều, trải nghiệm nhiều để vun đắp nâng cao tay nghề. Một mặt khác, BS phải có lòng trắc ẩn, phải thực sự thấu hiểu được sự đau khổ, khó khăn và ngặt nghèo của người dân ngoài kia để đem trí tuệ và tài năng của mình giúp người dân.

duongphong

Xe container

Em thấy có luồng ý kiến trên Of gọi Bác sĩ, Thày/cô giáo là thợ (thợ mổ, thợ dạy..) đấy thôi :D

Lệ Cẩm

Xe điện
Thu nhập của bác sĩ không đủ sống thì giáo viên em nghĩ còn khó khăn hơn nhiều! Bác sĩ thì họ vất vả hơn; phải trực đêm, cuối tuần. Nhưng chỉ có đợt dịch thì họ vất vả thôi còn bây giờ thì cũng bình thường rồi cụ ạ!
cũng không có "bình thường" đâu cụ. Còn tùy thuộc vào bác sĩ ấy làm ở khoa nào nữa.
em có 2 người em là bác sĩ. đứa em gái làm bs khoa cấp cứu, lượng công việc của nó liên tục, 1 tháng nó chỉ sắp xếp về nhà được 2 ngày. lúc về đến nhà vẫn đang mặc nguyên bộ đồ trực trên viện đi cho kịp xe, chưa lần nào nó thay kịp bộ đồ.
còn ông em trai khoa ngoại, tuyến TW, nửa đêm đang ngủ,không đúng ca trực nhưng bệnh viện gọi là vẫn phải xách đít chạy. và gia đình em đã quá quen với việc ấy rồi, không bao giờ sắp xếp lịch gì trước 2 tuần với bọn chúng

buidoimiennui

Xe điện

Nói có phần đúng, nhưng cũng bỏ sót 1 vấn đề.

Trước hết chúng ta không thể quy rằng ai cũng là con người mà có quyền biện hộ cho những hành động sai trái.

Lấy ví dụ, công an mà không dũng cảm thì làm công an làm gì. Hay giáo viên mà không có tư cách đạo đức chuẩn mực thì sao dạy người khác.

Bác sĩ cũng vậy thôi, việc cứu người đòi hỏi phải mẫn cán hơn bình thường, bác sĩ mà làm việc hời hợt thì sao cứu nổi người.

Nên đặc trưng ngành y phải là thế nào!!!

Còn nói làm không công thì quá vô lý. Đến đây mới quay lại, ai cũng là con người. Ai cũng cần sống cả. Ko ai làm việc ko công trừ khi đã quá no đủ.

Còn nói kiếm tiền. Bác sĩ mà kiếm tiền bất chấp thì có đáng không. Chẳng hạn chuẩn đoán bệnh mập mờ ko rõ ràng nhằm ăn chia kê đơn thuốc. Thì là bất chấp. Nên ở đây nói kiếm tiền phải là kiếm kiểu gì. Kiếm tiền nhưng cứu được người có bệnh. Còn bất chấp để moi tiền của người nghèo hay người ko có bệnh thì nó thành cặn bã mất.

sunflower09

Xe hơi
Con gái mình đây, sưng và đau ở mang tai tối CN đặt lịch họ hẹn sáng thứ 5 khám. Chiều thứ 4 họ lại gọi lại chuyển sang thứ 2 tuần tới. Chờ đến thứ 2 thì cũng hết đau luôn
Ở VN mình mà thế, bác sỹ chắc bị chửi nhận đủ gạch đá xây biệt thự
Nên bạn ấy bảo, đi sang Mỹ mới thấy nhớ những ngày ở nhà, nhờ vào bảo hiểm sức khỏe của công ty bố mẹ mua cho hắt hơi sổ mũi là chạy vào Thu Cúc, Hồng Ngọc, ngồi 1 tí đã thấy gọi tên.
Cụ thử xem y tế Châu Âu, Châu Mỹ với Việt Nam khác nhau như nào? Nếu em không nhầm thì bên nước ngoài đặt lịch khám còn phải chờ dài mới đc khám, còn Việt Nam thì 1 ngày 1 bác sỹ có khi phải khám cả trăm người (đối với tuyến tỉnh trở lên). Đấy là em ví dụ mỗi mặt đấy thôi nhé. Trong khi đãi ngộ bên đấy thì ko phải nói.

sunflower09

Xe hơi
Bác sỹ ngày khám cả trăm ca là có thật. Người được khám thì muốn được khám chi tiết, trong khi hàng người chờ khám (và vào ngồi sẵn trong phòng khám nữa) thì dài, thế nên bác sỹ cũng chả có sức đâu mà giải thích cặn kẽ cho từng bệnh nhân
Khám ẩu cũng kêu, không được khám phải chờ cũng kêu.
Bác sỹ cũng là con người mà. Mình đi làm công sở còn có lúc đứng lên đi ra đi vào chứ em đưa mẹ đi khám, tầm 2 giờ chiều chứng kiến có bệnh nhân giục và bác sỹ gắt lên: Giục cái gì mà giục, từ sáng đến giờ khám hơn 70 người rồi, còn chưa được đi đái đây :)

49ctt

Xe máy
bác sĩ và giáo viên, hay bất kì nghề nào, bản thân họ phải lo được cho gia đình thì họ mới toàn tâm với công việc được.

Metnghi01

Xe tải
Bác sỹ ngày khám cả trăm ca là có thật. Người được khám thì muốn được khám chi tiết, trong khi hàng người chờ khám (và vào ngồi sẵn trong phòng khám nữa) thì dài, thế nên bác sỹ cũng chả có sức đâu mà giải thích cặn kẽ cho từng bệnh nhân
Khám ẩu cũng kêu, không được khám phải chờ cũng kêu.
Bác sỹ cũng là con người mà. Mình đi làm công sở còn có lúc đứng lên đi ra đi vào chứ em đưa mẹ đi khám, tầm 2 giờ chiều chứng kiến có bệnh nhân giục và bác sỹ gắt lên: Giục cái gì mà giục, từ sáng đến giờ khám hơn 70 người rồi, còn chưa được đi đái đây :)
Nâng giá lên thì sợ người nghèo không có tiền đi khám, giảm giá xuống thì nhà giàu không chờ sắp hàng được. Nghành này khó quản phết !

Nn_nf

Xe tải
Ô, thế hoá ra nghề y cũng giống nghề “đầy tớ của nhân dân” à? Sao nghề “đầy tớ” ai cũng mong ước, khao khát nhỉ? Nghe cứ sai sai.

vanhai493

Xe điện
Xã hội đã phân công lao động rồi. Ai phù hợp với nghề nào thì làm nghề đó. Không thì cũng bị đào thải - trực tiếp hay gián tiếp
Tuy nhiên em phải công nhận hai điều
1. Chúng ta đối xử với bác sĩ bạc bẽo quá, thu nhập không đủ sống, bị ngược đãi, bôi nhọ (qua đợt dịch thì thấy)
2. Vì bạc bẽo quá nên mới nảy sinh ra những câu chuyện và hành vi nhẫn tâm với người bệnh - “làm cho khốc hại chẳng qua vì tiền”
Nguyên nhân sâu xa do đâu? Do “lịch sử” để lại.
“Lịch sử” là thằng nào? Sao không “xoá tư cách” của thằng “lịch sử”
mục số 1 em ko rõ lắm, nhưng mà CN vừa rồi em đi khám con em ở khoa nhi Bạch Mai
tiền khám là 250k
lúc em tới là số 127
lúc chờ đọc kết quả thì lên tới 14x rồi
kiếm 1 mớ vậy thì sao nghèo dc nhỉ? tất nhiên là ăn chia với bệnh viện nữa nhưng mà ko thể gọi là "bạc bẽo" dc
còn bạc e hiểu là điều dưỡng bạc, not bác sĩ

Camontinhyeu

Xe điện
Các ngành Quân đội, Công An, Bác Sỹ, Giáo Viên, Luật Sư đều ban hành quy tắc đạo đức nghề nghiệp hết. Vì vậy chỉ cần tham chiếu và thực hiện đúng quy tắc đạo đức, ứng xử nghề nghiệp của mình thì xã hội văn minh lắm rồi.

namhen

Xe buýt
Có một cái rất đơn giản mà em không hiểu tại sao ngành y, các bệnh viện không thay đổi:
“Tính tiền khám bệnh theo thời gian bác sỹ khám”
Các khoa dịch vụ tính tiền khám bệnh theo gói, nên bác sĩ có tâm thì khám cẩn thận, trò chuyện kỹ cùng bệnh nhân để ra vấn đề cốt lõi của bệnh, bác sĩ không có tâm thì khám qua cho xong để khám tiếp cho được nhiều bệnh nhân.
Ở các nước (em đã gặp) thì hầu hết tính tiền bệnh nhân theo thời gian khám, có thể hỏi bác sĩ cả tiếng đồng hồ nếu muốn (nhưng mất nhiều tiền).

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Bây h em hỏi các cụ mợ làm bác sỹ ở trên OF một câu như này nhé. Các cụ mợ có ý kiến như thế nào? Đây là câu hỏi nằm trong vòng phỏng vấn.

- Có 2 bệnh nhân đến cấp cứu với tình trạng nguy kịch như nhau. Trong đó có 1 người giàu và 1 người nghèo. Chỉ được ưu tiên cứu 1 người trước. Các cụ mợ chọn cứu ai trước?

Grandtouring

Xe điện

Xin một trích dẫn của cái nguồn đó.

thanhhava

Xe buýt

Em là bệnh nhân mà thấy người cứu giúp mình phải nghèo khổ, không có tiền là sỉ nhục với em ạ