[Funland] Các cụ nghĩ gì về cựu cầu thủ Chelsea- John Terry?

hanoii30

Xe tải
Trong khi nhiều cụ đang nói Redondo em lại nói chuyện Pep Guardiola . Thời đó tiền vệ RM xoay quanh Redondo còn Barca xoay quanh Pep. Đến giờ thì Pep đang khẳng định sự huyền thoại của mình trên cả vị trí tiền vệ mỏ neo và cương vị HLV

Phục Quy

Xe tăng
Trong khi nhiều cụ đang nói Redondo em lại nói chuyện Pep Guardiola . Thời đó tiền vệ RM xoay quanh Redondo còn Barca xoay quanh Pep. Đến giờ thì Pep đang khẳng định sự huyền thoại của mình trên cả vị trí tiền vệ mỏ neo và cương vị HLV
Thời đó tầm ảnh hưởng , phong độ hay lối chơi thì Pep đều không sánh được với Redondo . Những năm đó thì các cầu thủ Hà Lan và đặc biệt là Rivaldo mới là niềm cảm hứng của Barca !

AkiraBin

Xe tăng
Cụ có lẽ ít để ý đến Real nên ko biết Redondo, đỉnh cao phong độ là thời trước 2000 Redondo ở Real. (Khi sang Milan thì anh ta 31 tuổi rồi và gần như chấn thương ngay lập tức, nghỉ liền 17 tháng).
Sinh ra trong gia đình cực giầu có ở Buenos Aires, vừa đá bóng vừa học Luật, chỉ vuốt keo cho tóc bóng lộn rồi vào sân để đá bóng như chơi lấy vui, cực hạn chế đánh đầu vì sợ hỏng tóc đẹp. =))=))
Giai đoạn 97-2000 là khoảng mà Redondo chơi hay nhất. Bóp chết hết các TV trung tâm lừng lẫy nhất thời ấy khi đối đầu, cặp Davids-Zidane ở Juve, Roy Keane ở MU, Effenberg ở Munich, Mendietta ở Valencia.
Hình ảnh khi khoác áo đội tuyển đây ạ.
Những thông tin cụ chia sẻ thật tuyệt vời, Anh này đẹp trai lãng tử quá cụ nhỉ, thật tiếc khi năm 1998 AG có ông hlv bảo thủ..và bản thân Redondo cũng đen đủi khi bị chấn thương nặng phải bỏ nghiệp sớm

Ông này chơi thì đúng kiểu 3 trong 1 . Chơi ở vị trí tiền vệ phòng ngự nhưng chả biết định nghĩa vị trí của anh ấy sân , số 6 , số 8 hay số 10 ?
Chơi tự do vậy mới khó lường và thể hiện hết được khả năng cụ nhỉ
Nghỉ WC98 đúng là quá tiếc nhưng ở CL97-98 Redondo đá cũng hay lắm cụ. Tiếc là sau đó Redondo về Real thì chấn thương liên miên nên anh ta cũng chủ động xin ko nhận lương chứ ko cần clb phải ý kiến. Công nhận thời đó tiền vệ phòng ngự Argen toàn quái vật như Redondo, Simeone, Almeyda, Sensini. Tiếc là trung vệ và thủ môn thì quá lởm khởm để đá ổn định.
Ở Nam Mỹ em hâm mộ nhất AG sau đến Uruguay mà không được thấy anh này đá cho tuyển quá tiếc luôn, lên tuyển mà đá cặp với Simeone nữa thì AG cực mạnh ở WC 1998..

hanoii30

Xe tải
Thời đó tầm ảnh hưởng , phong độ hay lối chơi thì Pep đều không sánh được với Redondo . Những năm đó thì các cầu thủ Hà Lan và đặc biệt là Rivaldo mới là niềm cảm hứng của Barca !
Mỗi ngừoi một quan điểm, hàng tấn công của Barca hay RM thời nào cũng có nhân tài xuất sắc, nhưng Pep cũng như Redondo quan trọng ở chỗ là chìa khoá vận hành chiến thuật của HLV. Cụ cứ gg lại xem em nói đúng ko?
Ps: Rivaldo đến Barca năm 1997 còn Pep đã :
  • Vô địch La Liga: 1991, 1992, 1993, 1994, 1998, 1999

Chỉnh sửa cuối:

AkiraBin

Xe tăng
Maldini của AC thì sao cụ ? Em hâm mộ anh này .
Maldini vừa là cầu thủ của AC em rất thích và là người ý đá cho Italia em cũng rất hâm mộ. Maldini chuẩn là một chiến binh trung thành và mẫu mực nhất rồi, bao nhiêu vinh quang và thất bại cũng chỉ cùng với AC milan...
Maldini và Kaka' thì khỏi nói rồi cụ, đẹp giai, tài năng và lối sống thì top 1 rồi, ko phải bàn.
Đồng ý với cụ, tay Ramos này nhìn mặt đã thấy láu cá, lưu manh rồi. Trận nào xem cũng mong nó ăn thẻ đỏ.
Cantona và DiCanio là tài và tật, có tài nên cũng ngông, chứ bản chất ko phải xấu, thậm chí quân tử như pha bóng DiCanio ôm quả bóng trước cầu môn trong tình huống có thể tạo nguy hiểm, ghi bàn vì 1 cầu thủ của đối phương đang bị đau sát đường biên. Sau pha bóng đó, a ý được nhận thẻ xanh vì hành động chơi đẹp.
Cụ nói đến 2 ông Cantona và DiCanio, Cantona thì quá nổi và cá tính ở MU rồi, nhưng cái ông DiCanio thì chỉ đá ở clb làng nhàng nhưng đúng là rất độc và dị kiểu amater nó lại khác kiểu láu cá của Ramos như các cụ phán...(nói đến cầu thủ tiểu sảo trước đây phải nói đến nhiều cầu thủ ở Nam mỹ nhưng giờ thì ở đâu cũng có.)

Phục Quy

Xe tăng
Cụ nói là đôi khi mất kiểm soát là quá nhẹ nhàng cho Ramos, cái loại cầu thủ này phải nói là lưu manh là bản chất mới đúng. Còn hai cá nhân kia thì em công nhận với cụ vì họ đều có những giây phút côn đồ nhưng ko bị đánh giá thấp nhân cách.
Thú thật em vẫn cứ thích Ramos , ít ra gã này cũng chịu chơi sẵn sàng làm mọi chuyện xấu nhất , nhận phần thiệt về mình miễn sao đội nhà giành chiến thắng , dù rằng nó không quang minh chính đại .

AkiraBin

Xe tăng
Cụ nhầm, Seedorf là Key player của Real mùa 97-98, em theo sát Real mùa này nên em biết. Ngay sau khi đoạt C1 thì Real thay tướng vì Jupp đã thua Barca 2 trận đi và về ở giải VĐQG, đây là điều Real tối kỵ! Hiddink lên thay thì Seedorf phải ra đi vì đây là thỏa thuận ngầm.

Trước đó WC98 là lần hợp tác cuối cùng của Guss với bộ đôi Surinam là David+Seedorf, sau đó là lời chào ko hẹn gặp lại vì mâu thuẫn tại Euro 96 trên đất Anh là không thể hàn gắn. Lý do Seedorf ko biết phòng ngự chỉ là cái cớ thôi, còn thực tế thì Hiddink và Seedorf xem nhau như kẻ thù...
Nói về Seedorf em không tìm hiểu sâu nhưng thấy anh này có tài năng mà, khi ở tuyển HL thì đúng không nổi bằng Davi và Kuily-vert (kui lai vớt) nhưng cũng là cầu thử quan trọng trong thời kỳ đó, ở clb thì khi đến Real có thời điểm đá rất hay nhưng do ở Real các ông chủ hay can thiệp vào chuyên môn nên nhiều hlv chịu sức ép dẫn đên những người như Seedorf cũng không tránh được việc sung đột rồi bị đẩy đi, (cá tính hẳn như CR7 thì ông chủ và hlv cũng phải sợ), về inter thời gian ngắn không thành công sang AC đúng như bắt được vàng, về AC thì Seedorf như cá gặp nước đoạt 2 chiếu cúp C1 trong đó 1 cúp mùa giải 2002/03 thời kỳ đang phong độ rất cao 2002~2005 của AC và Seedorf cũng đạt phong độ tốt nhất, nhưng đến mùa giải 2006/07 em nghĩ ăn may khá nhiều, thấy AC cứ vật và vật vờ toàn cầu thủ lớn tuổi mà thế nào năm đó vấn đoạt được cúp C1..tài thật (em là fan của AC nên em nói thật thế..)

Matiz 1.0

Xe điện
Chỉ là kính thưa các Mr chưa bị lộ mà thôi!
Đã là đàn ông...ông nào chẳng thế? chưa nói đây lại có tiếng, có tiền, có sức khỏe.
E và các cụ of tiền ko, nổi tiếng ko.. mà con hư bỏ xừ ra đây này :D
(Cụ of nào phản bác...cho e dẫn chứng nhá :P )

AkiraBin

Xe tăng
Chắc cụ ko phải fan Argentina rồi! Thằng bạn em hồi cấp 2 cuồng bộ đôi Bastistuta +Redondo kinh khủng. Khi xem WC98 thấy BLV bảo Redondo ko đc gọi lên tuyển do để tóc dài thì nó chửi Passarella như con không đẻ luôn...
Em là hâm mộ AG nhất trong các đội nam mỹ mà cu ơi! chính tại Redondo không được đá WC1998 nên em bỏ sót anh này...AG với những Juan Veron, Simione và tiền đạo Hernan crespo, Bastistuta quá đỉnh năm đó nếu có Redondo làm bóng cho có khi AG đã làm lên chuyện 1998 trên đất pháp cụ nhỉ! (năm đó nhớ một pha tiểu sảo của Simione khiến Backham bị thẻ đỏ....sau vụ này dân Anh căm thì người Arhentina mãi....kk.)

tieunhupha

Xe điện
Mỗi ngừoi một quan điểm, hàng tấn công của Barca hay RM thời nào cũng có nhân tài xuất sắc, nhưng Pep cũng như Redondo quan trọng ở chỗ là chìa khoá vận hành chiến thuật của HLV. Cụ cứ gg lại xem em nói đúng ko?
Ps: Rivaldo đến Barca năm 1997 còn Pep đã :
  • Vô địch La Liga: 1991, 1992, 1993, 1994, 1998, 1999
Chuẩn cụ. Cho đến khi Rivaldo giành quả bóng vàng năm 99 thì ở Barca 2 cầu thủ được đưa ra làm hình ảnh là Pep và Figo. Thời đó lại là thời của những tiền vệ đánh chặn kiểu trâu bò nên những cầu thủ dạng như Redondo, Albertini hay phần nào đó là Pep là điểm nhấn để sinh ra món tiền vệ kiến thiết lùi sâu (phòng ngự kém) ra đời sau này.

Phục Quy

Xe tăng
Em là hâm mộ AG nhất trong các đội nam mỹ mà cu ơi! chính tại Redondo không được đá WC1998 nên em bỏ sót anh này...AG với những Juan Veron, Simione và tiền đạo Hernan crespo, Bastistuta quá đỉnh năm đó nếu có Redondo làm bóng cho có khi AG đã làm lên chuyện 1998 trên đất pháp cụ nhỉ! (năm đó nhớ một pha tiểu sảo của Simione khiến Backham bị thẻ đỏ....sau vụ này dân Anh căm thì người Arhentina mãi....kk.)
Redondo thì WC 94 đã tham dự và đá chính bên Maradona rồi .
Năm 98 chả cần Redondo thì AG vẫn cực mạnh vì họ sở hữu 1 loạt tiền vệ trung tâm thuộc hàng nhất nhì thế giới như Simeone , Almeyda , Gallardo , Ngay cả trận thua Hà Lan thì AG vẫn đá trên chân . AG những năm 98-2006 gần như là toàn diện nhất TG , tài năng dư thừa cả 3 tuyến nhưng chả hiểu vẫn gục ngã ở những trận then chốt 1 phần vì đen đủi .

Hýp

Xe tải
Không có ai lun bác, đa số vị trí tv trụ hoặc trâu, hoặc là chuyền nhiều, có khả năng tổ chức lối chơi, còn Redondo thì lại sở hữu khả năng kĩ thuật, rê bóng, giữ bóng tốt, đánh chặn bằng cách đọc tình huống và chọn vị trí, chứ không dùng sức,
Nhìn Redondo đá thì toát lên vẽ lãng tử, ung dung và hào hoa,mẫu tv trụ này hiện giờ đã tuyệt chủng rồi, k có ai làm được nữa
Ở việt nam trước đây có Tuấn Anh có dáng dấp của Redondo, dù kĩ thuật k bằng, nhưng dạo gần đây Tuấn Anh đá có bắp hơn nên k còn giống nữa
Dạ sau này có Pirlo .

hxduong

Xe lăn
Thực sự là em không biết cầu thủ Redondo này, cụ nói em mới gúc gồ thì biết anh này đá những năm cuối 80 & 90, cuối sự nghiệp còn cùng thời với Batisuta ở tuyển AG mà sao không thấy nổi bật nhỉ..! (trước WC 90 em chưa xem bóng đá vì ít nhà có TV, có xem vài trận nhưng không nhớ ai ngoài Madona. Chỉ sau này xem lại băng hình để ý mấy cầu thủ quá nổi tiếng như Pele, Maradona, Michel Platini, Van Baten, Boby, Becken bau ơ...và một số khác nữa thôi..)
Redondo thực sự là nhân cách lớn, không giống như nhiều cầu thủ Nam Mỹ, anh này chơi bóng chứ không phải là kiếm tiền vì nhà anh này cũng thuộc danh gia, không thiếu tiền.
Trong màu áo Argen anh này không thành công phần nhiều vì mâu thuẫn cá nhân với HLV trưởng khi ấy, anh này nghệ sĩ thích để tóc dài mà HLV khi ấy lại sắt đá yêu cầu cắt tóc, sinh ra bất đồng với nhau & bị loại.

745Lii

Xe điện
AkiraBin
Chẳng ghi bàn mấy, cũng ít kiến tạo thế nên ko có nhiều những clip về Redondo đc lưu trên mạng. Rất tiếc khi bây giờ gần như ko đc xem lại Redondo đá thế nào.
Mười mấy năm nay rồi, kể từ khi giải nghệ năm 2004, ko còn ai nhắc đến Redondo nữa cụ ạ.

Phuocnga

Xe máy
Được nghỉ 2 tuần từ hôm nay lại rảnh rỗi nhiều cụ à........tha hồ chém với các cụ

Tất cả các cầu thủ cụ kể trên em cũng biết hết và họ quá xuất sắc trong cả clb và đội tuyển QG, trong lứa này của Real có nhiều cầu thủ gốc Tây Ban Nha rất hay nhưng lại không dành được cúp vô địch TG & Euro nào, davo surker thì quá hay rồi dành huy chương đồng cùng Crotia với một siêu phẩm từ giữa sân làm bó tay Peter smeichel của ĐM,morientes ở real hay nhưng lên tuyển TBN đá dở, carlos có cú sút chân trái đi ngược lại qui luật chuyển động thông thường có lẽ là hậu vệ hay nhất mọi thời đại của real cũng như Brazin, savio cũng trung bình ngồi dự bị nhiều,raul thì là công thần của real rồi, hierro cầu thủ hậu vệ kỳ cựu của Real trong nhiều năm,seedoff ai cũng biết nhưng hay nhất khi đá cho AC milan, Makelele đen chũi giữ phong độ khá lâu, Cabiaso đá rất hay nhưng tính tình hơi thất thường nên không được thành công lắm .., .Tiếc Redondo không đá WC 1998 trên đất Pháp nên em không được xem, anh này thấy đẹp trang lãng tử ghê..:-*
Morientes lên tuyển k phải đá dở, TBN thời đó k có danh hiệu vì có hiện tượng chia bè phái trong tuyển, đến khi hlv với biệt danh " hiền triết" loại Raul,
Được nghỉ 2 tuần từ hôm nay lại rảnh rỗi nhiều cụ à........tha hồ chém với các cụ

Tất cả các cầu thủ cụ kể trên em cũng biết hết và họ quá xuất sắc trong cả clb và đội tuyển QG, trong lứa này của Real có nhiều cầu thủ gốc Tây Ban Nha rất hay nhưng lại không dành được cúp vô địch TG & Euro nào, davo surker thì quá hay rồi dành huy chương đồng cùng Crotia với một siêu phẩm từ giữa sân làm bó tay Peter smeichel của ĐM,morientes ở real hay nhưng lên tuyển TBN đá dở, carlos có cú sút chân trái đi ngược lại qui luật chuyển động thông thường có lẽ là hậu vệ hay nhất mọi thời đại của real cũng như Brazin, savio cũng trung bình ngồi dự bị nhiều,raul thì là công thần của real rồi, hierro cầu thủ hậu vệ kỳ cựu của Real trong nhiều năm,seedoff ai cũng biết nhưng hay nhất khi đá cho AC milan, Makelele đen chũi giữ phong độ khá lâu, Cabiaso đá rất hay nhưng tính tình hơi thất thường nên không được thành công lắm .., .Tiếc Redondo không đá WC 1998 trên đất Pháp nên em không được xem, anh này thấy đẹp trang lãng tử ghê..:-*
Morientes lên tuyển đá hay chứ dỡ đâu, tBN thời đó mệnh danh là vua vòng bảng, vào giải chính thức thì chia bè phía, cục bộ, đến lúc hlv "hiền triết" loại Raul, và làm các cầu thủ nhìn về 1 phía thì lúc đó mới có danh hiệu, sau này là Delbosque với căp tiền đạo Villa và Tores,
Savio mà bác nói đá bình thường là chưa xem Real năm 1998 đến 2000 rồi, khéo đến nổi BLV nói anh ays có chân trái như 1 cái tay năm 2000 dù Real bị khủng hoảng như vẫn vô địch C1 với hàng tiền vệ Redodo - Mc manaman- savio ... đó, trận bán kết lượt về gặp Bayer munich hùng mạnh, bin ép sân và bin dẫn 1 bàn, nhờ Savio tạt vào mà Anelka đánh đầu tung lười oliver kah, nhờ thế tạo điều kiện để Real thủ để dành quyền vài ck đó
Makelele đá được khoảng 2 mùa bị bán cho chelsea, do câu nói nổi tiếng" a ta chỉ chuyền được quả bóng ở khoảng cách 1m" của pirez mà khiếng Real khủng hoảng hơi lâu
Còn Cambiaso cũng bị bán nối qua inter, về sau Morinho về inter kết hợp với Thiago Mortta, tạo thành cặp tv trung tâm cực chắc giúp inter ăn giành cú ăn ba lịch sử

Phuocnga

Xe máy
Không lẽ chỉ tiền vệ trụ mới phải phòng ngự thôi sao hả cụ ??
Cụ quá chi là nhầm nhé , chỉ tới tận những năm 2003 thời Perez khi chính sách Galactico ra đời thì Real mới không thích cầu thủ xấu trai .
Bán Seedorf thì 1 năm sau Real mới mua bộ đôi đen xì Makelele + Conceisao nhé cụ . Khi đó vẫn còn những Junios , Karembeu , Jeremi xấu hơn Seedorf nữa !
Mà Real nó bán Seedorf cho Inter chứ đâu phải cho AC ? Seedorf chơi không tốt ở Inter thì mới bị đẩy qua AC cụ nhé !
Thời Barca hưng thịnh Tikittaca gì đó 2009 trở đi thì AC lúc đó còn tuổi gì ở C1 nữa cụ ???
Thời đó khác, các tiền vệ công và tiền đạo rất ít lui về thủ, họ chỉ kèm phía trên, k như lối đá khoa học bây giờ, nếu đá 442 với sơ đồ kim cương thì tv trụ là chuyên phòng ngự và cầm nhịp,
Seedoft đá hay từ thời ajax rồi, chẳng qua đên lúc về ac gặp hlv Carlos a.... nên phát huy hết khả năng lun, + Kaka nữa
Đâu có ý nói real bán qua ac đâu, chỉ là rời real, đến lúc ở ac mới lấy lại phong độ như xưa, còn lúc ở inter chắc k hợp với hlv