Các cụ nghĩ dư lào về tình hình giáo dục của chúng ta hiện nay?

customer

Xe tải
Suốt ngày các bác cải cách này, cải cách kia nhưng có 1 thực tế đang tồn tại là: xếp hàng học mẫu giáo, thi tuyển vào lớp 1, thi nhau thành lập trường đại học mới, các trường trung cấp phấn đấu lên cao đẳng, các trường cao đẳng phấn đầu lên đại học; thầy cô giáo đua nhau dạy thêm mà quên dạy chính; thầy cô yêu phong bì, yêu hoa, yêu quà hơn yêu học sinh, .... thì chẳng thấy các bác cải cách gì cả. Nản

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Suốt ngày các bác cải cách này, cải cách kia nhưng có 1 thực tế đang tồn tại là: xếp hàng học mẫu giáo, thi tuyển vào lớp 1, thi nhau thành lập trường đại học mới, các trường trung cấp phấn đấu lên cao đẳng, các trường cao đẳng phấn đầu lên đại học; thầy cô giáo đua nhau dạy thêm mà quên dạy chính; thầy cô yêu phong bì, yêu hoa, yêu quà hơn yêu học sinh, .... thì chẳng thấy các bác cải cách gì cả. Nản
Bà chị em toàn bảo chỉ mong đến ngày lễ để bố mẹ HS đến thăm thôi, ngày thường thì đi dạy them từ sáng tới tối làm gì có thời gian mà soạn giáo án, tin tức xã hội còn chả bao giờ biết nữa là nâng cao kiến thức thực tế, kiến thức xã hội để dậy các cháu

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
à cụ Bl, em tháy trường Bk tự dưng phá tường xay lại cái cửa xấu thế nhỉ

Tình hình giáo dục của chúng ta quá bi đát.
Nhưng nằm trong bức tranh chung, nên nói thì cứ nói, làm hay không còn phải tính... Sờ đâu cũng thấy nhiều chuyện: giáo dục, y tế, kinh tế, giao thông... :(

Minh.Đức

Xe điện
Cái gì cũng tiêu cực, đi học cũng khổ mà k học cũng khổ. Trò đời nó thế đấy, các cụ cố kiếm tiền cho F1 đi học đến lơi nha, phong bì nặng vào hehe :))

free2joinu

Xe tải
Một nền giáo dục xã hội hóa - thị trường hóa theo nghĩa đen một cách toàn diện và sâu sắc ạ.

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Đơn giản mà cụ, có cái là các bác ấy biết hết nhưng ko làm vì lợi ích nhóm thôi.
Bây giờ cứ cổ phần hết trường công, bỏ thi DH xem. Chắc chắn là sẽ khác nhiều cụ ạ

cần cẩu 001

Xe hơi
Các bác ới,con em năm nay học lớp 2 thôi,mà em thấy căng lắm rồi,chạy bở hơi tai,chứ không như
đời hs của em ngày xưa học buổi ,.1 buổi nhảy dây,bắn thun nhé!Vậy mà tại sao càng ngày càng lùi là thế nào nhỉ?

oto.giacmoxa

Xe điện
Nói một câu ngắn gọn, nền GD của ta lấy $ làm trung tâm

Minh.Đức

Xe điện
Các bác ới,con em năm nay học lớp 2 thôi,mà em thấy căng lắm rồi,chạy bở hơi tai,chứ không như
đời hs của em ngày xưa học buổi ,.1 buổi nhảy dây,bắn thun nhé!Vậy mà tại sao càng ngày càng lùi là thế nào nhỉ?
Cụ để ý xem lúc con cụ thi TN ấy, cùng trang phải lứa cả 1 trường xem đậu bnhiu và đậu Đh Bnhiu là biết cụ ạ. Học nhiều từ bé có thể làm trẻ nản và nhiu đứa đơ đi đấy

akhanh

Xe máy
Việt Nam giỏi nhất thế giới mà. Sinh viên ra trường toàn bằng khá với giỏi.

jamebond

Xe tăng
Tất cả ở một chữ NHÂN.

MIT-ONE

Xe điện
Mùa tuyển sinh ĐH, CĐ năm 2011 đã khép lại với sự thất bại “ê chề” của các trường ngoài công lập. Mặc dù không ít trường đã mạnh dạn đầu tư với số tiền “khủng” để thu hút thí sinh nhưng kết quả vẫn không mấy khả thi.
http://dantri.com.vn/c25/s25-528907/dong-cua-truong-kem-chat-luong-thoi-co-da-den.htm
CÁC CỤ CÓ CÂU : KHI 3 THẦY : THẦY THUỐC-THẦY GIÁO-THẦY CHÙA ăn tiền thì xa hội suy đồi ( E Không nhớ nguyên văn nhờ các cụ chỉnh cho chuẩn giúp )

Vậy VN ta đang ở đâu

oto.giacmoxa

Xe điện
Nói một câu ngắn gọn, nền GD của ta lấy $ làm trung tâm
Tại sao bô GD lậi giữ độc quyền in sách GK, vì in sách giáo khoa được nhiều $.
Tại sao lại sửa đổi sách GK nhiều như vậy, vì mỗi lần sửa cũng được nhiều $.
Tại sao nhà trường bắt hội phụ huynh đứng ra tự nguyện lập quỹ, cũng vì $.
Tại sao cô giáo không dạy trên lớp mà dạy thêm, cũng vì tiền. Tóm lại nền GD Việt Nam lấy $ làm trung tâm.

O Muong Te

Xe điện
Tại sao bô GD lậi giữ độc quyền in sách GK, vì in sách giáo khoa được nhiều $.
Tại sao lại sửa đổi sách GK nhiều như vậy, vì mỗi lần sửa cũng được nhiều $.
Tại sao nhà trường bắt hội phụ huynh đứng ra tự nguyện lập quỹ, cũng vì $.
Tại sao cô giáo không dạy trên lớp mà dạy thêm, cũng vì tiền. Tóm lại nền GD Việt Nam lấy $ làm trung tâm.
Tại viiiiiiiiiiì dân trí thấp, còn tại sao dân trí thấp thì hình như không phải chuyên môn của BGD&ĐT.

Minh.Đức

Xe điện
CÁC CỤ CÓ CÂU : KHI 3 THẦY : THẦY THUỐC-THẦY GIÁO-THẦY CHÙA ăn tiền thì xa hội suy đồi ( E Không nhớ nguyên văn nhờ các cụ chỉnh cho chuẩn giúp )

Vậy VN ta đang ở đâu
Thầy thuốc thì đang ăn ầm ầm, Thầy giáo thì cũng không kém phần, Thầy chùa thì vẫn truyền thống đi ăn xin nhưng theo em thầy này cũng kha khá tiền vì cứ cầu siêu cầu thoát hay mượn đọc vài câu kinh cũng tiền triệu, chả có tí gì là đấng cứu thế, thế thì cả 3 thầy đều ăn, nói như thầy mà đúng thì xã hội đang suy đồi.
Lại thêm câu của 1 cụ nói về dân trí thấp mà không phải do BGD. Thế thử hỏi trong nhiệm vụ của BGD ĐT không có điều khoản: nâng cao dân trí??? Có thấp mới đi học mà học thì phải cao, đằng này càng ngày càng thấp là sao

akhanh

Xe máy
các trường cứ đua nhau ra các chỉ tiêu, sinh vẫn ra trường đều với bằng khá và giỏi.

vietran

Xe ba gác

Vậy VN ta đang ở đâu
Sao cụ không nói nốt THẦY CÃI nữa cho đủ bộ nhẩy

Minh.Đức

Xe điện
Lịa cái này nữa các cụ này:
Dân trí) - Đại diện các trường ĐH, CĐ ngoài công lập đồng tình “Thi 3 chung đã hoàn thành nhiệm vụ lịch sử của nó” tuy nhiên việc bỏ hẳn phương thức thi này cần có lộ trình. Giải pháp dễ được chấp nhận nhất chính là chuyển thành “2 chung” rồi từ từ bỏ hẳn.Liên tiếp 2 kỳ thi tuyển sinh năm 2010 và 2011 cho thấy các trường ĐH, CĐ ngoài công lập (NCL) gặp khó khăn như thậm chí một số trường khó tồn tài vì số lượng sinh viên quá ít. Điều đó cho thấy phương thức thi 3 chung đã không còn phù hợp, cần sớm thay thế bằng hình thức khác.
http://dantri.com.vn/c25/s25-529794/kien-nghi-chuyen-3-chung-thanh-2-chung.htm
Ngày càng xoay lung tung