[Funland] Các cụ muốn nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi ?

poiuy

Xe ba gác
Nghỉ ở lúc nào là do điều kiện tài chính chứ không phải muốn là được. Tất nhiên là không tính 1 số người tiền của họ lấy được của thiên hạ quá dễ dàng.

tobe11

Xe tăng
Thực ra nghỉ hưu sớm sẽ hạn chế đi giao tiếp xã hội nhiều, dễ dẫn tới hụt hẫng. Em nghĩ tầm ngoài 50 nghỉ là đẹp, vì lúc đó thường con cái cũng ngoài 20, bắt đầu tự lo được rồi.
Ngoài ra nghỉ hưu cần:
- Thoải mái tài chính (với mức sống ở VN, nếu nghỉ tầm 50 thì có khoảng loanh quanh 7-10 tỷ nhàn rỗi gửi Ngân hàng là có thể sống cơ bản)
- Chuyển dịch dần với các mối quan hệ (dần dần hướng mối quan hệ của mình vào các mối quan hệ ngoài đồng nghiệp, dành thời gian nhiều hơn cho gia đình, bạn bè, hàng xóm,...)
- Tìm kiếm thứ để tạo cho mình hứng thú: đầu tư, làm 1 thứ gì đó (nuôi cây cảnh, chim chóc,...), du lịch khám phá, chăm sóc bố mẹ,...

tasx

Xe tăng
Cụ đóng BHXH được bao nhiêu năm rồi? Hiện tại đi làm thì thu nhập có tốt không? Đẫ tích lũy được nhiều chưa?
Nếu không gánh nặng về cơm áo gạo tiền thì nghỉ đi làm việc khác cho thóa mái đầu óc cũng được. Đóng BHXH tự nguyện ở phường đến khi đủ năm, đủ tuổi thì về hưu.
Em năm nay ngoài 4 chục. Mà sáng đi làm cũng đã ngán lẳm rồi huống chi cụ 51. Làm sao để " Mỗi ngày đi làm là 1 ngày vui " cụ hềy
e 4x tuổi mà hết cmn động lực để làm việc rồi
cũng ''tâm tư muốn nghỉ'' quá
Ngoài 4 chục thì hơi ngưỡng ngưỡng tí, cảm xúc đi làm nó tụt rồi lại lên Cụ ạ :)). Còn quá trẻ để nghĩ đến hưu. Có chăng là sắp xếp lại cuộc sống chút để quan tâm tới mình hơn. Em nghĩ thế.

truongsonk300

Xe tải
Em năm nay 57 tuổi , BHXH đóng đc 39 năm rồi, liệu đã nghỉ hưu đc chưa ạ????

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Các cụ muốn nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi ? Các cụ muốn nghỉ trước tuổi hưu quy định trong luật Lao động hay muốn làm đến đủ 62 tuổi mới nghỉ hưu ?

Mình thì chắc làm đến lúc ko làm đc nữa thì thôi. Công việc luôn mang lại cho mình đam mê - Hạnh phúc và năng lượng. Già mà không được làm gì chắc sụt năng lượng mất.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra nghỉ hưu sớm sẽ hạn chế đi giao tiếp xã hội nhiều, dễ dẫn tới hụt hẫng. Em nghĩ tầm ngoài 50 nghỉ là đẹp, vì lúc đó thường con cái cũng ngoài 20, bắt đầu tự lo được rồi.
Ngoài ra nghỉ hưu cần:
- Thoải mái tài chính (với mức sống ở VN, nếu nghỉ tầm 50 thì có khoảng loanh quanh 7-10 tỷ nhàn rỗi gửi Ngân hàng là có thể sống cơ bản)
- Chuyển dịch dần với các mối quan hệ (dần dần hướng mối quan hệ của mình vào các mối quan hệ ngoài đồng nghiệp, dành thời gian nhiều hơn cho gia đình, bạn bè, hàng xóm,...)
- Tìm kiếm thứ để tạo cho mình hứng thú: đầu tư, làm 1 thứ gì đó (nuôi cây cảnh, chim chóc,...), du lịch khám phá, chăm sóc bố mẹ,...
Ối dời, ng có 7-10 tỷ như cụ nói thì được mấy người :D, có tầm đấy thì chắc họ chả muốn nghỉ đâu, muốn làm nữa để kiếm 100 tỷ ấy chứ=))

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
làm nhà nước thì nhàn tênh lúc nào nghỉ chả được, càng làm lâu bổng lộc càng nhiều, làm doanh nghiệp tư nhân thì áp lực lắm 55 tuổi là muốn nghỉ rồi

ubisapro

Xe trâu
E mới được hơn 20 năm. Đường còn dài lắm @@

Freeman Bodhany

Xe tăng
Làm nhà nước có những vị trí lãnh đạo sướng bỏ xừ ra, chả chịu trách nhiệm gì mà ngồi yên thu phong bì mỏi tay.
Tất cả các HĐ, văn bản, nghị quyết, giấy tờ ...cấp dưới ký nháy, kiểu "ruồi muỗi bâu đầy" thì Sếp nó mới ký, có sai phạm gì thì thằng ký nháy chịu trách nhiệm trước.
Đến cái bài phát biểu, trợ lý soạn cho, thư ký đánh máy cho, đến hội nghị chỉ giở ra đọc.
Làm sếp nhà nước kiểu đó, ai muốn về hưu sớm đâu.

Ledung68

Xe buýt
Các cụ muốn nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi ? Các cụ muốn nghỉ trước tuổi hưu quy định trong luật Lao động hay muốn làm đến đủ 62 tuổi mới nghỉ hưu ?

Em 4 chục. Báo cáo các cụ là em đã hưu từ hôm nay ạ

Ledung68

Xe buýt
Làm nhà nước có những vị trí lãnh đạo sướng bỏ xừ ra, chả chịu trách nhiệm gì mà ngồi yên thu phong bì mỏi tay.
Tất cả các HĐ, văn bản, nghị quyết, giấy tờ ...cấp dưới ký nháy, kiểu "ruồi muỗi bâu đầy" thì Sếp nó mới ký, có sai phạm gì thì thằng ký nháy chịu trách nhiệm trước.
Đến cái bài phát biểu, trợ lý soạn cho, thư ký đánh máy cho, đến hội nghị chỉ giở ra đọc.
Làm sếp nhà nước kiểu đó, ai muốn về hưu sớm đâu.
Đúng đó cụ. Sếp kiểu này mà về tự nhiên thấy hụt hẫng

Ledung68

Xe buýt
Cụ đóng BHXH được bao nhiêu năm rồi? Hiện tại đi làm thì thu nhập có tốt không? Đẫ tích lũy được nhiều chưa?
Nếu không gánh nặng về cơm áo gạo tiền thì nghỉ đi làm việc khác cho thóa mái đầu óc cũng được. Đóng BHXH tự nguyện ở phường đến khi đủ năm, đủ tuổi thì về hưu.
Em năm nay ngoài 4 chục. Mà sáng đi làm cũng đã ngán lẳm rồi huống chi cụ 51. Làm sao để " Mỗi ngày đi làm là 1 ngày vui " cụ hềy
Ở cq có mấy cháu ngực to là vui ngay cụ ạ

Ledung68

Xe buýt
Em là mợ nhưng mong muốn 50t được nghỉ hưu. Lúc đó có vài năm đủ sức khoẻ để nghỉ ngơi du lịch và điều mình thích. Chứ muộn hơn em sợ ốm đau bệnh tật thì chả đi đâu làm gì được. Mong muốn là vậy chứ thực tế vẫn phải cày cuốc kiếm tiền bởi F1nhà em vẫn còn nhỏ tuổi quá ạ.
Em mới 40 nhưng đã bỏ hết đi ngao du cho sướng đời rồi mợ