[Funland] Các cụ mắc delta hay omicron

hiep1750

Xe buýt
Em đang bị 2 vạch, nhưng không thấy bị mất vị giác và sốt cao hay đau người, đau đầu ... không biết là em bị con virut nào nó đốt. Nếu bị con delta thì chắc vài bữa lại bị con omicron nữa đúng không các cụ. Theo bảng dưới thì có thể em bị omicron ko biết bảng này có đúng ko? Các cụ bị con nào nó đốt vậy

Chỉnh sửa cuối:

Axeco

Xe buýt
Em đang bị 2 vạch, nhưng không thấy bị mất vị giác và sốt hay đau người, đau đầu ... không biết là em bị con virut nào nó đốt. Nếu bị con delta thì chắc vài bữa lại bị con omicron nữa đúng không các cụ. Theo bảng dưới thì có thể em bị omicron ko biết bảng này có đúng ko? Các cụ bị con nào nó đốt vậy
Bị omi thường không mất vị giác Cụ à

lodudu

Xe điện
2 con này thời gian ủ bệnh cũng khác nhau đúng ko các cụ?

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Giờ đa số là mắc Omicron cụ ah. E cũng đang bị nó vật đây. E sốt 39 độ, ho nhiều, lạnh kinh khủng, vẫn ăn uống và khứu giác bt
bác kg mắc chủng omicron đâu . chủng omicron bị mất khứu giác đấy . mới bị thì em kg để ý . nhưng bị sốt sau 4 ngày là khứu giám mất hoàn toàn, cả nhà em 4 người đều bị mất khứu giá . kg ngử thấy mùi vị gì hết

coolpix8700

Xe ngựa
Em chắc bây giờ mắc Omicron rồi.
Chủ yếu là dễ viêm họng. Bình thường ra lạnh hở họng là hắt hơi, tịt mũi, nhưng chỉ quàng cái khăn kín cổ độ 5 hay 10 phút sau là hết, nhưng mắc cô vít thì phải mất cả tiếng, mà dễ nhiễm lạnh hơn rất nhiều và rất dễ ho, đêm ngủ dậy rất rát họng.
Các triệu chứng cũng chỉ giới hạn ở đường hô hấp trên như vậy thôi.
Cách đây hơn 1 tháng dậy cũng hắt hơi, ho, nhưng cảm giác đau ở phổi, chắc cũng nhiễm Delta. Nhưng lúc ấy test thì chỉ thấy âm tính và mấy cái triệu chứng ấy cũng chỉ thoáng qua nên em chẳng để ý, bây giờ mới nhớ lại.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
em nghĩ thời gian ủ bệnh là tương đối giống nhau . xuy ra từ nhà em mà ra
em khởi phát bệnh ( ho và hắt xì hơi rũ rượi ) thì 2 ngày sau vợ em bị . khi em cách ly thì vợ em chạy sang phòng 2 thằng con tránh . sau 2 ngày vợ em bị thì tiếp đến 2 ngày sau 2 thằng con em đều bị . em nghĩ thời gian ủ bệnh là chỉ khoảng 2 hoặc 3 ngày thôi nếu tiếp xúc gần người nhiễm

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, đầu tiên các bác phải hỏi:
-Delta là gì? Omicron là gì? Liệu chúng có thực không?

Còn lại như dân Âu họ được khuyến cáo rằng mọi loại virus giống cúm đều gây ra ngạt mũi-mất mùi & kém đi về vị giác (đắng miệng là ví dụ)....riêng covid có thêm đặc trưng mất vị giác ở mức độ cao hơn cho phần lớn người nhiễm (cảnh báo từ THÁNG 1~3/2020 KHI GRAND FATHER CỦA DELTA+OMICRON CÒN CHƯA HÌNH THÀNH). Còn tất nhiên những người khỏe với cúm thì cũng khỏe với covid rồi-và họ có triệu chứng nhẹ là lẽ thường.

Tất nhiên vì chỗ các bác là nơi hội tụ của các tinh túy về nhận định/làm kinh tế/quản lý nên có thể không giống Âu và tôi sẽ tôn trọng điều đó.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
em nghĩ những ai đã bị nhiễm covid đợt này và khỏi bệnh thì khác gì đã được tiêm mũi 4 đâu . thậm chí là được tiêm covid xịn chứ kg phải là loại covid què quặt mà 3 mũi trước tiêm vào người ôi bọn nhỏ nhà em đã tiêm đủ 2 mũi nếu tháng tới mà nhà nước bảo đi tiêm mũi 3 thì em có thể kg cần cho con em đi tiêm cũng được vì chúng nó cũng đã bị covid rồi thì khác gì tiêm mũi 3 đâu . có tiêm vào chắc cũng chả tác dụng nữa

F1 Mercedes

Xe tăng
Khác lắm cụ. Omicron ủ bệnh rất ngắn, tầm 48h-72h là phát triệu chứng và có triệu chứng rồi test nhanh nhiều khi vẫn chưa lên ngay. Delta ủ bệnh lâu hơn nhiều, tầm sau 3 ngày-5 ngày và có triệu chứng thì test nhanh ra 2 vạch. 3 tiêu chí quan trọng phân biệt Omicron và Delta là : Không mất mùi mất vị, hắt hơi và cảm giác nôn. Tất nhiên là tương đối thôi.
- Bị Omicron khỏi sẽ cực khó nhiễm Delta do kháng thể sau nhiễm Omicon chống Delta tăng lên rất nhiều lần và bản thân Delta ít mang gai protein đột phá phòng ngự kháng thể. Bị Omcron chỉ ngại BA 2 (tàng hình), tuy nhiên bị Omicron khỏi cũng có kháng thể chống BA2 và cũng không dễ nhiễm BA2 so với người chưa nhiễm.
- Bị Delta thì vẫn nhiễm Omicron bình thường, và tỉ lệ này khá cao, theo như nghiên cứu thì tái nhiễm Omicro tầm khoảng 54%.
- Omicron ít tấn công phổi mà thường tấn công đường hô hấp trên nên gây bệnh nhẹ hơn và cũng mau khỏi hơn.

Khánh Ngọc

Xe container
Em dính delta. Mất mùi và vị chua cay. Bonus thêm đau mắt. Nhà em 3/4 người bị như vậy. Hic

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
E chả rõ nhiễm gì, chỉ biết:
- Sốt 38.5 , lạnh từ trong xương, đắp 2 chăn vẫn lạnh.
- Đau đầu.
- ho ít, không đáng kể. Ngứa họng 1 ngày thì hết.
- không bị đờm, không chảy nước mũi.
- vẫn ngửi đc bình thường.

jun276

Xe hơi
Em chắc bị Omicron.

dz0r0

Xe điện
Em nghĩ kệ xác nó thôi, giờ bị bệnh thì ở nhà nghỉ ngơi, sau 7 ngày khoẻ lại, sau 10 đến 14 ngày thì lại đi làm. Hết chuyện.

VT Entertainment

Xe buýt
Em chả biết chủng nào, mà nằm cùng f0 1 tuần rồi cũng chả biểu hiện gì, hnao f0 test xem khỏi chưa thì em cũng thử 1 que xem dư lào