Các cụ làm bàn thờ ở nhà chung cư như thế nào

daugau_2610

Xe tải
Các cụ nào đang ở để bàn thờ ông bà ở phòng khách chung cư cho e hỏi các cụ bố trí như thế nào...nay e qua nhà ông anh thấy ông ấy làm cái bàn thờ bé tí xấu mù...mà nhìn đi nhìn lại chả để ở đâu được...hình như chung cư h k thiết kế chỗ ở cho các cụ thì phải

nguyen duc do

Xe máy
Rất khó để tư vấn cho cụ. Đa số là để ở phòng khách. Một số căn hộ có thiết kế kho thì cải tạo kho đặt bàn thờ, nếu vị trí kho hợp lý thì cũng được. Nói chung điều bất hợp lý nhất của chung cư là không bố trí nơi đặt bàn thờ. Mà đặt ở pk thì rất chướng và xấu. Các nhà thiết kế chung cư hầu như khg nghĩ đến vấn đề này, kể cả các chủ đầu tư được cho là xịn, như Vin, Sun, FLc...

Ndt.0981311505

Xe buýt
Thực ra với diện tích dươi 100m2 rất khó làm cụ ơi. Nên hầu hết chỉ làm bằng cái bé bé thôi đủ để đặt lô hương bình hoa và mâm hoa quả thôi. Khi nào có công việc lại kê thêm cái bàn ngay phía dưới để thờ cúng.

traxoay

Xe buýt
Nhà e làm ban treo

TaKaMuRo

Xe hơi
Chung cư toàn thế mà cụ chủ

Sol

Xe tải
Nếu có điều kiện thì để hẳn 1 phòng thờ riêng. Không thì chỗ nào hợp lý mua cái tủ thờ về đặt thôi, bắn giá treo nhìn kiểu gì cũng xấu

thanhxuan21

Xe buýt
Đa số phòng khách, làm cái bàn thờ nhỏ phía trên, trên trần có dán miếng bạc cho đỡ dính khói. Ở phía dưới làm cái tủ nhỏ có ngăn kéo để mâm cúng là hợp lý, đỡ chật mà vẫn đẹp. Chung cư nhà ít người thì dùng hẳn 1 phòng thờ riêng thì ko tính

Mandarker

Xe tải
Nếu nhà đủ rộng bác có thế làm loại bé như nhà em đây, nhìn lịch sự hơn loại treo tường:

ono_omxo

Xe máy
Các cụ nào đang ở để bàn thờ ông bà ở phòng khách chung cư cho e hỏi các cụ bố trí như thế nào...nay e qua nhà ông anh thấy ông ấy làm cái bàn thờ bé tí xấu mù...mà nhìn đi nhìn lại chả để ở đâu được...hình như chung cư h k thiết kế chỗ ở cho các cụ thì phải
Chung cư theo kinh nghiệm cá nhân của em thì thấy nếu căn rộng rãi thì làm tủ thờ (nếu bố trí đc 1 khu vực riêng thì tốt nhất) còn nếu ko rộng rãi thì phương án làm bàn thờ treo là hợp lý vì tối ưu hóa diện tích.
Lưu ý tránh các vị trí xấu cho bàn thờ (cái này search google là thấy 1 rổ bài)
Nếu cẩn thận xem về hướng bàn thờ thì có thể tính theo tuổi chủ nhà và vẽ bát trạch để tránh các hướng xấu (nhà em thì nhờ KTS vẽ luôn bát trạch luôn và chọn hướng ko xung)
Còn nhiều nhà xuề xòa hơn thì họ chỉ cần bố trí sao cho bàn thờ/ tủ thờ ở vị trí thoáng, thanh tịnh, sạch sẽ gọn gàng là cũng ok rồi.
Như nhà em ở chung cư đc tròn 1 năm (căn 2 PN) làm bàn thờ treo ở Phòng khách thấy hợp lý và tối ưu.

Một số mẫu tủ thờ/ bàn thờ treo em thấy ok (sẽ tùy vào thiết kế mỗi nhà)

Chỉnh sửa cuối:

hoangphuong2208

Xe đạp
Ôi giời, hôm nọ nhà chị bạn em mời thầy phong thủy về hướng đặt bàn thờ, chả hiểu thầy kiểu gì mà tư vấn đển bàn thờ thẳng hướng cửa, chả hiểu, bà ý tức mình lên mạng search các vị trí đặt bàn thờ hợp theo tuổi gia chủ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ôi giời, hôm nọ nhà chị bạn em mời thầy phong thủy về hướng đặt bàn thờ, chả hiểu thầy kiểu gì mà tư vấn đển bàn thờ thẳng hướng cửa, chả hiểu, bà ý tức mình lên mạng search các vị trí đặt bàn thờ hợp
theo tuổi gia chủ.
Có thể nó ko đẹp nhưng hạp mong muốn chủ nhân

ono_omxo

Xe máy
Ôi giời, hôm nọ nhà chị bạn em mời thầy phong thủy về hướng đặt bàn thờ, chả hiểu thầy kiểu gì mà tư vấn đển bàn thờ thẳng hướng cửa, chả hiểu, bà ý tức mình lên mạng search các vị trí đặt bàn thờ hợp theo tuổi gia chủ.
Đợt em làm nội thất cũng lăn tăn mãi. Sau nhờ KTS vẽ bát trạch theo tuổi ra và chọn hướng. Nhưng được hướng thì lại ko hợp lý về thiết kế nên cuối cùng em chọn hướng ko phải tốt nhất, nhưng cũng ko phải hướng xấu (Vị trí ô màu vàng). Được cái bố trí chỗ đó hợp lý.
Nhìn vẽ lên ntn vẫn thấy có chút "khoa học" hơn là mấy ông thầy nói vo nhỉ.
Mà tóm lại mình thành tâm là được, nhiều lúc cầu kỳ quá lại ko đc việc :)

Red2010

Xe điện
Em toàn tự xem tuổi cho khách. Hợp hướng nào thì cứ thế mà làm. Vị trí thì tránh mấy vđề kiêng kỵ là ok.
S chung cư phải tương đối lớn thì mới có thể bố trí khu thờ tách biệt, S nhỏ thì dùng ban nhỏ thôi.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề ko phải do CĐT ko muốn thiết kế chỗ để bàn thờ mà là thiết kế ko đc vì phụ thuộc quá nhiều vào phong thuyt tuổi tác của chủ nhà. Nào ai đã biết chủ nhà như nào mà thiết kế trước? Chưa kể mỗi người kiêng kị 1 kiểu, lại còn tuỳ ông thầy nữa :)) Cho nên suy đi tính lại là hiện trạng nó có thế thôi, rộng rãi thì làm tủ thờ mà chật thì làm bàn thờ treo.

daugau_2610

Xe tải
Rất khó để tư vấn cho cụ. Đa số là để ở phòng khách. Một số căn hộ có thiết kế kho thì cải tạo kho đặt bàn thờ, nếu vị trí kho hợp lý thì cũng được. Nói chung điều bất hợp lý nhất của chung cư là không bố trí nơi đặt bàn thờ. Mà đặt ở pk thì rất chướng và xấu. Các nhà thiết kế chung cư hầu như khg nghĩ đến vấn đề này, kể cả các chủ đầu tư được cho là xịn, như Vin, Sun, FLc...
Thực ra với diện tích dươi 100m2 rất khó làm cụ ơi. Nên hầu hết chỉ làm bằng cái bé bé thôi đủ để đặt lô hương bình hoa và mâm hoa quả thôi. Khi nào có công việc lại kê thêm cái bàn ngay phía dưới để thờ cúng.
e thấy thiết kế bàn thờ là khó nhất...hazz...nhìn cứ chình ình ở phòng khách xấu lắm...mà thường chủ nhà chọn hướng ban công làm hướng tuổi cuối cùng bàn thờ lại k được hướng

daugau_2610

Xe tải
cụ ơi...làm bàn thờ nhỏ cũng khó lắm...nhà a e thờ cả ông bà vs 2 bác...cộng thêm với 1 bát hương thổ công thổ địa...bàn thờ như quê e lúc nào cũng phải có đèn có hoa có cốc chén trà nên k làm nhỏ quá được cụ...e nhìn thấy ông ấy thiết kế xấu quá mà chả biết khuyên sao

daugau_2610

Xe tải
Đợt em làm nội thất cũng lăn tăn mãi. Sau nhờ KTS vẽ bát trạch theo tuổi ra và chọn hướng. Nhưng được hướng thì lại ko hợp lý về thiết kế nên cuối cùng em chọn hướng ko phải tốt nhất, nhưng cũng ko phải hướng xấu (Vị trí ô màu vàng). Được cái bố trí chỗ đó hợp lý.
Nhìn vẽ lên ntn vẫn thấy có chút "khoa học" hơn là mấy ông thầy nói vo nhỉ.
Mà tóm lại mình thành tâm là được, nhiều lúc cầu kỳ quá lại ko đc việc :)

đặt thế này có gần wc quá k cụ...

qsht081129

Xe hơi
Mình cũng đang đau đàu về hướng đặt bàn thờ🥲