[VHGT & ATGT] Các Cụ kéo phanh tay sau khi về P thì nên cân nhắc để thay đổi thói quen!

Jenny2win

Xe máy
Đại đa số những cái xe tự động (AT) khi cần số để ở P thì hộp số sẽ bị khoá (em viết đại đa số, vì chưa chắc chắn với câu toàn bộ).
Muốn đẩy (hay kéo xe) thì phải đưa cần số về N, nếu không sẽ hỏng hộp số. Cho trường hợp không có chủ xe hay không có chìa khoá, bên cạnh hộp số có 1 cái khe (hay lỗ nhỏ, tuỳ xe và được bố trí khác nhau, khi cần nên đọc hướng dẫn sử dụng để biết) giúp người ta đưa cần số về N!!!
Híc hoá ra em không kéo phanh tay cũng chả giúp gì được mấy chú bảo vệ. Lại một ngộ nhận nữa. Chắc em cũng phải kiếm cái hướng dẫn sử dụng xe mà ngâm cứu cụ nhỉ. Cám ơn cụ mách bảo ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Phanh tay em nó có như không nên em chỉ về p thôi ạ
P như em viết chỉ giúp khoá hộp số, đề phòng xe tự di chuyển gây tai nạn.
Còn phanh thực sự mới là cái phanh giữ cho xe đứng yên. Phần trích của bác chủ thớt không có gì là sai cả, khi khẳng định xe chuyển dịch lúc hộp số đang bị khóa là có hại.

Xe vài bánh

Xe điện
Theo em hiểu thì P khóa bánh bằng cách khóa hộp số, không phải bằng cách ép vào má phanh như phanh tay. Khi ở chế độ P bánh xe bị khóa không thể quay được. Vì vậy khi đỗ ở vị trí tương đối bằng phẳng em chỉ về P mà không bao giờ kéo phanh tay. Cũng chưa thấy làm sao!

QuietmanQ

Xe điện
Xe số sàn thôi, để họ đẩy xe đi lúc cần kíp. Còn với xe số tự động cụ cho về P thì phanh tay hay không thì cũng thế, không xê dịch được xe đâu.
Nếu không để phanh tay, 2 người nhấc 2 bánh trước lên vẫn xê dịch tốt.