[Funland] Các cụ giúp em Tivi xem truyền hình cáp bị tiếng rè rè ạ?

Tiểu kê

Xe tăng
Thưa các cụ trước nhà em có con tivi Panasonic lắp truyền hình cáp để xem. Có 1 lần không hiểu sao bật lên thì không có tiếng của chương trình mà chỉ có tiếng ù ù như là tiếng khi không có tín hiệu ý ạ. Sau đó em vào mục setting thì chỉnh lại cái tần số sóng,đổi nó sang tần số sóng khác thì xem bình thường ạ.
Hôm nay nhà ông anh có cái tivi sony, cũng bị bệnh giống như con tivi trước nhà em là có tiếng nhưng tiếng nội dung chương trình thì nhỏ xíu còn tiếng ù ù thì to lắm ạ, giống như trường hợp em đã bị, tiếc là em ko biết chỉnh cái tivi sony này vào đâu đê chỉnh lại cái tần số sóng phát kia.
Cụ nào biết cách chỉnh tần số sóng phát hướng dẫn em cách mở với ạ.
Em xem lại thì đây là chỉnh hệ tiếng ạ, cụ nào biết cách chỉnh hệ tiếng của tivi sony CRT 21'' giúp em với ạ..

Chỉnh sửa cuối:

Tiểu kê

Xe tăng
Em tra trên google thì có rất nhiều người bị giống em các cụ ạ? họ nói như này
Hỏi:
"SERVICE MODE để đặt lại cấu hình cho TV" cụ thể là thế nào? Tôi sùng TV SONY do Thai Lan sản xuất. Khi dò bắt kênh truyền hình cáp Trung ương, máy tự dộng chế độ B/G âm thanh nhưng nghe rè ghê lắm mặc dù hình khá nét. Bạn có thể tư vấn cụ thể về SERVICE MODE để đặt lại cấu hình cho TV Sony.
Trả lời:
TiVi cua ban mua Thai Lan Hieu Sony co he tieng B/G, nhung truoc day ve VN da thay thạch anh 5,5Mhz (B/G ) bang thach anh 6.5Mhz (D/K ) roi . Nen bay gio ban xem truyen hinh cap o he B/G khong duoc dau . ban nen nho 1 tho sua tivi thay lai thach anh 5.5Mhz cho ban di moi co tieng BG duoc.
chuc ban thanh cong

giacmoxe4

Xe điện
Tivi của Cụ là Sony nên bị thay Thạch anh dao động tiếng rồi phải ra thợ thay lại thì mới hết rè rè tiếng khi xem Cáp.

nathichxe

Xe tải
cụ chỉnh hệ tiếng như các cụ trên hướng dẫn mà ko đc thì nên thay tv thôi ạ

Tiểu kê

Xe tăng
thay thạch anh giao động tiếng có đắt không ạ? con này của em là hàng made Thailan nên cũng có người bảo phải thay thạch anh. Mà rõ ràng khi em điểu chỉnh sang chế độ B\G rồi mà sao nó vẫn không hết bệnh. Em thấy nói mặc định hệ B\G chính là hệ 5.5MHZ dùng cho cáp.

Chỉnh sửa cuối:

dongbaclangtu

Xe điện
Nhà em tivi TCL không biết tìm đâu chỗ chỉnh tần âm thanh sang 5.5. mấy ông bên TH cáp cầm điều khiển bấm mấy cái thì đc luôn.

socluxury

Xe tải
Nhà em tivi TCL không biết tìm đâu chỗ chỉnh tần âm thanh sang 5.5. mấy ông bên TH cáp cầm điều khiển bấm mấy cái thì đc luôn.
Em cũng dùng TCL dùng tít lắm cũng truyền hình cáp, từ năm 2010 đến giờ chưa thấy sao.

thangmbd

Xe hơi
Cụ thử vào chỗ "dò kênh thủ công". Trong phần "hệ tiếng" chọn thử mấy cái xem sao (D\K, B\G, ...)

tienthanhtq

Xe buýt
con samsung nhà em cũng bị thế, em lại tưởng tivi bị hỏng. chắc là do tín hiệu phát của nhà đài rồi.
cụ chỉnh lại hệ tiếng trong menu đi cụ ạ
nhiều % do hệ tiếng chưa hợp lý nên rè đấy ạ
thường thì có 3 hệ trong menu chỉnh
I- D/K- B/G

drumer

Xe tăng
cái này cụ vào setting chọn phần sound chỉnh mono hoặc sterio là ok,ko phải phần d/k hay b/g vì cái này là phần hình

Tiểu kê

Xe tăng
Em sửa đc tivi rồi ạ, nó là do hệ tiếng của tivi, con này là hàng nhập Thailan, khi về Việt Nam muốn xem đc cap trung ương thì phải thay con thạch anh dao động tiếng 5.5Mhz ban đầu thành thạch anh dao động tiếng 6.5Mhz. Nhưng giờ tivi này lại xem cap Hà Nội nên lại phải thay lại con thạch anh 5.5MHz ban đầu. Đúng là loằng ngoằng quá hihi.
Cảm ơn các cụ đã cm, em đã chỉnh hệ tiếng rồi nhưng ko được vì cái này là do phần cứng ạ.

tu_bsmt

Xe hơi
E xin phép đào mộ lên vì bí quá ạ. :(. Các cụ cao nhân cho e hỏi mã SERVICE của tivi TCL đời 39F2300A để e tắt cái nhạc khởi động với ạ. E tìm khắp trên mạng nhưng toàn từ cũ ko vào đc. Mong các cụ giúp e với.