[Funland] Các cụ giúp em lỗi điều hòa Daikin

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Con Daikin nhà e cũng đang lỗi, thợ mang bảng mạch về 2 hôm chưa thấy quay lại... May mà phòng đó e dành cho khách.
Sau khi sử dụng tới 3 cái điều hòa Daikin e thấy chất lượng quá tệ so với giá, đội bảo hành ủy quyền bên hãng thì dốt.

minhab

Xe điện
Daikin hồi xưa nhập Thái em thấy ngon, giờ cứ mấy ông láng giềng mà giã, mua cũng rẻ mà đồ thay thế cũng rẻ, BH dài hạn

coolpix8700

Xe ngựa
Cái Daikin em vừa mua mã FTXM35XVMV cũng được nhập Thái, giá chỉ hơn cái FTHF35XVMV có hơn 1 triệu thôi!

hiepchiken82

Xe tăng
Em gọi thợ ngoài đã đành, đằng này em gọi cho Hãng đến để sửa cho yên tâm, thợ hãng nó còn định thịt cả mình luôn cụ ah.
bực bội cụ nhỉ, mấy cái này mình ko rành nên đúng là giao phó hết cho họ, vừa mất tiền lại vừa hỏng thêm.

hiepchiken82

Xe tăng
Daikin hồi xưa nhập Thái em thấy ngon, giờ cứ mấy ông láng giềng mà giã, mua cũng rẻ mà đồ thay thế cũng rẻ, BH dài hạn
công nhận, nhà e mới mua cái daikin lắp ráp tại VN mà nó chạy ồn hơn cái daikin nhập thái, mẫu mã nhựa cũng xấu hơn

emtaplai oto

Xe tăng
Tiện thớt, có cụ biết chỗ nào vệ sinh điều hòa cẩn thận thì giới thiệu cho em với.
2 lần gần đây nhà em làm toàn gặp ối zồi ôi.
Lần 1: gọi thợ trên chợ OF làm xong thì cửa gió há ra ko đóng đc, gọi đến khắc phục 2 hôm sau lại vẫn thế, gọi lại mãi ko đến em chán bỏ qua.
Lần 2: nghe nói điện máy xanh có dịch vụ ngon, gọi đến thợ làm gãy ngay chốt nhựa phía trên nắp giàn lạnh, nó ko ảnh hưởng tới vận hành nên thôi em ko bắt đền nhưng mỗi lần muốn vệ sinh lọc thì mở nắp ra phải giữ với lựa cẩn thận ko gãy nốt chốt còn lại :))

tuongvt

Xe buýt
Lỗi bo cục nóng thường là cái tụ nguồn bị đánh hỏng (dung lượng tụt xuống rất thấp), thay cục tụ đó là máy lại chạy bình thường. Nếu bác tự thay được sẽ rất rẻ, nhưng việc tiếp cận cục nóng để tháo được cái bo đó không dễ.
Hình như cái tụ này có điện áp làm việc không cao nên rất dễ bị đánh thủng khi nguồn điện thường có các sung cao áp.
Còn cái bo em xem trên các trang thương mại họ thường rao cỡ 2,5Tr.!
E gọi điện daikin vn thì báo bo mạch 2,3tr, công thợ 300k.
cục nóng nhà e để ngay ngoài ban công k phải leo trèo gì, có khi e mày mò thay tụ xem sao, cảm ơn cụ

Chỉnh sửa cuối:

minhab

Xe điện
Tiện thớt, có cụ biết chỗ nào vệ sinh điều hòa cẩn thận thì giới thiệu cho em với.
Lần 1: gọi thợ trên chợ OF làm xong thì cửa gió há ra ko đóng đc, gọi đến khắc phục 2 hôm sau lại vẫn thế, gọi lại mãi ko đến em chán bỏ qua.
Lần 2: nghe nói điện máy xanh có dịch vụ ngon, gọi đến thợ làm gãy ngay chốt nhựa phía trên nắp giàn lạnh, nó ko ảnh hưởng tới vận hành nên thôi em ko bắt đền nhưng mỗi lần muốn vệ sinh lọc thì mở nắp ra phải giữ với lựa cẩn thận ko gãy nốt chốt còn lại :))
Các cụ toàn kiểu nước đến chân mới nhảy, đầu hè tầm tháng 3 -4 thì tha hồ gọi thợ, làm cẩn thận. Giờ vào vụ ông nào cũng muốn làm ngay thì thợ đáp ứng tiêu chí nhanh thì ẩu 🤣
Giống y hệt cái nghề sửa xe cua em, thường thì chả sao mà sát lễ các bô lão nô nức kéo đến kèm cái hẹn xong xe để chơi lễ, buồn :P

AcidS

Xe điện
Các cụ toàn kiểu nước đến chân mới nhảy, đầu hè tầm tháng 3 -4 thì tha hồ gọi thợ, làm cẩn thận. Giờ vào vụ ông nào cũng muốn làm ngay thì thợ đáp ứng tiêu chí nhanh thì ẩu 🤣
Giống y hệt cái nghề sửa xe cua em, thường thì chả sao mà sát lễ các bô lão nô nức kéo đến kèm cái hẹn xong xe để chơi lễ, buồn :P
Giờ đang tháng 4 mà.
Hôm trước nhờ cụ tranvanlong giới thiệu một bác thợ khá ổn. Khu vực Hà Đông, Thanh Xuân, Đống Đa bác đó nhận làm

minhab

Xe điện
Giờ đang tháng 4 mà.
Hôm trước nhờ cụ tranvanlong giới thiệu một bác thợ khá ổn. Khu vực Hà Đông, Thanh Xuân, Đống Đa bác đó nhận làm
Đầu tháng cụ ạ, giờ tầm này vào vụ rồi. Năm nay dự báo nóng hơn năm trước, bạn thợ điện ĐH xưởng em tối cày thêm làm ĐH nhà dân, đi tận 12h đêm mới về, em dọa đi đêm nhiều hại sức khỏe cho nghỉ việc ông tướng mới nhận ít đấy, tiền vào ham lắm :))

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Thực ra hôm trời mát không sao, nhưng hôm nắng bác bò ra được cái cục nóng, tháo được bo mạch mang xuống, thay cái tụ (giá từ 40 đến 60K tùy nơi mua) rồi lên lắp lại thì 1 triệu 8 có khi cũng không phải quá đắt.
Mùa hè lúc nắng nóng, biết thu được từng ấy tiền, nhưng gọi được thợ đến cũng không dễ. Khi cái điều hòa đầu tiên hỏng, em gọi thợ, nhóm thợ đầu tiên đến, cũng dùng điều khiển đọc lỗi, rồi đi. Gọi toàn nói bận chữa chỗ khác, hứa... Mãi mới tìm được 1 ông đến, mò lên tháo xuống, thay và nó chạy tới hôm nay (thu 1,5 triệu).
Hiện em vẫn còn 1 cái ở tầng 3 chưa sửa. Lỗi in hệt 2 cái kia, tắt áp tô mát bật lại chạy được 1 lúc, rồi nhấp nháy đèn xanh. Em đang định hôm nào mua cái thang dây, tự ra tháo xuống sửa!
Báo cáo cụ là cục nóng nhà e để cách sàn 1m nên cực dễ tháo lắp, trời thì mát ạ, nó chém thôi