Thảo luận Các cụ giúp em cái cụm điều hoà tự động trên Mazda 3

Tung Promise

Xe tải
Tình hình là em có oder 1 cái cụm nút chỉnh điều hoà tự động cho Mazda 3 2016. Để thay cho cái cụm cơ trên con cũ. Cơ mà không để ý bên Nhật nó lại tay lái ngược với mình. Giờ e cắm vào nó không hiển thị gì luôn. Chân cắm jack thì vừa khít. Cụ nào có kinh nghiệm vụ này không ạ? Do cụm điều khiển hỏng hay do tay lái nghịch với thuận nó không nhận ạ? Em cám ơn các cụ

hat65

Xe điện
Em nghĩ nó ko tương thích các dây chức năng. Đh auto nó có tín hiệu nhiệt độ ngoài trời, trong xe .... Đh cơ đâu có mấy cái đó

Tung Promise

Xe tải
Em nghĩ nó ko tương thích các dây chức năng. Đh auto nó có tín hiệu nhiệt độ ngoài trời, trong xe .... Đh cơ đâu có mấy cái đó
Em thấy các cụ độ bên Việt Nam mình cắm phát ăn ngay. Chắc do tay lái nghịch nên các dây tín hiệu khác nhau thật. Thế mà từ trước giờ em cứ nghĩ Nhật Bản cùng tay lái như bên mình chứ lại.

hat65

Xe điện
Nhật, thái .... Luật gt đi bên trái. Nhiều cụ đặt mua đồ ko để ý là dính đồ cho thị trường nội địa tay lái nghịch. Nhất là mua đèn pha, giờ kiểm định gắt là ko đạt

hat65

Xe điện
Em thấy các cụ độ bên Việt Nam mình cắm phát ăn ngay. Chắc do tay lái nghịch nên các dây tín hiệu khác nhau thật. Thế mà từ trước giờ em cứ nghĩ Nhật Bản cùng tay lái như bên mình chứ lại.
Thế trong bộ cụ mua nó có mấy cảm biến nhiệt độ trong xe, ngoài trời ko?

khacsu

Xe hơi
Thay cho đẹp thì ok. Chứ đh auto em chả biết cc khác ntn chứ e dùng thấy khó chịu. E mấy đời xe đh auto nhưng chả bh e dùng. Nhất cái mùa lạnh, vào xe bật đh chỉnh nhiệt độ mãi mới thấy dễ chịu vì nó chỉnh theo nhiệt độ trên đồng hồ, trong xe thấy hơi nóng muốn để cho mát mát xoay mãi mới thấy gió lạnh lạnh. Có lần trời lạnh e chỉnh 21-22-20-19. Xong phải 18.5 nó mới mát, ko như đh cơ vặn lạnh nó sẽ ra gió lạnh chứ ko như đh auto

nhatscn

Xe tăng
Thay cho đẹp thì ok. Chứ đh auto em chả biết cc khác ntn chứ e dùng thấy khó chịu. E mấy đời xe đh auto nhưng chả bh e dùng. Nhất cái mùa lạnh, vào xe bật đh chỉnh nhiệt độ mãi mới thấy dễ chịu vì nó chỉnh theo nhiệt độ trên đồng hồ, trong xe thấy hơi nóng muốn để cho mát mát xoay mãi mới thấy gió lạnh lạnh. Có lần trời lạnh e chỉnh 21-22-20-19. Xong phải 18.5 nó mới mát, ko như đh cơ vặn lạnh nó sẽ ra gió lạnh chứ ko như đh auto
Cụ muốn dùng auto thì phải để nhiệt độ điều khoà < nhiệt độ báo trên bảng đồng hồ chính.

Tung Promise

Xe tải
Thế trong bộ cụ mua nó có mấy cảm biến nhiệt độ trong xe, ngoài trời ko?
Em thấy có mỗi cái cục ý thôi. Chả thấy có cảm biến nào đi kèm cụ ạ. Em hỏi mấy thợ chuyên độ thì cần 1 đoạn jack chuyển nữa mới được. Mà có cái ăn có cái không. Thôi e để làm cảnh cho vui. :))

Tung Promise

Xe tải
Mục tiêu chính của e là thay cho đẹp thôi chứ. Vì thấy oder giá rẻ quá nên e đặt về. Còn e đi mấy cái xe điều hoà auto e toàn chỉnh tay. Chứ điều hoà auto e chả thấy có tác dụng mấy.

phamhonghai

Xe tải
Mục tiêu chính của e là thay cho đẹp thôi chứ. Vì thấy oder giá rẻ quá nên e đặt về. Còn e đi mấy cái xe điều hoà auto e toàn chỉnh tay. Chứ điều hoà auto e chả thấy có tác dụng mấy.
Chi phí oder về mình cao không cụ. Em thấy ở mình toàn bán 3 đồng

Tung Promise

Xe tải
Cả ship về có hơn 1tr tí thôi cụ. Nhưng chưa chắc cục này đã dùng được. Phải kèm cái jack chuyển nữa cụ ạ. Để hôm nào e ra mấy gara chuyên độ Mazda làm thử xem sao.
Chi phí oder về mình cao không cụ. Em thấy ở mình toàn bán 3 đồng

future_neo

Xe hơi
Bác chủ mang ra các cửa hàng làm đồ Mazda thuê họ lắp cho có khi lên ngay thôi

dracula_bg

Xe điện
cụ cho em hỏi là cụ order cái cụm này hết mấy xèng vậy cụ?

Truong Hoang Anh

Xe đạp
Tung Promise

Nếu chỉ là retrofit thì thường là lắp ăn ngay với bảng điều khiển tay lái thuận. Như vậy có thể đoán là nguyên nhân bảng mạch điều khiển và mã các linh kiện trên bản của Nhật bác mua nó sẽ khác và thường là không nhận thiết bị luôn.

Trường hợp tương tự mình đã gặp là thay bảng đồng hồ xe máy Honda PCX (thailand), mua cái mới cùng loại lắp cũng không nhận. Sau phải nhờ cậu bạn bên Honda cắm laptop vào ECU (bộ điều khiển trung tâm) để reset mã thiết bị và nhận lại mới được.

Chỉnh sửa cuối:

Tung Promise

Xe tải
cụ cho em hỏi là cụ order cái cụm này hết mấy xèng vậy cụ?
Cái này oder bên Nhật hoặc Amazon về rẻ lắm cụ ạ. Nhưng e oder bên Nhật về thì nó đang không nhận. Hỏi các thương gia chuyên lắp đồ Mazda cũng người nói được người nói không.

Tung Promise

Xe tải
Tung Promise

Nếu chỉ là retrofit thì thường là lắp ăn ngay với bảng điều khiển tay lái thuận. Như vậy có thể đoán là nguyên nhân bảng mạch điều khiển và mã các linh kiện trên bản của Nhật bác mua nó sẽ khác và thường là không nhận thiết bị luôn.

Trường hợp tương tự mình đã gặp là thay bảng đồng hồ xe máy Honda PCX (thailand), mua cái mới cùng loại lắp cũng không nhận. Sau phải nhờ cậu bạn bên Honda cắm laptop vào ECU (bộ điều khiển trung tâm) để reset mã thiết bị và nhận lại mới được.
Thường thì cái cụm điều hoà tự động nó sẽ có 2 chân jack cắm. Các cụ thợ ở mình sẽ có cái jack chuyển từ 2 chân đó về 1 chân ở jack cơ. Nhưng cụm của e có mỗi 1 chân jack thôi cụ ạ. Thế nó mới trái khoáy. Em đang nghĩ 1 là do dây tín hiệu 2 là do cái ecu nó không nhận ra thiết bị. Em đang tính tháo tung ra để em yêu khoa học. Nhưng vẫn chưa có thời gian. :)