Các cụ giúp e vụ xích bị nẩy với

hoangtu2268

Xe hơi
Em vừa làm con xe mới tinh ở cửa hàng. Dùng bộ truyền động Shimano Tourney Tx800 3x8

Khi e để xích ở líp 7-8 (2 líp bé nhất) đạp có cảm giác nẩy, rung rất rõ, 8 rung nhiều hơn. E thử quay ngược xích để theo dõi thì thấy có 1 điểm trên líp xích nó nẩy nhẹ lên. Líp 8 nhỏ nhất, vòng quay nhỏ hơn nên đạp nhanh cảm thấy rung liên tuc. E đã chỉnh mấy ốc H-L với căng chỉnh dây đề nhưng k ăn thua.

Vậy lỗi này là bị làm sao ạ, e mang ra chỗ mua xe mà người ta chả chữa đc, cứ mỗi lần ra là 1 lần thay dần từng thứ như bộ líp khác, xích khác, cân lại bánh sau mà không hết. Liệu có phải tại củ đề hỏng hay đùi đĩa bị lệch không ạ, vì mấy cái này cửa hàng chưa thử thay.

Mong các cụ bắt bệnh giúp em. Cứ đi đi lại lại cửa hàng làm em bức bối quá, xe mới mua mà bị lỗi buồn quá :((

Cu Quỳnh

Xe buýt
Cụ thử tháo cùi đề ra, lắc 2 cái bánh xe đề xem có rơ wá k? Rơ wá thì xiết con ốc lục giác lại thật chặt? Ngoài ra xem càng đề (cage) có méo ra ngoài hay méo vô trong k? Thử đổi cái cùi đề khác gắn vô xem? Ngày xưa xe e bị lỏng bánh xe hoặc càng đề méo đạp mạnh là rung như máy kày lun...cụ thử xem s!

CD125TBL

Xe tải
Có thể môt mắt xích có lỗi, ko sao
- cụ đạp một thời gian sẽ hết, nhưng khó chịu.
- muốn nhanh hết khó chịu,...cụ chịu khó tháo xích ra, kiếm cái đĩa 1 nào đó (cũ hoặc bỏ ),truyền xích vào, dùng búa đập nhẹ nhẹ (thậm chí khá mạnh ko sao) ở các mắt xích đang ôm vào đĩa, đập hai ba lượt tất cả các mắt xích. Rồi lại lắp lại. Ổn ngay

hoangtu2268

Xe hơi
Cụ thử tháo cùi đề ra, lắc 2 cái bánh xe đề xem có rơ wá k? Rơ wá thì xiết con ốc lục giác lại thật chặt? Ngoài ra xem càng đề (cage) có méo ra ngoài hay méo vô trong k? Thử đổi cái cùi đề khác gắn vô xem? Ngày xưa xe e bị lỏng bánh xe hoặc càng đề méo đạp mạnh là rung như máy kày lun...cụ thử xem s!
Vâng, vậy e cứ thử ra lại hàng cho họ thay củ đề xem sao. Cảm ơn cụ.

hoangtu2268

Xe hơi
Có thể môt mắt xích có lỗi, ko sao
- cụ đạp một thời gian sẽ hết, nhưng khó chịu.
- muốn nhanh hết khó chịu,...cụ chịu khó tháo xích ra, kiếm cái đĩa 1 nào đó (cũ hoặc bỏ ),truyền xích vào, dùng búa đập nhẹ nhẹ (thậm chí khá mạnh ko sao) ở các mắt xích đang ôm vào đĩa, đập hai ba lượt tất cả các mắt xích. Rồi lại lắp lại. Ổn ngay
Cụ ơi nhưng mà cửa hàng họ thay cho e sợi xích khác rồi mà nó vẫn thế, chả lẽ xích nào cũng bị 1 mắt ạ. Mà e để ý thấy thường 1 vòng quay của líp có 1 điểm bị nhảy xích thôi, các líp lớn hơn thì vòng quay nó rộng hơn nên lâu bị nhảy, đạp ko cảm thấy rung.

Các cụ có cao kiến gì nữa không ạ ? Giúp e với, 1 phần vì muốn sửa đc xe, 1 phần cũng vì e muốn hiểu biết thêm về việc sửa chữa xe để sau này e còn đạp đi xa, tự mình sửa xe đc. Nên các cụ có kinh nghiệm gì thì truyền lại cho e với. E cảm ơn các cụ nhiều ạ.

hoangkhang

Xe tải
Sao mới mua mà bị như vây thì sửa cái cửa hàng trước sửa xe sau. Xích nàođi với líp ấy chứ không phải là líp nhỏ là vòng quay nhỏ đâu cụ ơi. Có khi thay sợi xích của líp nhiều tầng hơn nó. Mình nghĩ không phải củ đề vì đề nó chỉ dẫn cho xích vào đúng vị trí của từng líp thôi. Mình thiên về moay ơ hoặc líp bị vặn chéo, và xích líp không đồng bộ với nhau.

tubesd

Xe tăng
Cụ thay cả líp cả xích mà ko ăn thua chứng tỏ đề sau căn chỉnh ko tốt.
Bây giờ cụ để lên đĩa lớn nhất rồi tháo cái ốc siết cáp đề ra cho cáp không giữ củ đề nữa. Khi đó xích sẽ phải tự chạy về líp nhỏ nhất. Nếu nó bị sượng thì chỉnh ốc chặn hành trình cho đến khi không sượng nữa. Nếu chỉnh ốc chặn hành trình ko ăn thua thì chắc chắn là củ đề bị vẹo, cụ dùng tay vặn nó để củ đề thẳng với líp nhỏ nhất kết hợp với ốc chặn hành trình là được.
Khi đã ok, cụ vặn cái vòng chỉnh độ căng dây đề vào vị trí sát nhất.
Tiếp theo, kéo căng cáp đề rồi vặn ốc siết cáp vào.
Rồi chuyển qua lại giữa các số, dùng vòng chỉnh độ căng dây đề để tinh chỉnh (vặn từng nửa vòng quay thôi) sao cho nó ngọt nhất giữa các số từ trung bình đến lớn (số nhỏ có thể bị sượng ở đĩa lớn nhất, nó có sượng cũng ko sao)
---
Trường hợp ở những líp nhỏ bị sượng cũng có thể cụ đi với đĩa nhỏ nhất gây chéo xích. Nếu vậy thì cụ từ bỏ thói quen này và đi với đĩa 2 hoặc đĩa 3.
Chắc cụ đi đĩa 3 phỏng ạ ?
Đĩa 3 là đĩa lớn nhất, thường đi với líp nhỏ nó ko bị sượng nếu chỉnh đúng.

Cu Quỳnh

Xe buýt
Ngày xưa e kũng bị giống chủ thớt, lấy tay bẻ càng đề nó lại ngay hàng thẵng lối là ổn thoả...keke

hoangtu2268

Xe hơi
Sao mới mua mà bị như vây thì sửa cái cửa hàng trước sửa xe sau. Xích nàođi với líp ấy chứ không phải là líp nhỏ là vòng quay nhỏ đâu cụ ơi. Có khi thay sợi xích của líp nhiều tầng hơn nó. Mình nghĩ không phải củ đề vì đề nó chỉ dẫn cho xích vào đúng vị trí của từng líp thôi. Mình thiên về moay ơ hoặc líp bị vặn chéo, và xích líp không đồng bộ với nhau.
Nó lấy đúng xích của con xe giống hệt con xe e cụ à, xe nguyên hộp nên chắc là đúng loại xích. Nên e chắc ko phải lỗi này.

Cụ thay cả líp cả xích mà ko ăn thua chứng tỏ đề sau căn chỉnh ko tốt.
Bây giờ cụ để lên đĩa lớn nhất rồi tháo cái ốc siết cáp đề ra cho cáp không giữ củ đề nữa. Khi đó xích sẽ phải tự chạy về líp nhỏ nhất. Nếu nó bị sượng thì chỉnh ốc chặn hành trình cho đến khi không sượng nữa. Nếu chỉnh ốc chặn hành trình ko ăn thua thì chắc chắn là củ đề bị vẹo, cụ dùng tay vặn nó để củ đề thẳng với líp nhỏ nhất kết hợp với ốc chặn hành trình là được.
Khi đã ok, cụ vặn cái vòng chỉnh độ căng dây đề vào vị trí sát nhất.
Tiếp theo, kéo căng cáp đề rồi vặn ốc siết cáp vào.
Rồi chuyển qua lại giữa các số, dùng vòng chỉnh độ căng dây đề để tinh chỉnh (vặn từng nửa vòng quay thôi) sao cho nó ngọt nhất giữa các số từ trung bình đến lớn (số nhỏ có thể bị sượng ở đĩa lớn nhất, nó có sượng cũng ko sao)
---
Trường hợp ở những líp nhỏ bị sượng cũng có thể cụ đi với đĩa nhỏ nhất gây chéo xích. Nếu vậy thì cụ từ bỏ thói quen này và đi với đĩa 2 hoặc đĩa 3.

Đĩa 3 là đĩa lớn nhất, thường đi với líp nhỏ nó ko bị sượng nếu chỉnh đúng.
Em cũng tinh chỉnh mấy cái ốc đấy rồi ạ, ở vị trí nó êm nhất xích nó vẫn nhảy ở 1 điểm, vậy chắc là củ đề méo rồi cụ ạ, hôm nay e ra hàng bắt nó đổi, chứ mới mua mà đã phải vặn với bẻ thì không ổn.
Em thường đi 2x7, lúc nào đường đẹp vắng vẻ thì e mới xuống 2x8. Đĩa nhỏ nhất e chỉ dùng với mấy cái líp lớn (4-1) để leo cầu vượt thôi nên chắc không phải vấn đề chéo xích. 3x8 e cũng thử đạp thấy vẫn rung.

Bài cụ chỉ rất chi tiết, e cảm ơn cụ nhiều.

E cảm ơn tất cả các cụ đã nhiệt tình chỉ bảo. Tí e ra hàng bắt đổi mới củ đề, hy vọng là đúng bệnh. Các cụ chúc e may mắn đi ạ :)

hagric

Xe máy
Nó lấy đúng xích của con xe giống hệt con xe e cụ à, xe nguyên hộp nên chắc là đúng loại xích. Nên e chắc ko phải lỗi này.

Em cũng tinh chỉnh mấy cái ốc đấy rồi ạ, ở vị trí nó êm nhất xích nó vẫn nhảy ở 1 điểm, vậy chắc là củ đề méo rồi cụ ạ, hôm nay e ra hàng bắt nó đổi, chứ mới mua mà đã phải vặn với bẻ thì không ổn.
Em thường đi 2x7, lúc nào đường đẹp vắng vẻ thì e mới xuống 2x8. Đĩa nhỏ nhất e chỉ dùng với mấy cái líp lớn (4-1) để leo cầu vượt thôi nên chắc không phải vấn đề chéo xích. 3x8 e cũng thử đạp thấy vẫn rung.

Bài cụ chỉ rất chi tiết, e cảm ơn cụ nhiều.

E cảm ơn tất cả các cụ đã nhiệt tình chỉ bảo. Tí e ra hàng bắt đổi mới củ đề, hy vọng là đúng bệnh. Các cụ chúc e may mắn đi ạ :)
Vâng chúc cụ may mắn và cửa hàng không làm khó cụ. Chứ gặp mấy chuyện này mình kiu nó đổi nhiều khi nó nói này nọ tại mình đi không đúng kỹ thuật bị hư rồi không chịu đổi cho mình, hoặc bắt mình bù tiền này nọ...

cuongcannondale

Xe đạp
Bảo cửa hàng lắp bộ alivio 3x9 vào xem thế nào ( líp, đề sau, xích). Chắc sau đó cụ đc khuyến mãi đem về sài.

hoangtu2268

Xe hơi
Báo cáo các cụ là e đã đi ra cửa hàng ý kiến tiếp.
Lần này e mới thử đạp 1 con giống hệt con e mua, kết quả là e thấy nó cũng bị vậy. Chả lẽ cái dòng e mua con nào nó cũng vậy :(( Con e mua là Giant 680s. 2 con giống nhau đều 1 lỗi thì chắc ko phải tại củ đề, nên e cũng không bắt cửa hàng thay đề nữa. Nó mới thay tiếp cho e sợi xích khác, kêu đi 1 tuần nữa vẫn không ưng đến thay đề. Kết quả hiện tại, e thấy vẫn vậy chả khá hơn.

Các cụ cho e hỏi ngoài lề tí là xích KMC với xích Shimano thì cái nào tốt hơn (loại 8s rẻ nhất trên thị trường).

Chả lẽ e bỏ luôn cái tầng líp 8, đi từ 7 trở lên thôi, vì líp 8 nó rung mới rõ, chứ 7 trở lên giả vờ quên thì cũng không nhận ra rung :((

hoangkhang

Xe tải
Lần này e mới thử đạp 1 con giống hệt con e mua, kết quả là e thấy nó cũng bị vậy. Chả lẽ cái dòng e mua con nào nó cũng vậy :(( Con e mua là Giant 680s. 2 con giống nhau đều 1 lỗi thì chắc ko phải tại củ đề, nên e cũng không bắt cửa hàng thay đề nữa. Nó mới thay tiếp cho e sợi xích khác, kêu đi 1 tuần nữa vẫn không ưng đến thay đề. Kết quả hiện tại, e thấy vẫn vậy chả khá hơn.

Các cụ cho e hỏi ngoài lề tí là xích KMC với xích Shimano thì cái nào tốt hơn (loại 8s rẻ nhất trên thị trường).

Chả lẽ e bỏ luôn cái tầng líp 8, đi từ 7 trở lên thôi, vì líp 8 nó rung mới rõ, chứ 7 trở lên giả vờ quên thì cũng không nhận ra rung :((
Theo tôi là kiếm dòng khác để đi. Nếu cụ cứ lấy về dùng một tuần lễ sau có đổi bằng niềm tin thôi. Đây là lỗi của nó. Xe mới mà trong đầu cứ nghx đến lỗi thì ức chế lắm.

Cu Quỳnh

Xe buýt
Chắc cụ xui dính phải lô hàng lỗi hoặc xe khách trả xog nó đẩy cho cụ. Nếu đúng xe hãng thì nên đem lên hãng BH xem? Xe mìh bỏ xiền ra mua chứ có xin đâu mà phải chịu lỗi thế?! Cứ để tụi đại lý thay lung tung banh xe hết cụ ạ! Klq nhg Shi e thấy dc ưa dùng hơn còn KMC chủ yếu là của NSX lắp sẵn cho xe, nhg mà Shi ham rẻ dễ dính hàng lởm hơn...

cuongcannondale

Xe đạp

Hai loại như nhau 40k/sợi.
Ko muốn làm bác buồn nhưng e nói thật chưa tuornay chỉ đc vậy thôi. Bác mua cái líp khác, xích clark 8s và củ đề alivio hay tệ hơn altus hsy acera thì hết ngay. Tầm 900k cho 3 món đó. Chỉ sợ do cối líp lắc thui

hoangtu2268

Xe hơi
Theo tôi là kiếm dòng khác để đi. Nếu cụ cứ lấy về dùng một tuần lễ sau có đổi bằng niềm tin thôi. Đây là lỗi của nó. Xe mới mà trong đầu cứ nghx đến lỗi thì ức chế lắm.
Nhưng e đi xe nó cả tuần nay rồi, nó chỉ sửa đến đi đc thôi chứ chắc chả đổi xe đâu, với cả trong tầm tiền đó e chả biết đổi sang con nào.

Chắc cụ xui dính phải lô hàng lỗi hoặc xe khách trả xog nó đẩy cho cụ. Nếu đúng xe hãng thì nên đem lên hãng BH xem? Xe mìh bỏ xiền ra mua chứ có xin đâu mà phải chịu lỗi thế?! Cứ để tụi đại lý thay lung tung banh xe hết cụ ạ! Klq nhg Shi e thấy dc ưa dùng hơn còn KMC chủ yếu là của NSX lắp sẵn cho xe, nhg mà Shi ham rẻ dễ dính hàng lởm hơn...
E mua tại showroom Việt Thắng Khâm Thiên và đang BH tại đó luôn mà cụ :(

Hai loại như nhau 40k/sợi.
Ko muốn làm bác buồn nhưng e nói thật chưa tuornay chỉ đc vậy thôi. Bác mua cái líp khác, xích clark 8s và củ đề alivio hay tệ hơn altus hsy acera thì hết ngay. Tầm 900k cho 3 món đó. Chỉ sợ do cối líp lắc thui
Hix, thay thế nhiều quá, e khó mà cố được.
Cái cối líp thay nó có cần thay moay ơ không cụ. E cố chọn từ 7s lên 8s để khỏi phải dùng líp vặn vậy mà vẫn tệ vậy ạ :((
Cụ cho e hỏi là có phải líp thả thì ko lắc như líp vặn đúng ko ạ, e thì thấy cái líp e dùng hình như vẫn lắc, nó là loại shimano CS-HG200-8

hoangkhang

Xe tải
Xichs mới mua mà cụ. Còn đề đóm mình nghĩ nó đã đưa xích vào đúng tầng líp mong muốn là nó đã hoàn thành nhiệm vụ rồi. Còn như cụ chủ nói nó chỉ nhảy một mắt xích thế mới khó. Trước đây xe mình líp 7 xích 7, khi lên đĩa vẫn líp 7 thì xích 7 ngắn ngủn rồi đổi xích dài thì lại loại xích nhỏ mới có dài vậy là phải ra thợ nối lung tung. Mình sợ cụ chủ bị nhảy ngay chỗ nối xích