[Funland] Các cụ đứng nước được bao lâu, và ko có kính thì có bơi được ko

cu mậm

Xe buýt
Em nghĩ bơi tốc độ thì chân mới cần thiết, còn bơi đường trường thì chân hạn chế dùng chứ nhỉ.
Nên chân bác kia cũng ko phải vấn đề quá lớn với bơi dài.
Cụ chuẩn, bơi dài thì càng ít dùng chân càng đỡ mệt.

evil.love198

Xe đạp
Cụ bơi và thở đúng cách mới k mệt. Chứ bơi mà tay khoắng nước tung toé thì nhanh hết sức lắm. Như em đi bơi ở bể em bơi ếch, ông tây bơi sải 20 chục lượt k cần nghỉ mà vẫn bt. Nhiều người khoắng 1 lượt bể là thở hồng hộc r ấy. Sinh tồn thì nó đánh vào sức bền, chứ ít đánh vào sức mạnh

Mzc

Xe điện
Nói đến món bơi này, em khuyên các cụ dù biết bơi rồi mà có điều kiện nên học lại lớp cho đúng kĩ thuật, chứ bơi sai kĩ thuật vừa mệt vừa không được nhanh và xa.
Trông như con chó lóp ngóp ở bể nhìn hài kinh :))

Lái xe máy

Xe tăng
Em cũng chỉ biết bơi phủi như nhiều cụ cùng thời 7x -8x, ngày xưa bọn em gọi là "bơi chó", hai tay cào nhẹ trước ngực, có thể đổi sang kiểu khua rộng sang hai bên, bơi không ướt đầu. Mệt thì nằm ngửa ra là hồi lại sức, bơi ngửa thì mất sức giống như đi bộ, có khi ít hơn. Mấy năm trước, hai vợ chồng có tranh luận về việc dạy con bơi, vợ em thì muốn cho vào lớp học bơi, em thì cho rằng để biết bơi như một kỹ năng sinh tồn thì không cần bơi đúng kỹ thuật. Cuối cùng thì em tự dậy hai đứa nhà em theo kiểu "bơi chó". Vào bể bơi toàn thấy mọi người bơi đúng kỹ thuật, các bố mẹ cũng nghe lời thầy dậy bơi, rèn con từng động tác... cũng thấy mình như ở hành tinh khác :D.
Chính bơi chó ra biển, ra sông mới khó bơi. Sóng nó ụp vào đầu ,vào mắt, hoa cả mắt.
xưa em cũng bơi k hụp mặt xuống. Sau có thời gian làm ở Đà Nẵng, quan sát ngư dân bơi nhẹ nhàng lướt và lao đầu vào sóng nên học theo. Kỹ thuật bơi là cho sóng oánh vào đỉnh đầu, giảm lực cản và tránh sặc nước, cay mắt. Thở thì nghiêng mặt thở. Đầu vẫn che được mũi để k sặc. Nếu sóng nhỏ thì bơi ếch là chuẩn vì đỡ mất sức. Sóng to thì trườn sấp (freee style).

Lái xe máy

Xe tăng
Vẫn duy trì kiểu bơi ngụp đầu thì ra biển ko chịu nổi.
Ra biển phải bơi ngẩng đầu mới đc.
Cụ có kinh no bới biển kiểu gì mà chỉ xota 1 chút với cùng 1 kiểu bơi với bơi bể.
Cụ nói ngược. Ra biển mà bơi ngẩng đầu sóng nó đánh hoa mắt hoa mũi.

Lái xe máy

Xe tăng
Vâng cụ.
Em đang mắc một lỗi khá lớn trong việc phối hợp tay, chân và thở.
Trong một lần nhịn thở em có thể bơi chỉ bằng tay hoặc bằng chân cũng hết được chiều ngang bể mà chưa hết hơi. Nhưng cứ kết hợp cả tay lẫn chân thì lại không hết chiều ngang bể.
Nếu ngoi lên để thở thì còn tệ nữa.
Hichichic.
Cụ tập kiểu k cần phải ngoi lên là thở 1/1 . Mà tạm thời có thể 2,3 nhịp bơi thì thở 1 lần. Dần dần cụ sẽ biết chính xac lúc cần thở.
Khi bơi nếu lỗi nhịp thở thì nín thở 2,3 nhịp rồi lại thở. Xuae em phải luyện mãi mới được. Cố gắng tần suất nhịp bơi càng chậm càng tốt sẽ cảm thấy khoai thai, đỡ mệt.

Em thấy hình như nhiều cụ đang nhầm lẫn khái niệm "đứng nước". Đứng nước cũng tốn sức và tương đối mệt, tay chân phải hoạt động liên tục đấy ạ. Đứng nước dài hay ít cũng tùy thuộc vào "độ nổi" của từng người, nhưng nhiều cụ khoe đứng nước 2-4 giờ chắc là đang ảo tưởng.

Dưới đây là clip tổng hợp về "đứng nước", từ kỹ thuật cho đến về "độ nổi cơ thể" của từng người.

Như em đứng nước cũng khá mệt, tầm vài ba phút thì được chứ bảo đứng tính bằng tiếng thì đúng là chưa từng nghĩ đến :)). Cuối đông năm kia em đi qua cầu Long Biên, trời mưa to, lạnh thế mà có đội bơi ngược sông Hồng, nghĩ cũng kinh phết :))

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Cụ tập kiểu k cần phải ngoi lên là thở 1/1 . Mà tạm thời có thể 2,3 nhịp bơi thì thở 1 lần. Dần dần cụ sẽ biết chính xac lúc cần thở.
Khi bơi nếu lỗi nhịp thở thì nín thở 2,3 nhịp rồi lại thở. Xuae em phải luyện mãi mới được. Cố gắng tần suất nhịp bơi càng chậm càng tốt sẽ cảm thấy khoai thai, đỡ mệt.
Vâng cụ, em cũng đương tập và sửa đúng như những gì cụ nói ạ.
Mới tập bơi ham thật cụ ạ. Em đi 9 ngày liên tục, hôm qua thì ốm luôn.
Hichichic.

taiadau

Xe điện
Chính bơi chó ra biển, ra sông mới khó bơi. Sóng nó ụp vào đầu ,vào mắt, hoa cả mắt.
xưa em cũng bơi k hụp mặt xuống. Sau có thời gian làm ở Đà Nẵng, quan sát ngư dân bơi nhẹ nhàng lướt và lao đầu vào sóng nên học theo. Kỹ thuật bơi là cho sóng oánh vào đỉnh đầu, giảm lực cản và tránh sặc nước, cay mắt. Thở thì nghiêng mặt thở. Đầu vẫn che được mũi để k sặc. Nếu sóng nhỏ thì bơi ếch là chuẩn vì đỡ mất sức. Sóng to thì trườn sấp (freee style).
Bơi ở biển, khi mình bơi ra ngược sóng, thì có thể dùng bơi ếch để quan sát tốt hơn, khi sóng đến thì chui đầu lặn vào chân sóng để tránh bị sóng đấy ngược vào bờ. Ra ngoài cỡ 2,3 trăm met rồi thì ko còn ngọn sóng nữa. Ngược lại, khi bơi vào bờ thì cố gắng đập chân tích cực hơn để đảm bảo người nổi trên nước và sóng sẽ đẩy ta vào trong bờ (trườn trên sóng) nhanh hơn. Trên đây là tip của 1 HLV Triathlon khá nổi tiếng ở VN đã hướng dẫn trước ngày thi IRONMAN 70.3 hôm tháng 5 vừa rồi ở ĐN.

Ếch

Xe tăng
Cụ nào có clip bơi đẹp đẹp post lên đây cho mọi người chiêm ngưỡng cái.
clip hơi xấu và xa của em, cụ thẩm tạm. e ko dùng chân (kẹp phao), bơi tốc độ trung bình, biểu diễn quay phim là chính. tay trái em bị đau vai nên trông hơi gượng, cụ đừng chê hehe. Quay cũng mấy năm rồi, giờ e đau cả 2 vai, khỏi bơi sải luôn.

Hien do

Xe tăng
Hôm nọ đi bơi ở ngoài mới thấy sinh tồn kém, dù trong bể cũng bơi cả tiếng nhưng thực ra là có nghỉ, nghỉ nhiều. Mệt hoặc mấy vòng bể lại đứng nghỉ, chứ bơi liên tục tính ra 1 lượt cũng ko được bao lâu.
Ko có kính có khi còn chả bơi được mấy.

Chắc lấy cái đích đứng nước liên tục 30phút (cao hơn nữa là 60 phút) để làm cái đích phấn đấu các cụ nhỉ. Tình huống ko may ngoài sông, biển thì chắc đứng nước đợi cứu hộ hay bà con đi qua cứu, chứ bơi làm sao vào bờ được.

Bọn nhỏ ở quê (tụi hay bơi ao hồ quen ấy, chứ ko phải đứa nào cũng biết bơi) tụi nó bơi ko đúng kỹ thuật, ko bơi lướt nhanh được nhưng tụi nó đứng nước khá tốt. Ko cần kính vẫn bơi lặn ầm ầm. Con em về chơi tý cũng ko chịu đc, đuối sức luôn.
Em ko biết bơi hay đứng nc, nhưng em bơi ngửa đc, chẳng cần làm gì cũng nổi, cứ ngửa mặt lên thôi. Cần di chuyển thì vẫy nhẹ tay với chân là làm vài vòng bể không tốn tí sức nào. Xem nấy video trên ytb hướng dẫn bơi ko tốn sức đó cụ, do làm sai động tác nên bị đuối sức nhanh.

Dotting

Xe tải
Em ở HN, chỉ biết bơi ếch, có cụ nào tốt bụng giúp em tập bơi sải thật đúng kỹ thuật được không?
Em xin gửi thù lao đàng hoàng ạ.

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Có chứ ;))
Nước trong có thể ngắm rong rêu, tôm cá bơi lội =))
Nước đục thì chả có gì để nhìn thật ;))
Mấy cụ ở tuổi bơi sông hồ ngày xưa thì ăn còn chả có lấy đâu ra kính bơi sang chảnh thế

El Jefe 2

Xe tăng
clip hơi xấu và xa của em, cụ thẩm tạm. e ko dùng chân (kẹp phao), bơi tốc độ trung bình, biểu diễn quay phim là chính. tay trái em bị đau vai nên trông hơi gượng, cụ đừng chê hehe. Quay cũng mấy năm rồi, giờ e đau cả 2 vai, khỏi bơi sải luôn.

Cụ bơi thế là dạng cao thủ rồi. Sao mà đau vai thế cụ, chấn thương gì nặng thế?

jobber

Xe tăng
e có tuổi rồi nhưng muốn luyện bơi sải theo kiểu ngẩng đầu để sinh tồn nhưng bơi được đoạn ngắn đã mệt, các cụ có bí quyết nào ko? Trườn sấp e biết rồi nhưng lúc ra sông hồ mà lại ko có kính thì khó áp dụng thật

matrix3011

Xe tăng
Em có thể nói là không biết bơi, kính thì chắc chắn có rồi, thậm chí phải đeo cái kẹp mũi nữa. Chứ không nước hay vào mũi lắm :))

beSuSu

Xe điện
e có tuổi rồi nhưng muốn luyện bơi sải theo kiểu ngẩng đầu để sinh tồn nhưng bơi được đoạn ngắn đã mệt, các cụ có bí quyết nào ko? Trườn sấp e biết rồi nhưng lúc ra sông hồ mà lại ko có kính thì khó áp dụng thật
tình huống rơi xuống sông bẩn như tô lịch, có kính cũng chả ngụp lặn được.
Nhiều cụ comment dường như chưa lường hết các tình huống phải bơi. Bảo ngụp lặn có gì khó đâu.
Rơi vào vùng ao bèo, nước bẩn ngụp thì tèo.

Kể cả mấy cụ bảo nằm ngửa nổi. Nhiều tính huống phải bơi đứng, nước bẩn thì còn phải đứng cao đầu lên ko nước bẩn sánh vào mặt mũi.
Nhiều cái thì ko đứng ta có thể nằm, nhưng nhiều lúc ko thể nằm đc, phải đứng.

Còn bơi đứng 1h thì em chả tin, cẩm viên phấn nhẹ hều giơ ra phía trước, ai nghĩ cũng dễ. Bảo cầm viên phấn đó 30 phút liên tục thì nó là 1 vấn đề khác.