Các Cụ đi LAC lưu ý khi sử dụng điều hòa xe oto trong mùa nóng nhé !

sepbu

Xe điện
Em chạy LAC nhập được thời gian , và cũng phải công nhận 1 điều là điều hòa con LAC làm lạnh rất lâu (nếu trời mát thì không tính làm gì rồi) và em cũng rút được 1 số kinh nghiệm khi sử dụng điều hòa con này làm sao có hiệu quả nhất , tiện đây em xin chia sẻ với các Cụ. Khi các Cụ để xe ngoài trời, đặc biệt là để nơi không có bóng râm , nhiệt độ và không khí trong xe là cực nóng, khi chui vào xe là 1 cực hình không thể chịu nổi , vậy để khắc phục 1 phần nào các Cụ thủ làm theo cách sau xem có cải thiện hơn chút nào không nhé !
+ Khi vào xe, việc đầu tiên là hạ tất cả cửa kính xuống , nếu có cửa sổ trời , thì quá tốt .. mở ra luôn và ngay.
+ Bật điều hòa ở chế độ gió xuống dưới chân. (các Cụ lưu ý nhé , AC chỉ hoạt động sau khi nổ máy 5giay )
+ Phun nước rửa kính thật nhiều lên kính lái để làm mát kính (nhưng theo nhiều đợt )
+ Nên chạy xe khi vẫn giữ nguyên các kính mở trong khoảng 1-2 phút hãy kéo lên , để cho khí nóng thoát ra ngoài hết đã.
+ Sau khi hoàn thành các điều trên , đóng kính lại , mở chế độ gió xuống chân và người, quạt gió nên chuyển xuống số 4 thì mới thấy hơi lạnh từ trong thoát ra (vì thực tế số 5-6 , chỉ thấy gió nhiều nhưng mát thì không có mấy )
+ việc vệ sinh lọc gió điều hòa thường xuyên là chuyện đương nhiên (sau 2-3 lần rửa xe , các Cụ tháo ra thổi bụi 1 lần)
Em có chút chia sẻ như vậy , các Cụ nào có thêm kinh nghiệm gì thì chia sẻ thêm cho các anh em nhé !

Chỉnh sửa cuối:

cathymeo

Xe buýt
cám ơn bác đã chia sẻ!
công nhận mùa này mới vào xe kinh khủng thật
ko biết là AC nếu cứ để bật liên tục, (đèn vàng AC lúc nào cũng để ) thì có hại gì cho ắc quy ko, vì khi vào chưa nổ thì quạt gió đã chạy còn AC theo bác là chưa chạy, nhưng em thấy là cũng có chạy thì fari
Vệ sinh lọc gió là tháo nắp lọc gió ra xịt hay là xịt cái túi cao su nhỏ gần chỗ gạt nước xuống hả cụ?
xe em để ngoài bãi ko có mái, mà là đường vào nhà máy nên bụi kinh khủng, 1 ngày ko đi ra là trắng xe

tuananh88vn

Xe hơi
cụ chụp cho em mấy tấm ảnh về chỗ lọc gió đc ko ạ, em chưa hình dung ra.
còn việc khởi động mở cửa bật điều hòa 1-2 phút thì ko phải riêng LAC cụ ợ, em chạy mấy xe đều phải làm vậy. chỉ có 1 lưu ý riêng LAC là để chế độ gió trong thì lạnh sâu hơn đó ợ

phaocoi

Xe điện
e cũng chưa vệ sinh cái lọc gió bao giờ...

4eyes10

Xe buýt
cám ơn bác đã chia sẻ!
công nhận mùa này mới vào xe kinh khủng thật
ko biết là AC nếu cứ để bật liên tục, (đèn vàng AC lúc nào cũng để ) thì có hại gì cho ắc quy ko, vì khi vào chưa nổ thì quạt gió đã chạy còn AC theo bác là chưa chạy, nhưng em thấy là cũng có chạy thì fari
Vệ sinh lọc gió là tháo nắp lọc gió ra xịt hay là xịt cái túi cao su nhỏ gần chỗ gạt nước xuống hả cụ?
xe em để ngoài bãi ko có mái, mà là đường vào nhà máy nên bụi kinh khủng, 1 ngày ko đi ra là trắng xe
Hôm qua em vừa làm theo hướng dẫn, cái lọc bẩn vãi (em chạy cũng được 8 tháng rồi ợ), em co schụp ảnh cơ mà em đang ở cơ quan không mang máy ảnh, em thề, mai em sẽ phọt ảnh hầu cụ

cathymeo

Xe buýt
em pót ảnh lên đây, cụ sepbu chỉ cho anh em
chưa có tg chụp vợ 2 nên lấy tạm ảnh trên mạng nên em chưa nhìn thấy cái túi cao su (trên xe em nhìn thấy rồi)ỗoi tội chưa biết tháo nó ra thế nào?

sepbu

Xe điện
Em xin được hướng dẫn thêm cách vệ sinh lọc gió điều hoà
- Đầu tiên các Cụ cúi xuống cái hộc để đồ bên ghế phụ
- Dùng tay dò tìm 2 cái nẫy ở phía dưới (2 cái nẫy giống như cái bản lề cửa vậy)
- Các Cụ lựa lựa rút cái nẫy đó ra (các Cụ để ý là cái nẫy này có cái nghạnh hãm vì vậy phải ấn vào đó mới rút ra được)
- Sau đó mở hộc đồ ra , lấy tay đỡ không là hộc đò rơi xuống , các Cụ sẽ thấy cái lọc gió ở bên trong
- Lấy lọc gió ra , nhớ để ý chiều lấy , để khi lắp vào cho chuẩn, dùng súng xịt hơi xịt từ trong ra ngoài (các Cụ xịt kỹ vào nhé , vì bụi bám chặt lắm đấy)
Ảnh chi tiết thì Cụ 4eyes10 sẽ đưa lên để các Cụ tham khảo nhé !

sepbu

Xe điện
em pót ảnh lên đây, cụ sepbu chỉ cho anh em
chưa có tg chụp vợ 2 nên lấy tạm ảnh trên mạng nên em chưa nhìn thấy cái túi cao su (trên xe em nhìn thấy rồi)ỗoi tội chưa biết tháo nó ra thế nào?

- Cái phần Cụ chỉ (cái túi cao su ý) không phải tháo lọc gió điều hòa ở đấy đâu , cụ làm theo cách của em vừa chỉ nhé !
- Còn cái bầu lọc gió kia , các Cụ nếu tiện thì cũng vệ sinh cùng lọc gió điều hòa luôn thì càng tốt , 1 công đôi việc

4eyes10

Xe buýt
Ảnh em nó đây ạ. Các cụ nhẹ tay với em nó kẻo rách nhé:

trailang

Xe máy
Cám ơn pác, hướng dẫn của pác chi tiết quá. Em thỉnh thoảng cũng muốn tự làm nhưng mà lại chả biết tháo lắp ở đâu. Mai em sẽ thử xe của em

pna

Xe tải
Em lười toàn đem ra gara. Có khi CN này rỗi rãi phải học theo bác mới được :D

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Thực ra ko riêng gì LAC nhập mà xe nào cũng thế !

maccukin

Xe máy
E cũng khoái cảm giác tự sướng.
Thanhks các kụ:x

xem xe thôi

Xe đạp
chào các bác, em mới tậu vợ 2 về chạy được ngàn rưỡi thôi nhưng hôm nọ chạy lên Sơn tây thì có hiện tượng như thế này các bác cho em hỏi. Xe chạy lúc giữa trưa khi đi được gần 100km thì điều hòa dở quẻ mát rất ít mặc dù gió em để thốc lên mạnh. Khi đến nơi dừng khoảng 2 tiếng, thì điều hòa hồi được lạnh rất sâu nhưng khi về gần đến Hà nội thì lại hiện tượng đó xảy ra. Các bác cho em hỏi có phải xe em có vấn đề? và khắc phục bằng cách nào?
Kính

El Kun

Xe tải
Cảm ơn bác 4eyes10 và bác Sepbu :-bd, em cũng mong tìm hiểu thông tin về lọc gió điều hòa của vợ 2, may được các cụ chỉ giáo :)

minhnhi

Xe tải
Em đi trời nóng, vẫn thấy mát. đi liên tục 6 tiếng mà không thấy hiện tượng đông đá như các bác nói!

Huỳnh Tùng

Xe buýt
Em thấy các bác cũng nên chú ý cả chế độ gió trong và ngoài. Trời nóng mới vào xe thì bật chế độ gió trong để làm mát nhanh. Ổn ổn rồi chuyển sang gió ngoài cho thoáng, gấu và F1 đỡ ngột ngạt, say xe. Đi qua đoạn nào nhiều mùi nhạy cảm thì lại chuyển sang gió trong. Xe bác nào đời mới có Auto cảm biến không khí thì miễn bàn.

quyluong_3bánh

Xe điện
Theo em trong xe các cụ cứ treo lá thông thơm(mua ở cuối đường Kim Liên mới)và 1 túi cafe Mai,luôn để chế độ lấy gió trong vừa nhanh mát vừa sạch,luôn để hướng gió thổi thẳng vào người đừng để thổi xuống chân.em đảm bảo nhanh mát và mát sâu hơn!

LAC em đi mới được 2 tháng nhưng mỗi khi bật điều hòa lên xe có mùi hôi rất khó chịu mặc dù em rất chăm dọn nội thất của xe, các cụ các pác cho em ý kiến nên làm thế nào bây giờ hic hic :-s

Lacfun

Xe đạp
chào các bác, em mới tậu vợ 2 về chạy được ngàn rưỡi thôi nhưng hôm nọ chạy lên Sơn tây thì có hiện tượng như thế này các bác cho em hỏi. Xe chạy lúc giữa trưa khi đi được gần 100km thì điều hòa dở quẻ mát rất ít mặc dù gió em để thốc lên mạnh. Khi đến nơi dừng khoảng 2 tiếng, thì điều hòa hồi được lạnh rất sâu nhưng khi về gần đến Hà nội thì lại hiện tượng đó xảy ra. Các bác cho em hỏi có phải xe em có vấn đề? và khắc phục bằng cách nào?
Kính
Khả năng con rơle cảm biến nhiệt xe cụ có vấn đề nên nó để giàn lạnh đóng đá không thổi được gió mát ra ngoài, tắt một lúc đá tan thì lại thấy mát như thường. Cụ vào hãng để họ kiểm tra thôi. Nếu là Lacetti nội thì bệnh này là 100%.