[Funland] Các cụ đi ăn có hay gặp dạng này không?

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng em học trường công trường chuyên ở quận 1 sg cũng chưa bao giờ thấy bạn bè phải như thế. Sách vở các giờ đạo đức cũng chưa từng thấy phải đòi như vậy. Giáo sư giảng viên ở vn có vậy ko cụ?

Tất nhiên đang ăn nếu ngồi đối diện có thể ngại người ta mà quay đi, nhưng phải bỏ tô đồ ăn đó ra ngoài tìm chỗ hỷ mũi thì ko yên tâm chút nào.
À, bác ở Sài Gòn nên khác Hà Nội là đúng. Và vì tôi không ở Sài Gòn nên tôi đợi người ở Sài Gòn vào nói với bác.

Langthang_Mercedes

Xe container
Bàn ăn ở quán, ngồi chung… Bỗng: Soạttttt! (Lấy giấy lau lau)!

Lại “soạtttttt” lần thứ 2. Em dừng đũa tỏ vẻ khó chịu rồi lại ăn tiếp!

Soạttttt lần thứ 3, em buông hẳn đũa, quơ tay cầm cốc trà đá ực ngụm!
….
Soạtttt lần thứ tư, em đành buông đũa nhăn mặt, vứt mịa bát cháo và đứng lên!

Thằng bên cạnh nó xì mũi các cụ ạ. Em đi ăn khá hay gặp hành động này và rất tởm, không nuốt nổi nếu đối tượng làm nhiều lần!
Văn minh thì đứng dậy ra ngoài xử lý còn vô học vậy thì lần 2 là em đứng dậy rồi.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Cụ đừng đảm bảo mạnh thế.
Ngoài cụ kia còn có em và cả gia đình em, và nhiều người em quen nữa, không thấy ai xì tại bàn ăn cả. Là em thì em sẽ vào WC, xì xong rồi ra ăn. Con cái em cũng được em dạy để không hành động như thế.
P/S: chỉ nên đảm bảo với những hành động của mình hoặc những gì mình thấy, đừng gom tất cả xã hội vào theo phỏng đoán mình ạ.
Chuẩn cụ ạ. Xì mũi trước mặt người khác là hành vi mất lịch sự và ko tôn trọng người khác. Nó còn mất vệ sinh, còn vô tư xì mũi đc thì e cũng đến chịu. Mặc dù quán ăn toàn người lạ. Ko cần tôn trọng nhưng đó là ý thức tối thiểu.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
À, bác ở Sài Gòn nên khác Hà Nội là đúng. Và vì tôi không ở Sài Gòn nên tôi đợi người ở Sài Gòn vào nói với bác.
Ở Hà Nội học sinh xì mũi phải vào nhà vệ sinh , ra ngoài , giáo viên giảng viên cũng thế à cụ? SGK dạy trẻ con ở Hà Nội có thêm phần đó nữa à?

phucnhan21

Xe tải
nếu có bị sao thì đứng dậy ra ngoài mà xụt xịt hoặc ngồi 1 mình

em mà bị sao em ko vào đâu, hoặc nếu phải vào thì mình phải giữ ý cho người khác, khạc nhổ, xụt xịt thì phải ra ngoài

ho thì phải bịt mồm và quay đi chỗ khác

nói chung là phải giữ ý chứ cứ ngồi cạnh ông nào xụt xịt, vừa sợ bẩn, vừa sợ lây cúm, mất ngon

Khanhnho

Xe buýt
10 người vn và cả Tây nữa em đảm bảo chả có một người nào phải ra tận ngoài cửa xì rồi vào. Chắc có mỗi cụ.
Tất nhiên nghe ghê, bọn Tây nó xì trong phòng kín còn to mạnh phẹt ghê hơn nhiều. Em ban đầu thắc mắc nhưng chúng nó nói phải chấp nhận vì đó là bệnh. Tất nhiên là ghê nhưng đến lượt mình, người nhà mình , con mình cũng vậy thì chịu. Cụ bắt con cụ phải ra cửa xì mũi ko,
Tây này của cụ là loại white trash. Tây có ăn có học họ lịch sự nơi công cộng. White trash thì còn thô bỉ gấp mấy lần dân mọi.

Lái Máy Lu

Xe máy
Em vào quán thường chọn mặt rồi mới ngồi, gặp trường hợp như cụ chủ thì kinh thật,nhiều người phải nói rằng rất mất lịch sự, kể cả việc vừa ăn vừa lướt điện thoại mở oang oang ra.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ở Hà Nội học sinh xì mũi phải vào nhà vệ sinh , ra ngoài , giáo viên giảng viên cũng thế à cụ? SGK dạy trẻ con ở Hà Nội có thêm phần đó nữa à?
Tôi đánh giá bác chắc không sai. Thế phụ huynh,người đẻ ra không dạy con được cái ý thức tối thiểu thế mà phải đợi nhà trường với SGK? Và tôi cũng đoán là bác cũng đếch đọc sách Đạo Đức của lớp vỡ lòng,và chắc bác cũng được đi học mẫu giáo đâu nhỉ!

ngoctu2109

Xe tăng
Đi ăn e sợ cái hành động xì mũi , rồi km thêm ngón tay vào món ăn lắm .....
Cái quán phở to to ở tp em mà có cả cơ sở trên HN , 1 lần nhìn thấy nv hắt xì hơi vào nồi nước dùng . Từ đấy e nói bye bye vs quán luôn
Khuất mắt trông coi thôi cụ, trc e đi phụ hồ có thằng nhổ cả nc bọt vào nồi canh cả tổ vẫn ngồi ăn vì k biết.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em vào quán thường chọn mặt rồi mới ngồi, gặp trường hợp như cụ chủ thì kinh thật,nhiều người phải nói rằng rất mất lịch sự, kể cả việc vừa ăn vừa lướt điện thoại mở oang oang ra.
Tôi cũng như bác. Và nếu lỡ mình ngồi mà khách vào sau như vậy mình có thể lịch sự,nhẹ nhành góp ý. Và dù sao đó là nơi công cộng. Mọi người đều bình đẳng nhưng không có nghĩa là hành động thiếu ý thức. Cá nhân tôi thấy như vậy.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Tây này của cụ là loại white trash. Tây có ăn có học họ lịch sự nơi công cộng. White trash thì còn thô bỉ gấp mấy lần dân mọi.
Giáo viên của em nói thế. Và em thấy xh nó thế, kể cả giáo sư, quản lý. Đó là bệnh và phải thông cảm, chấp nhận. Chúng nó chỉ dạy trẻ có phải dùng khăn giấy thôi.
Cụ tìm thấy giáo trình nào của Tây hay ta nói xì mũi phải ra cửa, vào nhà vs ko?

197716102003

Xe container
Em đã từng gặp, nhìn thẳng vào mặt em bảo " vô duyên, tởm đoé chịu được". Nói xong không cần biết thái độ người bên đấy .

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đánh giá bác chắc không sai. Thế phụ huynh,người đẻ ra không dạy con được cái ý thức tối thiểu thế mà phải đợi nhà trường với SGK? Và tôi cũng đoán là bác cũng đếch đọc sách Đạo Đức của lớp vỡ lòng,và chắc bác cũng được đi học mẫu giáo đâu nhỉ!
Cụ cứ đưa sách đạo Đức ra. Em thấy xung quanh em thế thì em nói. Cụ chửi bới em cũng như ko vì xh em sống cả hai bên nó thế rồi, ko phải xh mạng trên đây ai cũng có tiêu chuẩn cao vút rồi dè bỉu.

danghoang1988

Xe hơi
E mà gặp thành phần đấy á, e ko ăn mà e cứ ngồi nhìn người đó cho chán thì thôi, xem lần sau có làm vậy nữa k 🥲

NonameNonick

Xe điện
Em xin lỗi nhảy vào comment chút:
Sách giáo khoa có thể không dạy trẻ con ở Hà Nội phần đó; nhưng ở nhà có bố mẹ, ông bà dạy cụ ạ (em nói là ở nhà em).
Còn cụ nói bên tây, giáo sư, quản lý,..họ vẫn xì mũi một cách thoải mái thì sau khi họ làm việc đó (nếu không thể rời vị trí, ví dụ trong cuộc họp) họ sẽ luôn nói: tôi thành thật xin lỗi, hôm nay tôi không thấy được khỏe (trường hợp đồng nghiệp em vẫn làm). Còn lại, hầu hết họ đều ra chỗ vắng người hoặc vào nhà vệ sinh.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ đưa sách đạo Đức ra. Em thấy xung quanh em thế thì em nói. Cụ chửi bới em cũng như ko vì xh em sống cả hai bên nó thế rồi, ko phải xh mạng trên đây ai cũng có tiêu chuẩn cao vút rồi dè bỉu.
Tôi không dè bỉu cái gì cả!
Cũng chưa có (chửi bới) bác,hay xúc phạm ai câu nào. Mạng hay thật thì nó đều thể hiện ý thức,phông văn hóa của mỗi cá nhân.
Và cái việc ( đưa sách Đạo Đức ra) vì tôi có được học,có đọc,và được nhắc nhở,dạy ý thức từ nhỏ bác ạ!
Còn việc (xung quanh bác nó thế) thì bác phải có ý thức riêng chứ không phải là thấy nó ( bình thường) và mặc nhiên theo nó.

thosandocu

Xe buýt
Nói thật với cụ chủ bất cứ ai từng đi ăn phở, ăn bún kể cả cụ đều đã xảy ra hiện tượng chảy nước mũi, ngứa mũi khi ăn được vài miếng, có thể do hơi nóng từ bát bốc lên xộc thẳng vào mũi, những người mẫn cảm không thể không xì ra được.....Quán thì đông bỏ bát đứng dậy đi tìm chỗ xì thì NV nó tưởng ăn xong rồi nó dọn cmn luôn.

motthoidongbim

Xe điện
Cụ đừng đảm bảo mạnh thế.
Ngoài cụ kia còn có em và cả gia đình em, và nhiều người em quen nữa, không thấy ai xì tại bàn ăn cả. Là em thì em sẽ vào WC, xì xong rồi ra ăn. Con cái em cũng được em dạy để không hành động như thế.
P/S: chỉ nên đảm bảo với những hành động của mình hoặc những gì mình thấy, đừng gom tất cả xã hội vào theo phỏng đoán mình ạ.
Thầy giáo dạy Lí ngày xưa bị xoang nặng. Thầy toàn xì vào khăn mùi xoa. Hix. 1 tiết mà liên tục luôn. Bảo thầy ra ngoài or nvs để xì thì chắc hết tiết.
Người có ý thức thì nên cúi or quay mặt ra chỗ khác che đi mà xịt thôi. Chứ ngoài MB hay bị xoang. Ko tránh được đâu cccm ạ.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Em xin lỗi nhảy vào comment chút:
Sách giáo khoa có thể không dạy trẻ con ở Hà Nội phần đó; nhưng ở nhà có bố mẹ, ông bà dạy cụ ạ (em nói là ở nhà em).
Còn cụ nói bên tây, giáo sư, quản lý,..họ vẫn xì mũi một cách thoải mái thì sau khi họ làm việc đó (nếu không thể rời vị trí, ví dụ trong cuộc họp) họ sẽ luôn nói: tôi thành thật xin lỗi, hôm nay tôi không thấy được khỏe (trường hợp đồng nghiệp em vẫn làm). Còn lại, hầu hết họ đều ra chỗ vắng người hoặc vào nhà vệ sinh.
Nghĩa là luôn dạy ngoài quán cóc ngoài đường xì mũi phải ra khỏi quán? Còn lớp học cơ quan… thì ko cần đúng ko? Hay con cụ trong lớp học cũng phải ra ngoài hoặc vào nhà wc xì mũi ?