[Funland] Các cụ đặt phòng trên Agoda lưu ý nhé

kienvinh

Xe lăn
Nhiều ks em từng ở qua, họ đổi giờ nhận phòng từ 2:00pm sang 4:00pm. Những ks , gần khu vui chơi, đông khách, họ còn ghi 1 tấm bảng, nếu khách nhận phòng sớm, và trả phòng trễ, ngoài giờ ấn định, phải trả thêm tiền.

Tuy nhiên, với khách quen, thì được ưu đãi, du vi nhiều, và em từng nhận được phòng, khi check in ở Singapore lúc 7:00 am, và trả phòng lúc 6:00pm, mà không phải trả thêm phí tổn nào khác.
Singapore hay Hồng Kông... thì đều là người Trung Quốc kinh doanh. Ai ghét họ điểm gì không biết, tôi chỉ thấy họ kinh doanh tốt. Có hôm, trong khách sạn của họ, tôi ngồi nghênh ngang ăn sáng đến 10h, là hết giờ ăn sáng, thì họ qua nhắc: bọn tôi phải dọn đồ đi rồi, ông có lấy gì thêm ra lấy đi nhé. Phải khách sạn VN thì lại chẳng lẳng lặng dọn hết đi rồi sưng xỉa ra. Những chi tiết nhỏ như thế chứng tỏ cái tâm khi làm dịch vụ của họ.

money_talk

Xe tăng
Việc book phòng, thậm chí thanh toán (qua apps) rồi mà vẫn không có phòng em đã trải qua, mấy hôm trước có cụ cũng kể trong một thớt khác: cụ ấy đặt cho cả đoàn ở ks gì ở Cô Tô, đến nơi thì không có phòng.

Nói chung việc này không phải hiếm, có điều em đều thấy lý do phần lớn là do sự thiếu chuyên nghiệp của ks lẫn cả hệ thống booking chứ lý do do ks cố tình lươn lẹo hủy phòng để bán giá cao thì em chưa thấy bao giờ thật. KS chỉ cần 3-4* là họ phải tính đến uy tín của mình rồi chứ, để khách đánh review thấp cho thì sao bù cho thiệt hại được?
Cụ nói đúng vì nghĩ việc đáng giá chi quan trọng với chủ ks, với lãnh đạo. Với nhân viên sale họ cài đặt giá sai thì họ sãn sàng làm bậy để ko bị đền chứ ko cần uy tín hộ ks.

NewVegas

Xe tải
P/S: em thắc mắc việc này cũng vì hình như gần đây mới có trò đó, trước đây em đi có bao giờ bị tính phí đâu nhỉ? Đến sớm thì chờ lấy phòng thôi, thông thường cũng được lấy phòng sớm rồi đi ăn trưa, không mất phí thêm. Bây giờ hoặc phải 2h mới có, nếu có phòng lại phải bị tính thêm tiền.
Có thể hồi này họ làm ăn tốt hơn hoặc vào mùa cao điểm cụ ạ! Em nói đơn giản thế này, ngày nào họ cũng full phòng, 12h khách cũ mới đồng loạt check out, đến giờ này họ mới bắt đầu dọn phòng đc ạ. Hai năm vừa rồi covid nên nhân lực ngành này cũng đang khan hiếm, đặc biệt là lực lượng dọn phòng chuyên nghiệp. Nên việc dọn phòng có thể ẩu hơn và lâu hơn (nếu ks yêu cầu cao). Nếu khách muốn check in sớm, họ phải gọi thêm lực lượng dọn phòng casual (ko nuôi lương) và phải trả thêm khoản này để làm nhanh, có phòng sớm cho khách. Do đó có thể họ phải thu thêm phụ phí. Chứ điện nước cũng ko đáng bao nhiêu đâu ạ.

P/S: Em cũng đang tính quay lại làm nghề dọn phòng (trước ở nước ngoài em có đi làm thêm). Hiện nay ở Hạ Long họ trả 50k/phòng bất kể phòng bẩn hay phòng khách lưu. Ngày xưa ở bển sức e làm 1 ngày 20 đến 30 phòng ngon ơ. Hị hị!

windy1

Xe điện
Singapore hay Hồng Kông... thì đều là người Trung Quốc kinh doanh. Ai ghét họ điểm gì không biết, tôi chỉ thấy họ kinh doanh tốt. Có hôm, trong khách sạn của họ, tôi ngồi nghênh ngang ăn sáng đến 10h, là hết giờ ăn sáng, thì họ qua nhắc: bọn tôi phải dọn đồ đi rồi, ông có lấy gì thêm ra lấy đi nhé. Phải khách sạn VN thì lại chẳng lẳng lặng dọn hết đi rồi sưng xỉa ra. Những chi tiết nhỏ như thế chứng tỏ cái tâm khi làm dịch vụ của họ.
Em từng ở qua Grand Hyatt Hong Kong, Conrad Hong Kong và Conrad Singapore. Những ks nầy, khi em phải trả phòng sớm, không kịp ăn sáng, thì họ đều pack 2 phần thức ăn vào hộp cho em mang đi ra phi trường.

Những ks 5 sao, dù giờ giấc ăn sáng đều có ấn định rỏ ràng, và nv ks rất lịch sự thông báo cho khách biết, trước khi đóng cửa buffet.

Ks 5 sao, ở VN, em chưa từng ở qua. Tuy nhiên, em nghĩ, JW Mariott, Hyatt hay Hilton,sẽ có cách hành xử giống y như vậy, đối với khách quen của tập đoàn nầy.

windy1

Xe điện
Em chỉ thỉnh thoảng xử dụng Agoda / booking đặt phòng, nếu như em không thể tìm được những ks quen thuộc, ở những nơi em sẽ đến. Thông thường là 1-2 đêm thôi.

Điều em nhận thấy có sự thay đổi rỏ rệt, từ lúc Covid-19 xảy ra, ks, em hay đặt ở Male Maldives, họ không còn cho miễn phí ăn sáng và đưa đón nữa.

Em check cả Booking và Agoda, đều làm như vậy hết. Điều đó có nghĩa là benefit dành cho khách giảm đi, so với trước đây.

xebobabanh17201

Xe điện
Thằng agoda nó hiển thị phòng 2NL( + 02 trẻ em từ 2-17 tuổi) nên em book luôn. sau thấy có nghi ngờ gọi đến Hotel bảo ko có 2 trẻ em tuổi đó đấu :).

kienvinh

Xe lăn
Em cũng mới book qua agoda 3 tối ở FLC từ 12-15. Trả tiền xong mới gọi check hotel. Nghe các cụ nói mới biết có quả back tiền.

Mà em tưởng có phòng thì trên đó mới ghi available chứ. Trừ phi còn 1, 2 phòng mà lại nhiều khách đặt trùng thời điểm.
Có back tiền (cashback) hoặc tiền thưởng (cash reward) nó hiện lên lúc đặt rồi, cụ không thấy tức là không có.

80Bê

Xe buýt
Nhân tiện em hỏi các cụ có nhiều kinh nghiệm về giờ giấc lấy phòng/trả phòng: Gần đây em đi nghỉ thì thấy hầu hết đều chỉ cho nhận phòng sau 2h chiều, lấy trước đó phải trả phí lấy phòng sớm, thường là nửa giá phòng.
+ Cái mốc 2h hình như là mới có, ngày xưa em nhớ mình đi toàn đến nơi vào tầm cuối buổi sáng 10-11h đến chờ một lúc là nhận phòng. Hồi đó em nhớ trả phòng tầm 11h thì mình cũng kỳ vọng tầm 11h30 có phòng. Không hiểu sao giờ các nơi đều chuyển sang 2h chiều, không biết có phải thông lệ mới không nhưng mà 2h thì khá bất tiện.
+ Phí lấy phòng sớm cũng hơi khó chịu, đằng nào phòng đấy khách trước trả rồi còn trống. KS không mất thêm chi phí gì mà cứ thích tính tiền. Không rõ thông lệ việc này trong ngành thế nào các cụ? Trả phòng muộn thì phải mất phí em OK vì có thể ảnh hưởng khách sau. Lại nhớ ngày xưa mình đến sớm có thể không có phòng ngay phải đợi chứ có bao giờ bị tính phí này đâu.
Giờ trả phòng là 12h, họ cần 2 tiếng để dọn phòng nên thông lệ quốc tế là 14h nhận phòng, thậm chí có nơi 15h mới nhận phòng. Đấy là quy định chứ nếu đến nơi mà có sẵn phòng đa số họ cũng cho lấy sơm hơn.