Các cụ đánh giá thế nào về Focus 2016

wanabeme308

Xe máy
Con ANF có bộ cửa đầm, đóng chắc nịch, đẩy nhẹ là phập ngay. Ecoboost không ưng nhất là chuyện này, trầm trọng nhất ở 2 cửa sau .
Vậy à bác? Tò mò quá chắc đợt tới bảo dưỡng xe phải ghé ngang test thử. Xe em các bác hàng xóm test cửa nẻo đang thích lắm, không lẽ đời sau lại chán hơn ah?

wanabeme308

Xe máy
Bản thân chiều dài hàng ghế sau của xe hạng B sẽ không hợp lý, nhưng lại cho cảm giác khoảng cách giữa hai hàng ghế là rộng hơn, tuy nhiên khi mình không thể ngồi vừa vặn thân người cũng như phần đùi không vừa với toàn bộ ghế, thì sẽ rất mỏi khi đi đường xa. Hạng C thường làm chiều dài ghế vừa khít, ngồi phát là từ hông đến đầu gối ôm khít với ghế. Thế nên ngồi lâu vẫn rất thoải mái. Về cơ bản không gian ở giữa ghế sau chủ yếu là cộng thêm nên thiết kế thế nào cũng không hợp lý, nên thôi em không ý kiến gì.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Em nói không gian bên trong đó bác. ở câu đầu tiên đó, mọi thứ con City phải làm mỏng cơm hẳn để cho người ta chui lọt cái xe mà bác. City thì phải so với Accent Blue của Hyundai. Chứ còn so không được với ANF rồi.
Em chỉ quan tâm cái chỗ không gian còn lại để sd thôi ko qtam mấy chỗ dầy mong đâu

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ quan tâm cái chỗ không gian còn lại để sd thôi ko qtam mấy chỗ dầy mong đâu
Thế bác vẫn chưa hiểu. Xe hạng cao ghế nó dày hơn ngồi mới sướng, không gian sử dụng thì các xe cùng hạng đều same same nhau hết. Cửa focus cực dày và chắc chắn an toàn luôn. Xe mở cái cửa đã thấy sướng rồi.

Cuongpham2.2

Xe đạp
Con ANF có bộ cửa đầm, đóng chắc nịch, đẩy nhẹ là phập ngay. Ecoboost không ưng nhất là chuyện này, trầm trọng nhất ở 2 cửa sau .
Vụ này em đến Ford An Đô test, công nhận là ANF cửa đóng chắc hơn hẳn Ecoboost, ko hiểu sao đời sau lại kém đời trước ở điểm này, nên thành ra lại hơi lăn tăn khi quyết định mua

Khổ_Chủ

Xe đạp
Vụ này em đến Ford An Đô test, công nhận là ANF cửa đóng chắc hơn hẳn Ecoboost, ko hiểu sao đời sau lại kém đời trước ở điểm này, nên thành ra lại hơi lăn tăn khi quyết định mua
Các bác sâu góp ý trực tiếp cho nhà máy khắc phục ngay được thì tốt. Xe đắt hơn ANF gần 10k Mẽo mà để cái cửa tệ quá! Khắc phục chắc không khó. Không lẽ các sâu, đại lý và nhà máy lại để cảnh doanh số èo uột diễn ra chỉ vì cái xe hiện đại có bộ cửa đểu!!?

Mountain King

Xe máy
Em không hiểu cái câu "ANF cửa đóng chắc hơn hẳn Ecoboost" của cụ.
Em đã order con FF Titanium 1.5 ecoboost và con này không phải là ANF? Mong các cụ thông não giúp.

Sent from my iPhone using Tapatalk

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Em không hiểu cái câu "ANF cửa đóng chắc hơn hẳn Ecoboost" của cụ.
Em đã order con FF Titanium 1.5 ecoboost và con này không phải là ANF? Mong các cụ thông não giúp.

Sent from my iPhone using Tapatalk
Anf là chỉ đời chưa facelift cụ ạ. Lúc đấy ford bắt thiết kế lại hoàn toàn focus nên gọi là all new focus. Xe cụ đang đặt là bản facelift của anf cũng là bản mới nhất luôn. Nhiều cụ vẫn quen gọi xe chưa facelift là anf :D.
Còn về cửa xe, em chưa xem xe mới nhưng em thấy anf cho cảm giác đóng cửa chắc hơn vì cửa dày vsf bản lề khá cứng. Em nghĩ focus ecoboost cửa vẫn dày nhưng có thể bản lề trơn hơn nên các cụ thấy thế thôi.
Về cửa xe em đánh giá focus là cực kỳ dày và chắc, phải lên merc bim mới có cảm giác có cái cửa như focus. Cụ nào đi nhiều focus mà sang cửa xe nhật hàn chắc chắc sẽ chán.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Các bác sâu góp ý trực tiếp cho nhà máy khắc phục ngay được thì tốt. Xe đắt hơn ANF gần 10k Mẽo mà để cái cửa tệ quá! Khắc phục chắc không khó. Không lẽ các sâu, đại lý và nhà máy lại để cảnh doanh số èo uột diễn ra chỉ vì cái xe hiện đại có bộ cửa đểu!!?
Đóng nhẹ hơn chưa chắc đã đểu. Cửa anf bản lề hơn cứng nên cụ thấy thế thôi. Em đóng cửa bim 3 mà còn thấy nó nhẹ hơn focus nhưng chắc chắn nó ko đểu hơn.

Khổ_Chủ

Xe đạp
Đóng nhẹ hơn chưa chắc đã đểu. Cửa anf bản lề hơn cứng nên cụ thấy thế thôi. Em đóng cửa bim 3 mà còn thấy nó nhẹ hơn focus nhưng chắc chắn nó ko đểu hơn.
Khung, gầm, giàn đồng của xe, và ngay cả chất liệu, độ dày 4 cánh cửa vẫn như ANF. Vậy nay facelift mà bị lỗi bộ cửa thì các kỹ sư cơ khí của Ford VN nên xem lại và khắc phục ít nhất cũng phải tốt như cũ. Bộ cửa của focus gần như thuần về cơ khí. Muốn đóng tốt cần đồng thời đảm bảo ít nhất 3 yếu tố: Độ trơn, độ nghiêng của bản lề đúng + độ dày (nặng) của cánh cửa thích hợp (yếu tố này đã giống xe tốt đời trước rồi) + ngàm giữ cửa ngon lành. Không khó để nhà sản xuất nghiêm túc khắc phục.

Chỉnh sửa cuối:

Q.Minh

Xe máy
Cụ ơi, focus cực vọt nhưng đúng là có lúc bị hẫng nhất là lúc như cụ nói, vừa ga nó vọt ngay rồi cụ phanh rồi lại ga tiếp. Lúc này nhiều lúc sẽ hẫng vì xe đang nghĩ..không biết đi số nào, nhiều lúc còn giạt giật.
Em thì đi quen nên giải quyết như sau, cụ ga xe vọt sau đấy đừng phanh quá gấp mà ấn phanh rồi rà phanh nhẹ nhàng thôi. Sau đó để khoảng 0.5s cụ mà ga nó dzot kinh luôn. Ở phố em đảm bảo xe dưới tỏi rưỡi thì cụ đi focus vượt sẽ sướng nhất vì nhỏ mà nhanh.
Mà xinh xinh váy ngắn cụ cứ đuổi thế có ngày hôn mít đó :P
Nhà cháu đang đi Fiesta cũng dùng PS ly hợp kép thì cháu thấy đi rất hay chứ ko giật hay vọt như mọi người nói, quan trọng là phải biết cách đi thôi ạ :)
Trước khi tăng tốc thì mình nên nhớm nhớm ga một chút ạ chứ ko nên đang đứng yên rồi đạp thẳng 1 phát
Thứ 2 là chẳng hạn khi tăng tốc để vượt rồi sau đó muốn giảm tốc thì hạ ga cho nó xuống đều vì nếu ấn phanh luôn thì như mọi người nói thì sẽ thấy hẫng ạ :)

khactuyen

Xe tăng
Nhà cháu đang đi Fiesta cũng dùng PS ly hợp kép thì cháu thấy đi rất hay chứ ko giật hay vọt như mọi người nói, quan trọng là phải biết cách đi thôi ạ :)
Trước khi tăng tốc thì mình nên nhớm nhớm ga một chút ạ chứ ko nên đang đứng yên rồi đạp thẳng 1 phát
Thứ 2 là chẳng hạn khi tăng tốc để vượt rồi sau đó muốn giảm tốc thì hạ ga cho nó xuống đều vì nếu ấn phanh luôn thì như mọi người nói thì sẽ thấy hẫng ạ :)
E nghĩ Focus 2.0 giật mạnh hơn do ĐC khỏe hơn nhiều FFi, đúng là HS PS nó vẫn ngu ngu với điều kiện giao thông phức tạp kiểu VN, nhiều lúc ko biết lên hay xuống số nữa cơ.
Đi chậm 10-20km/h nhiều lúc xe còn tự ga lên tý rồi mới thôi (chắc đi chậm quá nó sốt ruột???)
CŨng may Focus 2016 đã thay bằng loại AT biến mô thủy lực đi phố mượt mà rồi.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ Focus 2.0 giật mạnh hơn do ĐC khỏe hơn nhiều FFi, đúng là HS PS nó vẫn ngu ngu với điều kiện giao thông phức tạp kiểu VN, nhiều lúc ko biết lên hay xuống số nữa cơ.
Đi chậm 10-20km/h nhiều lúc xe còn tự ga lên tý rồi mới thôi (chắc đi chậm quá nó sốt ruột???)
CŨng may Focus 2016 đã thay bằng loại AT biến mô thủy lực đi phố mượt mà rồi.
Chuẩn cụ ơi, hộp số ly hợp kép là công nghệ tiên tiến hơn hiện đã được các hãng Merc, Audi, Porsche sử dụng nhưng đúng là nó không hợp với điều kiện đi phố ở Vn. Ford là hãng xe bình dân duy nhất ở VN đưa hộp số này vào sử dụng.
Nói thật ở VN đi phố hay nhất là CVT, hoặc hộp số AT thông thường, Ford cũng đã để ý điều này và thay hộp số truyền thống cho Focus mới.

khactuyen

Xe tăng
Chuẩn cụ ơi, hộp số ly hợp kép là công nghệ tiên tiến hơn hiện đã được các hãng Merc, Audi, Porsche sử dụng nhưng đúng là nó không hợp với điều kiện đi phố ở Vn. Ford là hãng xe bình dân duy nhất ở VN đưa hộp số này vào sử dụng.
Nói thật ở VN đi phố hay nhất là CVT, hoặc hộp số AT thông thường, Ford cũng đã để ý điều này và thay hộp số truyền thống cho Focus mới.
Chiều nay cụ đi test FC Ecoboost ko? hội FC có vài ae định đi test cái xem sao.

fordfiesta2013

Xe tăng
Khung, gầm, giàn đồng của xe, và ngay cả chất liệu, độ dày 4 cánh cửa vẫn như ANF. Vậy nay facelift mà bị lỗi bộ cửa thì các kỹ sư cơ khí của Ford VN nên xem lại và khắc phục ít nhất cũng phải tốt như cũ. Bộ cửa của focus gần như thuần về cơ khí. Muốn đóng tốt cần đồng thời đảm bảo ít nhất 3 yếu tố: Độ trơn, độ nghiêng của bản lề đúng + độ dày (nặng) của cánh cửa thích hợp (yếu tố này đã giống xe tốt đời trước rồi) + ngàm giữ cửa ngon lành. Không khó để nhà sản xuất nghiêm túc khắc phục.
Thôi em nghĩ cái này dễ nhất là mang 1 con cũ một con mới ra so sánh song song. Nói kiểu này khó chứng minh lắm ạ

Nghĩa ĐQ

Xe tải
Focus hơi đắt nhưng e ấy rất tuyệt. Công nghệ khỏi fai nói

Bigbaby

Xe tải
Vãi bác, em đi ANF, thằng em vợ em đi City, hai con đậu gần nhau con City không có tuổi luôn. Taplo phải làm mỏng hẳn lại, khoảng cách giữa 2 ghế trước rất hẹp nên phải thiết kế giản tiện rất nhiều cho phần hộp số. Ghế ngồi cũng không chắc chắn mà lại còn ồn nữa. Tuổi gì mà so với ANF?
Điều hoà có cửa gió sau mà nó không lạnh bằng thì bây giờ phải hỏi lại là nhu cầu mình muốn là xe nó lạnh hay xe có cửa gió? Nếu cho bác cái cửa gió mà nó không lạnh thì bác có chịu không? Chứ con ANF của em là lạnh run cả xe đấy chưa bao giờ bị than nóng luôn.
Cửa gió sau ANF nó nằm ở gầm ghế trước cụ ạ. Cụ đặt chế độ gió thổi xuống chân, mấy cụ ghế sau lạnh chân ngay.