[Funland] Các cụ đã từng quyết toán thuế thành công chưa

vutranhung

Xe tăng
2 tháng chưa thấy trả lời thì cụ phải xách đít lên tận cơ quan thuế để lấy tờ quyết định. Chắc của cụ cũng bị từ chối rồi.
Sau đó e thấy họ gửi cho cái mail nội dung như này, chắc e phải xách đít lên rồi, trạng thái mới chỉ là hạch toán gói tin thành công
"Trường hợp qua kiểm tra hồ sơ đầy đủ theo quy định: đề nghị người nộp thuế đến cơ quan thuế trực tiếp quản lý theo địa chỉ nêu tại phần cuối thông báo này để nhận Giấy chứng nhận ĐKT hoặc Thông báo MST trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc kể từ ngày cơ quan thuế tiếp nhận hồ sơ ghi trên thông báo này. Trường hợp người nộp thuế đăng ký nhận kết quả tại nơi khác, cơ quan thuế sẽ gửi kết quả qua bưu điện đến địa chỉ người nộp thuế đã khai báo trên hồ sơ."
Mình lên cơ quan thuế lấy tờ quyết định rồi làm gì tiếp Cụ nhỉ

Haiprozzz

Xe buýt
Sau đó e thấy họ gửi cho cái mail nội dung như này, chắc e phải xách đít lên rồi, trạng thái mới chỉ là hạch toán gói tin thành công
"Trường hợp qua kiểm tra hồ sơ đầy đủ theo quy định: đề nghị người nộp thuế đến cơ quan thuế trực tiếp quản lý theo địa chỉ nêu tại phần cuối thông báo này để nhận Giấy chứng nhận ĐKT hoặc Thông báo MST trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc kể từ ngày cơ quan thuế tiếp nhận hồ sơ ghi trên thông báo này. Trường hợp người nộp thuế đăng ký nhận kết quả tại nơi khác, cơ quan thuế sẽ gửi kết quả qua bưu điện đến địa chỉ người nộp thuế đã khai báo trên hồ sơ."
Mình lên cơ quan thuế lấy tờ quyết định rồi làm gì tiếp Cụ nhỉ
Lên đó có gì hỏi ngay tại đó cụ, đỡ mất công lên xuống lần nữa.

Haiprozzz

Xe buýt
Cụ bon chen phết nhỉ? Em chỉ khai con em vì bố mẹ cả nội và ngoại đều có lương hưu!
Thuế VN mình khá nặng mà cụ, lên thang thuế 20% thì 1 người phụ thuộc cũng bớt được 10 củ năm rồi

vneseman

Xe lăn
Em tự quyết toán thuế 2 lần và đều thành công. Lần 1 thiếu mất A đồng, sau đó mấy năm thì lần 2 thừa B đồng, B gấp 4 lần A nhưng thuế nhất quyết không tự trừ, còn phạt 1 đống nộp muộn trên món A (vẫn giữ món B của em, tất nhiên ko có đồng lãi nào rồi). Giờ em nộp tiền vào clear món A + phạt muộn thì thuế đòi lại giấy tờ quyết toán năm của món B (từ đời tám hoánh nào rồi) thì mới trả món B. Kiểu nộp thừa thì lâu mứt trâu hóa bùn còn nộp thiếu nó tính nộp chậm ko thiếu 1 đồng. Vãi thuế :))

Yeuaibaygio

Xe container
Không phải em bị mà là mẹ em bị cụ, mà mẹ em tạo mst từ cơ quan thuế khi đi đóng thuế đất này nọ thôi, bọn thuế tắc trách là khi thấy số căn cước công dân mới ko hỏi xem có mst cũ không mà nó tạo luôn mst mới dẫn tới 2 mst, đã vậy còn nhập sai ngày sinh của 1 ng phụ thuộc em nữa.
Đợt vừa rồi bao nhiêu người bị như này, toàn những người có liên quan đến giao dịch nộp thuế nhà đất, xe cộ...

Yeuaibaygio

Xe container
2 nguồn thu nhập vẫn nhờ công ty quyết toán được tất nhiên là sai qui đinh, nhưng nếu cty quyết toán xong mà thuế ko thiếu thì vẫn ko sao. Còn nếu sau khi cty qt rồi mà cụ thiếu thuế thì phải làm đơn hủy qt tại cty đóng thuế lại, tự mình làm qt.
Thế công ty đấy quá liều đấy cụ ạ. Đã quyết toán thì nguồn nào khít nguồn đấy sao mà thừa để nộp cho nguồn kia được được, trừ khi tổng các nguồn thu nhập của cụ chưa đến mức nộp thuế.

Haiprozzz

Xe buýt
Thế công ty đấy quá liều đấy cụ ạ. Đã quyết toán thì nguồn nào khít nguồn đấy sao mà thừa để nộp cho nguồn kia được được, trừ khi tổng các nguồn thu nhập của cụ chưa đến mức nộp thuế.
Khi cty quyết toán cho cụ họ ko thấy được nguồn thu nhập kia đâu cụ, họ chỉ quyết toán như cụ có 1 thu nhập. Nhưng em giả sử trong trường hợp năm đó cụ dư 10 đồng, mà cty quyết toán được 9 10 đồng thì cụ có thể cho cty quyết toán luôn đỡ bị thuế hành hạ thôi :))

dexom

Xe Cứu Trợ
Em nhờ kế toán làm 1 phút

talabean

Xe máy
Của em tự quyết toán từ tháng 4 đến giờ vẫn chưa thấy tiền về :(

Yeuaibaygio

Xe container
Khi cty quyết toán cho cụ họ ko thấy được nguồn thu nhập kia đâu cụ, họ chỉ quyết toán như cụ có 1 thu nhập. Nhưng em giả sử trong trường hợp năm đó cụ dư 10 đồng, mà cty quyết toán được 9 10 đồng thì cụ có thể cho cty quyết toán luôn đỡ bị thuế hành hạ thôi :))
Em đã bảo quyết toán 1 nguồn chuẩn thì lấy đâu ra dư, vẫn còn nguyên cái nguồn khác chưa nộp tí nào mà cụ cười. Cụ ủy quyền cho cty quyết toán là cụ phải ký ủy quyền (cam kết chịu trách nhiệm). Như vậy là mấy lỗi đấy cụ ạ, ít nhất là không quyết toán và chậm nộp. Chưa kể nặng hơn là gian lận, trốn thuế.
À còn trường hợp cụ tạm nộp thừa mà không có nhu cầu nhận về thì thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

dealer-ck

Xe tăng
Các cụ cài etax và cơ bản số tiền hoàn cụ khai và trên etax khớp nhau thì OK
Nhiều khi lỗi tùe phía thuế cũng làm ae vã mồ hôi

Haiprozzz

Xe buýt
Em đã bảo quyết toán 1 nguồn chuẩn thì lấy đâu ra dư, vẫn còn nguyên cái nguồn khác chưa nộp tí nào mà cụ cười. Cụ ủy quyền cho cty quyết toán là cụ phải ký ủy quyền (cam kết chịu trách nhiệm). Như vậy là mấy lỗi đấy cụ ạ, ít nhất là không quyết toán và chậm nộp. Chưa kể nặng hơn là gian lận, trốn thuế.
À còn trường hợp cụ tạm nộp thừa mà không có nhu cầu nhận về thì thôi :))
Thì em đang nói nộp thừa hay vừa đủ. Nói chung cụ cứ ko thiếu thuế thì chả ai hỏi cả.