Các cụ đã Mua Nhà như thế nào ???

Okane

Xe container
E chả mua được cái nào, toàn vợ với con e mua....

quangp5

Xe điện
Em mua cái nhà đầu tiên năm 2009, cái thứ 2 năm 2012 sau khi bán cái thứ 1. Cụ muốn hỏi kinh nghiệm về mua bán nhà hay quá trình kiếm tiền đến lúc mua nhà? Em đoán là hỏi về quá trình có tiền để mua nhà phải k?
Em tốt nghiệp ĐH năm 2004, đi làm luôn với mức lương 900k/tháng.
Năm 2006 vẫn vất vưởng cù bơ cù bất. Nhà ở quê thì nghèo, họ hàng anh em thì cũng như mình. Đúng là không có tiền thì cái đầu cũng rỗng tuếch.
Năm 2007 VN gia nhập WTO, thời kỳ đỉnh cao của các doanh nhân thành đạt. Bạn bè đi làm lương cao gấp mấy lần lương công chức của mình. Nghĩ mà tủi. Cũng muốn dứt áo ra đi nhưng không đủ can đảm.
Năm 2008 tích được tí vỗn còm nhờ làm thêm --> cái đầu bắt đầu biết nghĩ đến khái niệm dùng tiền đẻ ra tiền. Với 1 công chức xỏ chân gầm bàn ngày 8 tiếng như em thì phù hợp nhất là đầu tư chứ làm kinh doanh thì không có đủ vốn và nhất là không có thời gian. Bắt đầu nghiên cứu thị trường chứng khoán. Vừa tự học, vừa thực hành và trả giá là 90% số vốn ban đầu ra đi theo cái sườn xuống lịch sử của VNI chart (1000 điểm xuống 366 điểm). Cuối năm thị trường hồi lại thì lấy lại hết được những gì đã mất. Có cảm giác làm chủ cuộc chơi (dù là ngộ nhận).
Năm 2009 thị trường CK phục hồi mạnh, đó cũng là cơ hội thăng hoa nhất làm thay đổi cuộc đời. Tuy vậy, vẫn đủ tỉnh táo để nhận ra cuộc chơi nào cũng cần biết dừng lại đúng lúc. Trong lúc đám đông vẫn đang say sưa với những nhận định của các nhà chuyên gia thì em lặng lẽ rút hết vốn về đi mua cho mình 1 cái chuồng chim đầu tiên.

Kinh nghiệm của em chỉ có thế. Tóm lại là ở VN mình nếu chỉ làm công ăn lương thì không mua nhà được. Nhất định phải có yếu tố chộp giật ạ.

mabu_210

Xe điện
Tình hình là ae trong otofun mình có nhà rất nhiều rồi, có mấy cụ có cả Villa nữa…Nhưng đối với một vài cụ như e, thì quá trình có được một căn nhà là cả một quá trình gian nan….
Lập topic này các cụ vô chia sẻ quá trình mình "rước" được căn nhà nhé.
Nhà có 2 chị em, chị lấy chồng roài, hiện tại v/c e đang ở nhà bố mẹ, tất nhiên cuối cùng thì các cụ cũng để lại nhà cho con cháu thôi, nên việc mua nhà cũng ko fải là cấp bách lắm. Cả 2 v/c e đều làm công ăn lương, nhưng cũng tích cóp bóp bụng chỗ này thóp bụng chỗ kia, sau chục năm cũng để ra đc 1 tí nên cũng muốn mua cái nhà nhỏ hơn 1 tỏi, hiện tại vẫn đang trong quá trình tìm kiếm nên chả có j để chia sẻ với cụ.

tungkhuyen

Xe điện
E lấy vợ cụ ạ. Đơn giản dễ làm mà ai cũng phải làm ạ.

nganvitga

Xe tăng
Em mua cái nhà đầu tiên của người quyen phải mặc cả họ cho nợ trả dần trong vòng 1 năm và huy động mọi nguồn lực từ người thân và bạn bè. Cũng may cày quốc được để trả đúng hẹn. Nếu cụ nào kinh doanh hoặc chứng minh được thu nhập thì có thể vay Bank. Em cũng đang vay làm cái nữa

LÝ TRƯỞNG

Xe tăng
Em thì ko phải mua mà đc nhà nước phân cho cái nhà ở địa chỉ chỗ thường ở của em đấy.cụ nào cần em bán lại cho.

porsche0706

Đi bộ
Em mới ra trường làm được 5 năm h mà dồn hết tất cả tài sản cộng cả bán quần áo trên ng chắc cũng chỉ mua được miếng đất là cùng :v Đang tính kiếm người yêu tiêu chuẩn đầu tiên là phải có nhà :)))

Lacet_ti

Xe container
Em thì lấy vợ cái, có mỗi bộ quần áo và dai sờ khô.
Thế mà tự dưng có ông mua đấy, xây nhà, lại khuyến mại thêm quả camry nữa, đến khổ
Các cụ thử đoán. Người tốt bụng đÓ là ai

Pumzen

Xe ba gác
Nói chung, sở hữu một cái nhà riêng cho mình là ước mơ cháy bỏng nhất của bất cứ người đàn ô nào. Tuy là vậy,nhưng nó cũng tùy thuộc vào từng bối cảnh,từng suy nghĩ tính toán của mỗi cá nhân.
Đối với nhà cháu,cũng có những tính toán riêng nhưng lại nặng về GĐ,về anh em.
Những năm của thập kỷ 90,nhà cháu ở nước ngoài về. Số tiền mình tích cóp bên ấy thừa sức mua một căn nhà to,đàng hoàng. Gđ nhà cháu lúc đấy có 6ng,gồm bố mẹ và 4 a e trai. Cả 4 ng đều chưa lập GĐ. Như một ng khác,có lẽ họ sẽ mua ngay cho mình một căn nhà riêng.
Nhưng nhà cháu lại k làm thế. Với những ký ức tuổi thơ,những giàng buộc tình cảm giữa a e nhà cháu,hơn nữa khi mới ở xa về,nhà cháu càng k muốn mình phải xa bố mẹ,xa a e một lần nữa.
Vì ngôi nhà cũ của bố mẹ là một căn nhà cấp 4,mặt đường,rộng chỉ chưa đến 30 m. Nhà cháu đã quyết định dùng số tiền của mình có để xây lên cho mỗi ng 1 tầng. Số vốn còn lại dùng để buôn bán KD. Mấy a e đều cộng tác hỗ trợ lẫn nhau phát triển.
Lạy giời! Chuyện KD của GĐ nhà cháu cũng thuận buồm,xuôi gió. Dần mỗi ng cũng lập GĐ. Cả 4 nàng dâu cũng đều rúc vào cái ổ tầm gần 30m này. Sinh hoạt chung đụng rất khó khăn khi tất cả đều có con. Nhưng nhờ a e đoàn kết,nên chưa bao giờ có chuyện xích mích,thậm trí kêu ca phàn nàn cũng k xảy ra.
Đến bây giờ thì đã khác xưa. Ngôi nhà cũ thì vẫn để làm nơi thờ cúng tổ tiên. Nhờ chịu khó làm ăn,tích lũy. Tất cả mọi ng đều đã có riêng một vài căn. Nhưng một điều quan trọng nhất là sự gắn bó của a e k bao giờ thay đổi.
Mới đây,nhà cháu bị một sự cố tai ương làm cháy sạch CH. Thiệt hại là tương đối lớn. Nhưng chỉ 1 tháng a e nhà cháu xúm vào làm là khắc phục đc ngay.
Trên đây là quá trình có được nhà riêng của nhà cháu là như vậy! Nó cũng rất giản đơn như bao ng khác.

tieunhupha

Xe điện
Thớt đúng những gì em đang nhức đầu hiện nay. Hiện giờ vợ chồng em vẫn ở với bố mẹ em, thằng em trai em thì sắp lấy vợ mà nhà nhỏ quá nên cũng muốn ra ngoài trả không gian riêng cho vợ chồng chú em. Kẹt cái là giờ ra ngoài thì tiền ko có mà mua nhà (éo hiểu sao nhà vẫn đắt lòi tù và ra thế) mà nhà vợ cũng ở HN nên ko muốn con đi thuê nhà. Nói chung là nan giải và nhức đầu lắm các bác ạ.:(

le trong tan

Xe hơi
tháng nào cũng âm thì bao giờ mới cưới đc một e nhà đây

hamcuare!

Xe container
nhà thì vợ e mua,
nên e cũng chả biết dư lào :((
bây giờ, e chịu trách nhiệm trả 2/3 trong số nợ ngân hàng hàng tháng :((

có cái nhà nó cũng khác đi thuê thật đấy các kụ ạ,
mặc dù, có thể thuê nhà còn rẻ hơn thuê nhà của mình rất nhiều :(

vanbui

Xe tăng
Với cá nhân iem thì mua nhà cũng như bỏ thuốc lá , kụ chủ ợ : em mua nhà ( & cũng phải bán ) .... tổng cộng là gần chục lần rồi :( !!!

jackiehuy

Xe điện
Lúc chưa có tiền, suốt ngày đi qua khu đó ngắm, hướng hợp tuổi dựa lưng vào núi quay mặt xuống biển. đến khi em dành dụm được ít tiền thì sợ khu đó ko mình ko với tới nên ko dám hỏi, bỏ gần năm kiếm đủ các loại chỗ chẳng chỗ nào vừa ý. Bắt đầu nản thì đi uống bia với bạn gặp ngay ông muốn bán đất để xây nhà, lại đúng chỗ em thích từ lâu. Hỏi ra chuẩn luôn như số tiền mình định mua đất.
Sáng hôm sau dắt nhau ra ngân hangg chuyển tiền và ra phòng công chứng làm hợp đồng mua bán luôn, 1 năm sau em xây nhà. Hết./.

VNM

Xe điện
Năm 2006 em mua quả đất gần ruộng = 360 mil (6t/m2), vay người nhà mất 6, 7 chục. Khi đi trả tiền toàn tiền 10, 20k, 50k bên bán huy động 4 người đếm từ 9 rưỡi đến gần 1h chiều mới xong. =))

philong29

Xe máy
Em thì ko biết bao giờ mua được nhà với cái đồng lương tháng nào tiêu cũng bị âm ntn, vào đây hóng các Cụ xem mua nhà ntn, mua bằng lương hay mua bằng kinh doanh đa nghề hay làm thêm gì ạ :))
Theo em với thu nhập như bác thì mình cứ mua chung cư ở rồi trả tiền từ từ cũng đc mà, chung cư bây giờ thấy ở cũng thích lắm bác ak

philong29

Xe máy
Em mới ra trường làm được 5 năm h mà dồn hết tất cả tài sản cộng cả bán quần áo trên ng chắc cũng chỉ mua được miếng đất là cùng :v Đang tính kiếm người yêu tiêu chuẩn đầu tiên là phải có nhà :)))
bác cứ hay nói đùa, hay với số tiền đó bác có thể mua chung cư được đay , tìm hiểu thật kỹ rồi chọn cho mình mot căn rồi kiếm người yêu lập gia đình bác ơi

philong29

Xe máy
Em thì lấy vợ cái, có mỗi bộ quần áo và dai sờ khô.
Thế mà tự dưng có ông mua đấy, xây nhà, lại khuyến mại thêm quả camry nữa, đến khổ
Các cụ thử đoán. Người tốt bụng đÓ là ai
là bố vợ của bác chứ còn ai vào đây nữa, bác rõ xướng, thời buổi bây giờ có được cái nhà thì còn gì bằng nữa, thấy bác mà thương cho thân phận của em phải chạy đon chạy đáo lo cho mình có chỗ ở ổn định rồi còn lập gia dình nữa