[Funland] Các Cụ đã bao giờ hình dung Trái Đất so với các hành tinh khác to, nhỏ như thế nào chưa?

otothanglong

Xe điện
Trái đất bé nhưng lại nguy hiểm nhất vũ trụ :))

vihali

Xe container
Giống như trong tay em có 10 triệu nhưng lên OF thấy toàn tỉ, đọc báo thì thấy hàng nghìn tỉ nhẹ nhàng ra đi. Cuộc sống thật là vô biên.

tientung000

Xe điện
Nhiều hành tinh to nhưng chỉ là một khối khí thôi, thiên hà là vô tận nên việc du hành giữa các vì sao e nghĩ ko phải là viễn tưởng, mỗi tội lúc nào đi đc thì e chịu😀
Thiên hà vô tận hay không thì chúng ta cũng chưa biết? Nếu hữu hạn thì bên ngoài là cái gì? Nếu vô tận thì quả là ngoài sức tưởng tượng của loài người :(

lekimcuong

Xe tăng
Cỡ nào cũng không to bằng tham vọng lãnh thổ của TQ
Không có Mỹ có khi họ còn xí phần cả vũ trụ ấy chứ, nhưng giờ còn đang lo vụ Biển đông xong cái đã.

Huthasa

Xe container
Bẩm cccm

hôm nay, em ngồi xem Khoa học, thấy hay quá, nên ngồi lục lọi và có được 1 bài viết rất hay và so sánh về kích thước của các vệ tinh, thiên hà, siêu thiên hà
em đưa lên để các cụ ngắm nghía ạ

Cháu xin bắt đầu: Từ trái đất của Chúng ta:

So về kích thước, Trái Đất của chúng ta chỉ là một hạt bụi trong dải Ngân Hà, và dải Ngân Hà của chúng ta thì chỉ là một hạt bụi so với nhiều thiên hà và siêu thiên hà khác, để diễn tả rõ hơn kích thước của Trái Đất mời bạn xem loạt hình minh họa dưới đây.
Đây là Trái Đất, Hành tinh xanh của chúng ta, ở kích thước này thì con người chúng ta chỉ như những vi sinh vật, không thể thấy được.

Trái Đất có một vệ tinh tự nhiên là Mặt Trăng

Đây là kích thước của Sao Thủy so với Trái Đất và Mặt Trăng

So với sao Hỏa

So với sao Kim

Trái Đất to lớn của chúng ta bỗng nhiên nhỏ bé quá đỗi so với sao Thiên Vương và Hải Vương

Nhưng Thiên Vương và Hải Vương vẫn còn bé lắm so với sao Thổ

Và Sao thổ thì bé hơn sao Mộc, các Cụ có thể thấy Trái Đất giờ đã bé như thế nào ???

So với Mặt Trời, nguồn năng lượng sống cho Trái Đất thì chúng ta chỉ là một chấm nhỏ các Cụ ạ

Xem tới đây là em thấy sự Vĩ đại của The Sun rồi

Vậy mà, còn tiếp:

Nhưng Mặt Trời của chúng ta lại còn bé hơn cả sao Thiên Lang (Sirius)

Nhưng Sirius vẫn còn nhỏ lắm so với sao Pollux, một ngôi sao cách Trái Đất 36 năm ánh sáng, lúc này Trái Đất đã quá nhỏ để so sánh với Pollux

Pollux vẫn còn nhỏ so với sao Arcturus, và Trái Đất thì quá bé để so sánh, nên ta sẽ dùng Mặt Trời khổng lồ của ta để so sánh

Vẫn còn những hành tinh to lớn hơn Arcturus nữa

To lớn như vậy nhưng vẫn còn những ngôi sao to hơn

Và to lớn hơn

Đến đây là nhà cháu thấy khiếp rồi ạ. Vũ trụ gì mà khiếp thế

Và đây là em to đùng Khổng Lồ ạ

để dễ hình dung có 1 số dư liệu để các cụ hình dung nhé

1. Đường kính của VY Canis Majoris là 2.800.000.000 km, các Cụ có thể thử tưởng tượng xem kích thước đó to lớn như thế nào không?
  2. Hãy thử tưởng tượng các Cụ ngồi trên một chiếc máy bay Boing hay Airbus và dạo quanh ngôi sao này ở vận tốc 900km/h (vận tốc máy bay phản lực ở Trái Đất),

Các Cụ có biết sẽ phải mất bao nhiêu năm để vòng quanh ngôi sao này không?

Sẽ phải mất 1100 năm (vâng, một ngàn một trăm năm để bay vòng quanh ngôi sao này 1 vòng đấy!) - Ôi má ôi

hết hồn và chảy mồi hôi rồi các Cụ ạ.. Tri thức đúng là muối bỏ bể

VY Canis Majoris là một vị khổng lồ so với hạt bụi là Mặt Trời của chúng ta, nhưng ngôi sao này vẫn chỉ là một chấm nhỏ, một hạt bụi so với hàng tỉ tỉ ngôi sao khác đang có mặt trong dải Ngân Hà, và dải Ngân Hà của chúng ta thì vẫn chỉ là một thiên hà nhỏ so với hàng tỉ tỉ thiên hà khác trong vũ trụ.

Đây là một tấm ảnh thực về vũ trụ, những đốm sáng trong hình thực ra là những thiên hà, mỗi thiên hà chứa hàng tỉ tỉ ngôi sao, hành tinh, tinh vân và hàng triệu thứ khác có kích thước to lớn hơn cả ngôi sao to lớn nhất trong loạt hình kể trên

Khiếp, sợ quá luôn.

ko biết Thanos nằm ở đâu các Cụ nhỉ
Nhưng chả có sao nào có người sống. Chốt lại là muỗi so với trái đất.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

duonghb73

Xe tải
Cụ cứ hình dung vũ trụ là cơ thể con người, trái đất chưa đc là tế bào

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Em đọc và xem rất nhiều về vũ trụ, thật sự hay, đêm nào cũng nằm mở youtube nghe, Vũ trụ chúng ta được hình thành 14 tỉ năm, nếu có công cụ nào di chuyển với tốc độ ánh sáng để đưa chúng ta di chuyển thì mãi mãi vẫn không tới hạn được rìa ngoài vũ trụ, vì tốc độ dãn nở vũ trụ này lớn hơn tốc độ ánh sáng, nếu so trái đất này là 1 hạt cát thì số lượng hành tinh, sao trên vũ trụ này lớn hơn nhiều lần cát của toàn bộ trái đất cộng lại, Hầu hết thuyeets tương đối rộng, tương đối hẹp của estein đến giờ vẫn đúng, ông là thiên tài về vật lý rồi

cadillacsixteen

Xe tăng
Nhưng chả có sao nào có người sống. Chốt lại là muỗi so với trái đất.
Cụ sai nha. Loài người là định nghĩa của chúng ta, con ngôi sao, hành tinh, thiên hà những nơi ta ko biết thì họ có định nghĩa khái niệm và sự tồn tại khác nhau cụ ạ. Em phạt cụ cốc Bia nhá

cadillacsixteen

Xe tăng
Cỡ nào cũng không to bằng tham vọng lãnh thổ của TQ
Không có Mỹ có khi họ còn xí phần cả vũ trụ ấy chứ, nhưng giờ còn đang lo vụ Biển đông xong cái đã.
Nhường luôn đi cụ. TQ mà chiếm vũ trụ thì cả tg ăn mừng.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc và xem rất nhiều về vũ trụ, thật sự hay, đêm nào cũng nằm mở youtube nghe, Vũ trụ chúng ta được hình thành 14 tỉ năm, nếu có công cụ nào di chuyển với tốc độ ánh sáng để đưa chúng ta di chuyển thì mãi mãi vẫn không tới hạn được rìa ngoài vũ trụ, vì tốc độ dãn nở vũ trụ này lớn hơn tốc độ ánh sáng, nếu so trái đất này là 1 hạt cát thì số lượng hành tinh, sao trên vũ trụ này lớn hơn nhiều lần cát của toàn bộ trái đất cộng lại, Hầu hết thuyeets tương đối rộng, tương đối hẹp của estein đến giờ vẫn đúng, ông là thiên tài về vật lý rồi
Để bay dc với tốc độ ánh sáng thì chắc cũng còn mút chỉ cụ à. Và năng lượng truyền thống hiện tại ko sinh công đủ dc. Có 1 sự hồ nghi là tất cả hành tinh nào mà có sự sống, thì đều tèo trước khi phát triển dc cách di chuyển = tốc độ ánh sáng :))

prodo

Xe tải
Cháu có cài 2 cái app thi thoảng vào xem thiên hà rộng lớn

Bẩm cccm

hôm nay, em ngồi xem Khoa học, thấy hay quá, nên ngồi lục lọi và có được 1 bài viết rất hay và so sánh về kích thước của các vệ tinh, thiên hà, siêu thiên hà
em đưa lên để các cụ ngắm nghía ạ

Cháu xin bắt đầu: Từ trái đất của Chúng ta:

So về kích thước, Trái Đất của chúng ta chỉ là một hạt bụi trong dải Ngân Hà, và dải Ngân Hà của chúng ta thì chỉ là một hạt bụi so với nhiều thiên hà và siêu thiên hà khác, để diễn tả rõ hơn kích thước của Trái Đất mời bạn xem loạt hình minh họa dưới đây.
Đây là Trái Đất, Hành tinh xanh của chúng ta, ở kích thước này thì con người chúng ta chỉ như những vi sinh vật, không thể thấy được.

Trái Đất có một vệ tinh tự nhiên là Mặt Trăng

Đây là kích thước của Sao Thủy so với Trái Đất và Mặt Trăng

So với sao Hỏa

So với sao Kim

Trái Đất to lớn của chúng ta bỗng nhiên nhỏ bé quá đỗi so với sao Thiên Vương và Hải Vương

Nhưng Thiên Vương và Hải Vương vẫn còn bé lắm so với sao Thổ

Và Sao thổ thì bé hơn sao Mộc, các Cụ có thể thấy Trái Đất giờ đã bé như thế nào ???

So với Mặt Trời, nguồn năng lượng sống cho Trái Đất thì chúng ta chỉ là một chấm nhỏ các Cụ ạ

Xem tới đây là em thấy sự Vĩ đại của The Sun rồi

Vậy mà, còn tiếp:

Nhưng Mặt Trời của chúng ta lại còn bé hơn cả sao Thiên Lang (Sirius)

Nhưng Sirius vẫn còn nhỏ lắm so với sao Pollux, một ngôi sao cách Trái Đất 36 năm ánh sáng, lúc này Trái Đất đã quá nhỏ để so sánh với Pollux

Pollux vẫn còn nhỏ so với sao Arcturus, và Trái Đất thì quá bé để so sánh, nên ta sẽ dùng Mặt Trời khổng lồ của ta để so sánh

Vẫn còn những hành tinh to lớn hơn Arcturus nữa

To lớn như vậy nhưng vẫn còn những ngôi sao to hơn

Và to lớn hơn

Đến đây là nhà cháu thấy khiếp rồi ạ. Vũ trụ gì mà khiếp thế

Và đây là em to đùng Khổng Lồ ạ

để dễ hình dung có 1 số dư liệu để các cụ hình dung nhé

1. Đường kính của VY Canis Majoris là 2.800.000.000 km, các Cụ có thể thử tưởng tượng xem kích thước đó to lớn như thế nào không?
  2. Hãy thử tưởng tượng các Cụ ngồi trên một chiếc máy bay Boing hay Airbus và dạo quanh ngôi sao này ở vận tốc 900km/h (vận tốc máy bay phản lực ở Trái Đất),

Các Cụ có biết sẽ phải mất bao nhiêu năm để vòng quanh ngôi sao này không?

Sẽ phải mất 1100 năm (vâng, một ngàn một trăm năm để bay vòng quanh ngôi sao này 1 vòng đấy!) - Ôi má ôi

hết hồn và chảy mồi hôi rồi các Cụ ạ.. Tri thức đúng là muối bỏ bể

VY Canis Majoris là một vị khổng lồ so với hạt bụi là Mặt Trời của chúng ta, nhưng ngôi sao này vẫn chỉ là một chấm nhỏ, một hạt bụi so với hàng tỉ tỉ ngôi sao khác đang có mặt trong dải Ngân Hà, và dải Ngân Hà của chúng ta thì vẫn chỉ là một thiên hà nhỏ so với hàng tỉ tỉ thiên hà khác trong vũ trụ.

Đây là một tấm ảnh thực về vũ trụ, những đốm sáng trong hình thực ra là những thiên hà, mỗi thiên hà chứa hàng tỉ tỉ ngôi sao, hành tinh, tinh vân và hàng triệu thứ khác có kích thước to lớn hơn cả ngôi sao to lớn nhất trong loạt hình kể trên

Khiếp, sợ quá luôn.

ko biết Thanos nằm ở đâu các Cụ nhỉ
Em thì ko am hiểu lắm, nhưng lớp 12 em với thằng bạn vẫn cãi nhau với đám còn lại, bảo trái đất hình vuông, con người chỉ sống trên một mặt thôi. Ví dụ là con cá, nếu nó ở Nam Cực thì nó bơi bằng lưng à? :))

Pvsc

Xe ba gác
Quả trứng Canis và con Sun :D

hd-vt

Xe container
Em chả tin, cái gì nhìn qua kính đều chưa nên tin. Phải ngửi ngửi, nếm phát hãng, thấy ổn thì nhằn nhằn xem ra răng. Tạm thế hãng.... :D