[Funland] Các Cụ đã bao giờ hình dung Trái Đất so với các hành tinh khác to, nhỏ như thế nào chưa?

cadillacsixteen

Xe tăng
Bẩm cccm

hôm nay, em ngồi xem Khoa học, thấy hay quá, nên ngồi lục lọi và có được 1 bài viết rất hay và so sánh về kích thước của các vệ tinh, thiên hà, siêu thiên hà
em đưa lên để các cụ ngắm nghía ạ

Cháu xin bắt đầu: Từ trái đất của Chúng ta:

So về kích thước, Trái Đất của chúng ta chỉ là một hạt bụi trong dải Ngân Hà, và dải Ngân Hà của chúng ta thì chỉ là một hạt bụi so với nhiều thiên hà và siêu thiên hà khác, để diễn tả rõ hơn kích thước của Trái Đất mời bạn xem loạt hình minh họa dưới đây.
Đây là Trái Đất, Hành tinh xanh của chúng ta, ở kích thước này thì con người chúng ta chỉ như những vi sinh vật, không thể thấy được.

Trái Đất có một vệ tinh tự nhiên là Mặt Trăng

Đây là kích thước của Sao Thủy so với Trái Đất và Mặt Trăng

So với sao Hỏa

So với sao Kim

Trái Đất to lớn của chúng ta bỗng nhiên nhỏ bé quá đỗi so với sao Thiên Vương và Hải Vương

Nhưng Thiên Vương và Hải Vương vẫn còn bé lắm so với sao Thổ

Và Sao thổ thì bé hơn sao Mộc, các Cụ có thể thấy Trái Đất giờ đã bé như thế nào ???

So với Mặt Trời, nguồn năng lượng sống cho Trái Đất thì chúng ta chỉ là một chấm nhỏ các Cụ ạ

Xem tới đây là em thấy sự Vĩ đại của The Sun rồi

Vậy mà, còn tiếp:

Nhưng Mặt Trời của chúng ta lại còn bé hơn cả sao Thiên Lang (Sirius)

Nhưng Sirius vẫn còn nhỏ lắm so với sao Pollux, một ngôi sao cách Trái Đất 36 năm ánh sáng, lúc này Trái Đất đã quá nhỏ để so sánh với Pollux

Pollux vẫn còn nhỏ so với sao Arcturus, và Trái Đất thì quá bé để so sánh, nên ta sẽ dùng Mặt Trời khổng lồ của ta để so sánh

Vẫn còn những hành tinh to lớn hơn Arcturus nữa

To lớn như vậy nhưng vẫn còn những ngôi sao to hơn

Và to lớn hơn

Đến đây là nhà cháu thấy khiếp rồi ạ. Vũ trụ gì mà khiếp thế

Và đây là em to đùng Khổng Lồ ạ

để dễ hình dung có 1 số dư liệu để các cụ hình dung nhé

1. Đường kính của VY Canis Majoris là 2.800.000.000 km, các Cụ có thể thử tưởng tượng xem kích thước đó to lớn như thế nào không?
  2. Hãy thử tưởng tượng các Cụ ngồi trên một chiếc máy bay Boing hay Airbus và dạo quanh ngôi sao này ở vận tốc 900km/h (vận tốc máy bay phản lực ở Trái Đất),

Các Cụ có biết sẽ phải mất bao nhiêu năm để vòng quanh ngôi sao này không?

Sẽ phải mất 1100 năm (vâng, một ngàn một trăm năm để bay vòng quanh ngôi sao này 1 vòng đấy!) - Ôi má ôi

hết hồn và chảy mồi hôi rồi các Cụ ạ.. Tri thức đúng là muối bỏ bể

VY Canis Majoris là một vị khổng lồ so với hạt bụi là Mặt Trời của chúng ta, nhưng ngôi sao này vẫn chỉ là một chấm nhỏ, một hạt bụi so với hàng tỉ tỉ ngôi sao khác đang có mặt trong dải Ngân Hà, và dải Ngân Hà của chúng ta thì vẫn chỉ là một thiên hà nhỏ so với hàng tỉ tỉ thiên hà khác trong vũ trụ.

Đây là một tấm ảnh thực về vũ trụ, những đốm sáng trong hình thực ra là những thiên hà, mỗi thiên hà chứa hàng tỉ tỉ ngôi sao, hành tinh, tinh vân và hàng triệu thứ khác có kích thước to lớn hơn cả ngôi sao to lớn nhất trong loạt hình kể trên

Khiếp, sợ quá luôn.

ko biết Thanos nằm ở đâu các Cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container
Trái đất k to, k nhỏ. Cứ vừa vừa lại có sự sống .

Joker86

Xe buýt
Trái đất nằm trong thiên hà này chỉ như 1 hạt bụi trong lòng trái đất, mà thiên hà này lại chỉ là 1 hạt bụi trong 1 thiên hà lớn hơn nữa. Nói chung là mênh mông quá. Các cụ có bít mấy trò Sim ngày xưa ko??Xây dựng đất nước, gia đình,... nhiều lúc e nghĩ cuộc sống của chúng ta, sự sống trên trái đất này chỉ là trò Sim nào đó, đang được điều khiển bởi 1 thằng nhóc nào đó ở 1 thiên hà xa xôi nào đó thôi

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Thế mới thấy mình thấy nhỏ bé, thôi em hứa ra đường không hổ báo nữa.
Trưa qua ở đường Tố Hữu, em chứng kiến cụ áo xanh ra tay với em xe máy, ko biết ai sai nhưng nam táng nữ nhìn hơi chối

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Trái đất nằm trong thiên hà này chỉ như 1 hạt bụi trong lòng trái đất, mà thiên hà này lại chỉ là 1 hạt bụi trong 1 thiên hà lớn hơn nữa. Nói chung là mênh mông quá. Các cụ có bít mấy trò Sim ngày xưa ko??Xây dựng đất nước, gia đình,... nhiều lúc e nghĩ cuộc sống của chúng ta, sự sống trên trái đất này chỉ là trò Sim nào đó, đang được điều khiển bởi 1 thằng nhóc nào đó ở 1 thiên hà xa xôi nào đó thôi
Uhm vậy mình cố làm làm gì phải ko cụ, kệ cho nhóc đó điều khiển

Thanhz

Xe tăng
Ảo ảnh Cả đấy. Chỉ có trái đất là có thực thôi :)
Khi nào con người nhìn ra bóng tối thì lúc đó mới có thể biết vũ trụ có gì :D. Đèn bàn có mỗi quầng sáng bé tí ;)

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thấy những người nào thích tìm hiểu về vũ trụ đều có nhân cách khá ổn, không tủn mủn tiểu tiết vặt vãnh, không tham lam ham hố.

cadillacsixteen

Xe tăng
Lại còn có thằng điều khiển hả cụ???. Có khi là thằng Thanos với các viên đá Vô cực nhỉ

cadillacsixteen

Xe tăng
Cháu thấy những người nào thích tìm hiểu về vũ trụ đều có nhân cách khá ổn, không tủn mủn tiểu tiết vặt vãnh, không tham lam ham hố.
Cụ nói thế, chứ ai để túi tiền trước nhà. Cháu luộc ngay cụ ạ :)

comiki

Xe ba gác
Người OF
Bản thân cơ thể con người cũng như một vũ trụ thu nhỏ rồi.

luongngoc

Xe tăng
Thế mới có khái niệm ko có gì lớn nhất và bé nhất

cadillacsixteen

Xe tăng
Thế mới thấy mình thấy nhỏ bé, thôi em hứa ra đường không hổ báo nữa.
Trưa qua ở đường Tố Hữu, em chứng kiến cụ áo xanh ra tay với em xe máy, ko biết ai sai nhưng nam táng nữ nhìn hơi chối
Thật, quá vớ vẩn. Oánh nhau phải đồng cân. Đồng lạng.đồng giới. Hay anh ý đồng giới với chị ý hả cụ???

rachfan

Xe container
Khi nào con người nhìn ra bóng tối thì lúc đó mới có thể biết vũ trụ có gì :D. Đèn bàn có mỗi quầng sáng bé tí ;)
Trái đất cũng không có thực nốt cụ ợ.

Chúng ta đều là mấy file trò chơi nằm trên bàn một thằng bé nào đấy. Tên thằng bé đó có nơi gọi là God, nơi gọi là Giàng.

cadillacsixteen

Xe tăng
Cứ như ngày xưa dí sát mắt vào ảnh 3D để nhìn cá voi, ngôi nhà ý cụ nhể.
Nhưng cụ nói thế là xúc phạm cả nghành thiên văn họ đó nhé..😂🥰😂😂😂

Velociraptor

Xe tăng
Em thấy bọn Mẽo đã và đang có chương trình đưa người lên định cư trên sao Hỏa, không chừng đã có cả căn cứ quân sự trên đó ?

Joker86

Xe buýt
Bẩm cccm

hôm nay, em ngồi xem Khoa học, thấy hay quá, nên ngồi lục lọi và có được 1 bài viết rất hay và so sánh về kích thước của các vệ tinh, thiên hà, siêu thiên hà
em đưa lên để các cụ ngắm nghía ạ

Cháu xin bắt đầu: Từ trái đất của Chúng ta:

So về kích thước, Trái Đất của chúng ta chỉ là một hạt bụi trong dải Ngân Hà, và dải Ngân Hà của chúng ta thì chỉ là một hạt bụi so với nhiều thiên hà và siêu thiên hà khác, để diễn tả rõ hơn kích thước của Trái Đất mời bạn xem loạt hình minh họa dưới đây.
Đây là Trái Đất, Hành tinh xanh của chúng ta, ở kích thước này thì con người chúng ta chỉ như những vi sinh vật, không thể thấy được.

Trái Đất có một vệ tinh tự nhiên là Mặt Trăng

Đây là kích thước của Sao Thủy so với Trái Đất và Mặt Trăng

So với sao Hỏa

So với sao Kim

Trái Đất to lớn của chúng ta bỗng nhiên nhỏ bé quá đỗi so với sao Thiên Vương và Hải Vương

Nhưng Thiên Vương và Hải Vương vẫn còn bé lắm so với sao Thổ

Và Sao thổ thì bé hơn sao Mộc, các Cụ có thể thấy Trái Đất giờ đã bé như thế nào ???

So với Mặt Trời, nguồn năng lượng sống cho Trái Đất thì chúng ta chỉ là một chấm nhỏ các Cụ ạ

Xem tới đây là em thấy sự Vĩ đại của The Sun rồi

Vậy mà, còn tiếp:

Nhưng Mặt Trời của chúng ta lại còn bé hơn cả sao Thiên Lang (Sirius)

Nhưng Sirius vẫn còn nhỏ lắm so với sao Pollux, một ngôi sao cách Trái Đất 36 năm ánh sáng, lúc này Trái Đất đã quá nhỏ để so sánh với Pollux

Pollux vẫn còn nhỏ so với sao Arcturus, và Trái Đất thì quá bé để so sánh, nên ta sẽ dùng Mặt Trời khổng lồ của ta để so sánh

Vẫn còn những hành tinh to lớn hơn Arcturus nữa

To lớn như vậy nhưng vẫn còn những ngôi sao to hơn

Và to lớn hơn

Đến đây là nhà cháu thấy khiếp rồi ạ. Vũ trụ gì mà khiếp thế

Và đây là em to đùng Khổng Lồ ạ

để dễ hình dung có 1 số dư liệu để các cụ hình dung nhé

1. Đường kính của VY Canis Majoris là 2.800.000.000 km, các Cụ có thể thử tưởng tượng xem kích thước đó to lớn như thế nào không?
  2. Hãy thử tưởng tượng các Cụ ngồi trên một chiếc máy bay Boing hay Airbus và dạo quanh ngôi sao này ở vận tốc 900km/h (vận tốc máy bay phản lực ở Trái Đất),

Các Cụ có biết sẽ phải mất bao nhiêu năm để vòng quanh ngôi sao này không?

Sẽ phải mất 1100 năm (vâng, một ngàn một trăm năm để bay vòng quanh ngôi sao này 1 vòng đấy!) - Ôi má ôi

hết hồn và chảy mồi hôi rồi các Cụ ạ.. Tri thức đúng là muối bỏ bể

VY Canis Majoris là một vị khổng lồ so với hạt bụi là Mặt Trời của chúng ta, nhưng ngôi sao này vẫn chỉ là một chấm nhỏ, một hạt bụi so với hàng tỉ tỉ ngôi sao khác đang có mặt trong dải Ngân Hà, và dải Ngân Hà của chúng ta thì vẫn chỉ là một thiên hà nhỏ so với hàng tỉ tỉ thiên hà khác trong vũ trụ.

Đây là một tấm ảnh thực về vũ trụ, những đốm sáng trong hình thực ra là những thiên hà, mỗi thiên hà chứa hàng tỉ tỉ ngôi sao, hành tinh, tinh vân và hàng triệu thứ khác có kích thước to lớn hơn cả ngôi sao to lớn nhất trong loạt hình kể trên

Khiếp, sợ quá luôn.

ko biết Thanos nằm ở đâu các Cụ nhỉ
Chủ thớt có vẻ đam mê khoa hoạc vũ trụ nhỉ. E thì rất khâm phục và thích thú với hành trinh của 2 tàu thăm dò Voyager 1 và Voyager 2. Cụ chủ cho e bít thêm về 2 tàu đó đi

Jamebonds

Xe container
Nhiều hành tinh to nhưng chỉ là một khối khí thôi, thiên hà là vô tận nên việc du hành giữa các vì sao e nghĩ ko phải là viễn tưởng, mỗi tội lúc nào đi đc thì e chịu😀