[Funland] Các cụ có tin không: 10 điểm thi Ngữ văn

mitdac1819

Xe điện
Chúng ta có đặt cáu hỏi khi nhìn vào các con số thống kê này:

- 01 trong 02 điểm 10 Ngữ văn của cả nước thuộc về An Giang (50%);
- 06 trong 10 bài thi Ngữ văn điểm cao nhất cả nước thuộc về An Giang (60%);
- 11 trong 20 bài thi Ngữ văn điểm cao nhất cả nước thuộc về An Giang (55%);
- 42 trong 100 bài thi Ngữ văn điểm cao nhất cả nước thuộc về An Giang (42%);
- Điểm trung bình môn Ngữ văn của An Giang cao nhất cả nước, cao hơn bình quân của cả nước 01 điểm
Liệu có 1 Sơn La nữa không nhỉ :)) :)). Mẹ em thấy giáo dục kiểu méo gì, xưa trầy chậy mới đc 20 điểm đỗ đại học. Mà giờ toàn 25-30 điểm, đỗ tốt nghiệp 98 %. Ko phải phét, chứ hồi năm 9x, em đi thi tốt nghiệp, nhiều đứa học kém đấy nỗi cho dở sách chép mà cũng ko biết dở chỗ nào :))

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Ko biết có ohair em duy ý chí ko nhưng phần đa những vạn học giỏi văn, thi điểm cao thì thường chỉ giỏi về p/tích, bình giảng các tác phẩm thôi. Chứ để viết truyện thì thường lại ko nổi tiếng lắm.
Học gỏi chưa chắc đã có tài Cụ ạ, mà có tài chắc chắn sẽ học giỏi kaka.

VietCup

Xe máy
Để GK xuống tay chấm 10 điểm ngữ văn là cũng kỳ tài rồi
quan tâm nội dung làm gì

Marance

Xe điện
bình thường thôi! 5 năm nay quê em năm nào cũng có thủ khoa của trường Top.

meodenminh

Xe điện
10 điểm có gì khó đâu, hiểm thôi chứ ko thể không có

Lonelywolf831

Xe tải
bình thường thôi! 5 năm nay quê em năm nào cũng có thủ khoa của trường Top.
Nếu nó là Hà Nội, TP HCM hay Nam Định, Hà Nam, Hải Dương, Bắc Ninh, hay Nghệ An, Thanh Hóa thì cũng bình thường thôi cụ. Tự dưng An Giang nhẩy lên top 1 cả nước về điểm thi nó mới vi diệu 😃

MCuong234

Xe tăng
xem Gatsby xong em chỉ ấn tượng mỗi câu của anh chồng bị cắm sừng. Đại ý là cái nghèo hèn nó ăn vào trong máu từ lúc lớn lên rồi, sau này có tiền thì cũng không sang lên được.

Kasparov

Xe tăng
Cứ nghĩ tới môn văn em lại lạnh gáy toát mồ hôi
Xưa đi học bài văn kiểm tra 1 tiết mà được 6 hay 7 điểm là vui như trúng việt lót
Hết năm lớp 8, em đã luyện xong Bí kíp cơ bản làm văn nghị luận, Tuyển tập 100 truyện ngắn hay nhất VN từ 30-45, 100 truyện ngắn hay nhất VN từ 45-85, tuyển tập Nguyễn Công Hoan, tuyển tập HCM, Nam Cao, Vũ Trọng Phụng, Thạch Lam, Nguyễn Tuân, Xuân Diệu, Huy Cận, Tố Hữu, Nguyễn Trãi, Nguyễn Khuyến, Bà Huyện Thanh Quan, Hồ Xuân Hương, Tú Xương. Ngốn sạch...

Cuối năm lớp 10 thì luyện xong Tuyển tập Maxim Gorky, Thần Khúc của Dante, Tuyển tập Jack London, Don Kyhote, Ruồi Trâu, Thép đã tôi thế đấy.

Bí kíp cuối cùng là Tuyển tập 100 truyện ngắn kinh điển của Guy De Maupassant: đọc xong cuốn này thì thấy Vũ Trọng Phụng, Nguyên Hồng, Kim Lân, Nguyễn Công Hoan, Ngô Tất Tố, Tự Lục Văn Đoàn...(ngoại trừ Nguyễn Tuân) đều hành văn y hệt ông này => bí kíp của văn học hiện thực đầu thế kỷ 20 của VN là từ ông này mà ra!

Sau đó thì gác văn chương để luyện thi ĐH.

Lên ĐH thì luyện Kim Dung và Lịch sử hình thành các trường phái triết học TG từ Socrates, Aristos, Platon, Khổng Tử cho đến Adam Smith, Mark-Enghel hiện đại.

Em đến với văn chương chỉ để chữa căn bệnh khó ngủ lúc nhỏ vì nghe người khác khuyên: kiếm một quyển sách thật dày, thật nhiều chữ để đọc thì sẽ nhanh ngủ. Nhưng đọc đc vài trang thì ko hiểu sao em lại muốn đọc luôn cho đến hết quyển sách.

Em học văn rất bất cần do hầu hết các tác phẩm trong SGK em đã đọc từ sớm và bị ghim theo cách hiểu của mình. Lên lớp thì em thường note những ý mà mình chưa nhận ra trong tác phẩm vào vở. Mỗi lần lên khảo bài thì em lại thao thao gần 10p mà thầy ko hề la mắng dù trong vở Văn Học của em ghi chép chả giống ai. Em làm văn thì chỉ có 2 trường hợp: 8 điểm hoặc 4 điểm ( thầy phê Lạc đề) nhưng em chả thấy buồn.

Kệ....

Chỉnh sửa cuối:

smallbrother

Xe buýt
Năm trước Hà Giang, năm nay An Giang lên ngôi :D, thi cử làm gì nhiều cho mệt, mở rộng đầu vào cho chúng nó vào Đại học hết, khoá chặt đầu ra, thằng nào học dốt thì đến già cũng không ra trường. Có 3 cái lợi:
1. Bớt cái vụ thi cử đầu vào tốn tiền của.
2. Xoá sổ mấy ông Đại học yếu kém (đầu vào thoải mái ai nó thèm chọn trường thấp)
3. Tăng doanh thu cho trường Đại học, thằng nào học càng lâu ra trường càng tốn tiền học lại.

chandai.toinack

Xe điện
Học sinh giỏi văn, được đi thi học sinh giỏi mà viết không đúng ngữ pháp, không dấu chấm câu, không có dấu phẩy ở chỗ cần có và dùng không đúng từ ...
Dạ Cụ, Cụ soi kỹ từng chấm, thì Cụ cũng nên đọc kỹ dùm e đoạn cuối nhé. E có ghi rõ là giờ viết gì cũng lủng củng, như cám lợn đúng ko cụ.
Với thực ra những việc tán phét như thế này e thiên về thể hiện văn nói hơn văn viết Cụ ạ. Còn về công việc, trong văn bản, hợp đồng hay viết 1 bài văn nghiêm túc, đối với em, 1 dấu phẩy sai chỗ cũng có thể làm sai nghĩa của hợp đồng Cụ ạ.

Ah mà e sửa thêm xí nhé Cụ: việc e noia coa ghi từ hồi cấp 1, 2. Giờ cũng ko thep nghiệp văn hay bàn giấy. Mà mịa nó chứ cơm áp gạo tiền mấy chục năm rồi, sắp có chasu ngoài tới nơi rồi mà Cụ còn nghĩ viết chỉn chu văn phòng được như thời cấp 1 cấp 2 ah?

Hiennn1219

[Tịch thu bằng lái]

Mr Morning

Xe tăng
10 Điểm Văn thì : Chưa Mắng song nó đã Cãi song !.... =)) Dân ban A : Toán Lý Hóa rất kỵ cái ban C ...
Sư tử nhà cháu đoạt giải trong cuộc thi văn quốc gia, đúng là nói 1 thì cãi 10. Haizzz