[Funland] Các cụ có thiện cảm với hàng điện tử nội địa TQ ko ?

tratida

Xe container
Chỉ trẻ con mới phân biệt đen và trắng như thế thôi.

TQ là công xưởng của cả thế giới, nên hầu như hàng hoá gì cũng có 1 phần linh kiện được sản xuất ở đó. Chỉ có thể tránh tối đa, chứ không thể tránh tuyệt đối.

1 cái quạt made in Vietnam và 1 cái quạt made in China khác nhau rất nhiều về tỉ lệ sản xuất trong nước Tàu, và do đó, số tiền thuế Tàu thu được rất khác. Mua 1 cái quạt made in Vietnam thì số tiền đưa nó để nó chèn ép mình thấp hơn nhiều.

Người Việt mà ưu tiên dùng đồ TQ so với các nước khác thì thường là (1) ưu tiên về giá cả, hoặc (2) không quan tâm gì tới chính trị hoặc (3) có thiện cảm với TQ.
cụ có mua hàng Mỹ có khi còn góp tiền cho Tàu nhiều hơn, và quan trọng nhất là tiền ra khỏi nhà của cụ nhiều hơn thay vì để dành tiền cho gia đình, phát triển đất nước.

Xichlo2014

Xe tải
Trước em nhờ ông bạn đi Nhật xách về cho món đồ, khi kiểm tra kỹ thì 1 chi tiết rất nhỏ có dòng chữ Made in China. Gấu em mới đùa bảo ko để Gấu mua giúp xách từ Nhật về làm gì lại mất công nhờ vả

haidongtay

Xe điện

TQ là công xưởng của cả thế giới, nên hầu như hàng hoá gì cũng có 1 phần linh kiện được sản xuất ở đó. Chỉ có thể tránh tối đa, chứ không thể tránh tuyệt đối.

1 cái quạt made in Vietnam và 1 cái quạt made in China khác nhau rất nhiều về tỉ lệ sản xuất trong nước Tàu, và do đó, số tiền thuế Tàu thu được rất khác. Mua 1 cái quạt made in Vietnam thì số tiền đưa nó để nó chèn ép mình thấp hơn nhiều.

Người Việt mà ưu tiên dùng đồ TQ so với các nước khác thì thường là (1) ưu tiên về giá cả, hoặc (2) không quan tâm gì tới chính trị hoặc (3) có thiện cảm với TQ.
Cuối cùng tóm lại tiển cũng có 1 phần về thằng Tàu để nó đâm tàu,chiếm đảo của mình.
Đen trắng hay không không cần biết,cứ có 1 xu về Tàu là Tàu nó đâm tàu,chếm đảo,chèn ép ngư dân rồi,lý luận làm gì cho mệt,bản thân cụ cũng phân biệt đen trắng rõ ràng trong ý kiến của cụ như thế mà cụ còn chê người khác được thì em chịu cụ.
Trực tiếp hay gián tiếp thì nó khác nhau ở chỗ nào?

haidongtay

Xe điện

Nói cụ hiểu thế này nhé : Cụ chủ thớt hỏi có thiện cảm,ý là thích sử dụng hay không.Nếu cảm thấy nó không hữu ích cho cuộc sống của mình hoặc chất lượng kém không đạt tiêu chuẩn thì không thích dùng.Nếu đạt tiêu chuẩn từ cách sử dụng,tính năng,chất lượng,giá cả thì oke chả có vấn đề.
Cụ lại lôi biển đảo với ngư dân vào thì em thấy cụ có mục đích đi khá xa rồi.Nói chung chả cần thiết phải nghĩ cao siêu đạo mạo thế đâu.Dịch bệnh nên để đầu óc nó thanh thản.

New Audi R8

Xe buýt
Mấy thớt về hàng tàu hay có mấy còm kiểu dùng hàng tàu là góp súng đạn cho nó cướp đảo...
Mấy cụ đó mạnh liệt thế sao k xung phong đi lính hải quân mà quẩy nhau với nó cho nhanh nhỉ. Ngồi chửi với bài nó xong cơ mà nhìn quanh nhà toàn hàng tàu mới đểu.

hp78

Xe điện
imessage có gì hay vậy cụ :)), giờ nó ko quan trọng lắm đâu. em thì cứ zalo, whatsapp cho phổ biến. còn hôm nay thấy bạn giao nước gửi hình thẳng mms vào số điện thoại của em chứ ko cần xài zalo luôn.
Em thích dùng thế thôi ạ:))

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
trước nhà em có caia quạt bàn nội địa tầu, dùng đến h hơn 20 năm vẫy chạy ngon

Được gửi từ Gà Đen 2 - Otofun

hph0909

Xe tải
Em dùng đt huawei, dùng thích và bền hơn samsung nhưng vẫn thua iphone.
Cái này cụ chuẩn em có con iphone4 8gb mua từ 2104 ở Bob Mobile, vừa xong đi thay pin cho con gái dùng tiếp thì sập nguồn mới phải bỏ, còn ông bạn tầm hơn 2 năm trước khuyên mua iphone7 dùng, không nghe ra Hoàng Hà mua con Huawei P20 hay 30 bản lite, ra nắng ngồi bật lên ông Huewei màn mờ tịt, đi đổi iphone, được vài ngày mất luôn 800k tiền đập hộp.

Doãn Chí Bình Đại Hiệp

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có 2 cây Midea tàu mua từ 1998 đến nay vẫn chạy êm ru, điều khiển chiu chíu ngon ơ. Bo mạch chả hỏng hóc gì. Có mỗi điểm chê là đoạn nhựa cổ bị lão hóa đổi màu và nứt. Hàng MD nhựa lỳ hơn midea nhiều. Nhưng midea chạy êm hơn, gió vừa phải để phòng điều hòa không quạt nào dễ chịu bằng, kể cả nhật xịn.
Em nhớ ko nhần thì Midea sx quạt cho Toshiba. Chỉ khác cái tên thì tiền khác nhau 1 trời 1 vực, còn mẫu mã thì y đúc =))

Chuthoongc411

Xe hơi
Em đề nghị mấy cụ bài tàu theo kiểu thiếu iot ra thi thử với em, cứ lột từ từ trong nhà ra ngoài ngõ đến trên người, cái nào mà xuất phát từ tàu là đem vứt cởi bỏ. Xem ai ở lổ ở chuồng trước. Chán

Jaquier

Xe tải
Em cũng có 2 cây Midea tàu mua từ 1998 đến nay vẫn chạy êm ru, điều khiển chiu chíu ngon ơ. Bo mạch chả hỏng hóc gì. Có mỗi điểm chê là đoạn nhựa cổ bị lão hóa đổi màu và nứt. Hàng MD nhựa lỳ hơn midea nhiều. Nhưng midea chạy êm hơn, gió vừa phải để phòng điều hòa không quạt nào dễ chịu bằng, kể cả nhật xịn.
Em dùng mấy cái quạt media tàu.ưng lắm ạ
Em cũng mới mua 2 cái quạt midea nội địa, cả ship về hết 1 củ, dùng phòng điều hoà ngon hơn đám Pana, mitsu đã dùng.

Chembao

Xe container
Quảng cáo còn sai chính tả thế này thì ko biết chất lượng thế nào =P~

tranvanthiet

Đi bộ
Nếu tàu nội địa thì ok chứ tàu chàn lan trên thị trường thì vứt

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Giờ dân mình khôn rồi
Tàu nhưng phải....ngon
Tôi đang nhập đồ kim khí mộc từ Trung Quốc, tất cả đều phải chất lượng top 3 thị trường Trung Quốc nếu không thì mất hết khách hàng Việt Nam luôn
Độ chục năm trước trở về trước, dân mình toàn dùng hàng thải, hàng hạng C hạng D của nó cụ nhỉ, nên ấn tượng là đồ tàu kém. Gần đây mới dùng ngày càng nhiều hàng tốt của nó.

hp78

Xe điện
Độ chục năm trước trở về trước, dân mình toàn dùng hàng thải, hàng hạng C hạng D của nó cụ nhỉ, nên ấn tượng là đồ tàu kém. Gần đây mới dùng ngày càng nhiều hàng tốt của nó.
Nhu cầu, chất lượng và giá thành đi cùng với nhau mà cụ:D

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Nhu cầu, chất lượng và giá thành đi cùng với nhau mà cụ:D
Nhưng do thiếu thông tin, nên nhiều người cứ mặc định hàng Tàu là chất lượng thấp kém, mà không biết đến dòng sản phẩm chất lượng cao của nó.

Thichtranduy

[Tịch thu bằng lái]
Em trước đây cũng ác cảm với TQ. Giờ thì không những không ác cảm mà còn có cảm tình về nhiều mặt hàng của họ.
Em chả hơi đâu quan tâm đến chính trị, biển đảo gì, vì ngay cả người VN mình có tốt với nhau đâu.
Cứ ngon bổ rẻ là em mua. Em toàn mua đồ chất lượng của họ và chưa lần nào thất vọng.

Chuthoongc411

Xe hơi
Tàu khựa giờ tính sáng tạo cao bậc nhất thế giới rồi. Cái gì hay ho, đẹp, tiện lợi, tiện ích đều bắt nguồn từ tàu. Kể cả các xu hướng công nghệ như ticktoc, điện thoại, điện tử gia dụng....
Nó giống Nhật lùn ngày xưa, và sáng tạo, manh động hơn hẳn.