[Funland] Các cụ có thích đồ cổ CCCP

taitien1

Xe tải
Vâng, thời đó thêm SK mặt lửa, Seiko 5, Casio, son Thái....
Loa Liên Xô thời đó còn có Kliver, 150AC002, và Estonia nghe hay hơn S90. Amply thì có bộ pre pow Estonia làm theo mẫu của Sharp đc cả hình thức và chất.

con này có hay ko cụ?

romax

Xe hơi
EM thích cái chậu nhôm nặng chịch

Phong.tattoo

Xe hơi
Website
www.baobikhangloi.com.vn
Vi vu mấy cửa hàng đồ cũ. Thấy mấy đồ hay hay định sưu tầm về nhà đặt.
Các cụ có kinh nghiệm về khoản này tư vấn em ạ.
Cám ơn các cụ.

Đồ Nga ngố ko có giá trên thị trường đồ cổ đâu bác

Big Bang

Xe điện
Một số đồ CCCP được sản xuất theo kiểu dáng của các hãng phương Tây và cải biến theo khả năng của họ và cũng có chất lượng tốt , sơ đồ mạch và linh kiện tối ưu hơn so với mẫu của phương Tây ( giá thành khá rẻ , kể cả mẫu xuất khẩu ). Tuy thế, những đồ này dùng ở môi trường nhiệt đới nóng ẩm như Việt Nam hay hỏng vặt lắm.
dân Nga sinh hoạt khá đơn giản, khí hậu cũng không khắc nghiệt nên hàng tiêu dùng CCCP đáp ứng tốt yêu cầu tiêu dùng của người dân.
Chẳng cứ hàng của Nga, hàng của Ý về Việt ta cũng hỏng. Cơ bản là khí hậu của ta rất khó chịu.

Big Bang

Xe điện
Đồ CCCP E chỉ thích sữa xanh, Sữa Thằng bé và Con Đầm, mứt táo, anh đào, thịt bò lợn hộp ko mác,... Nói chung là đồ ăn. Vì dạo đó dân mình có méo gì ăn đâu mà chúng nó ăn ngon thế.
Còn cái túi súp bò, có những miếng bò nho nhỏ, cái vị của nó tuyệt vời

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn ấn tượng với cái nồi áp suất của CCCP ạ.Đến bây giờ dùng vẫn rất tốt sau bao nhiêu năm
Nó vô cùng lạc hậu, không có gì để hỏng!
Cái gioăng cao su nắp nồi là gioăng đặc, đường kính to đúng bằng ngón tay út!:D

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Ông cụ nhà em ở quê còn đầy đủ vât dụng trong nhà của Liên xô. Như, tủ lạnh xaratop 3 sao ( không chạy được nữa), nồi áp suất, bàn là hoa dâu, phích đá,nồi quân dụng để luộc bánh chưng Tết, thau, đồng hồ poljot, đài vec206,...;))
Thường tủ lạnh LX có 2 sao thôi. 3 sao là loại chuyên dùng trong y tế, có nấc đến âm 18 độ để bảo quản thuốc
Mà tủ lạnh LX giờ còn thì mục hết tôn bỏ rồi, gỉ từ trong gỉ ra, tôn nó kém.
Lốc tủ Nga chạy kêu rất to. không êm như bọn tư bản.

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Một số đồ CCCP được sản xuất theo kiểu dáng của các hãng phương Tây và cải biến theo khả năng của họ và cũng có chất lượng tốt , sơ đồ mạch và linh kiện tối ưu hơn so với mẫu của phương Tây ( giá thành khá rẻ , kể cả mẫu xuất khẩu ). Tuy thế, những đồ này dùng ở môi trường nhiệt đới nóng ẩm như Việt Nam hay hỏng vặt lắm.
dân Nga sinh hoạt khá đơn giản, khí hậu cũng không khắc nghiệt nên hàng tiêu dùng CCCP đáp ứng tốt yêu cầu tiêu dùng của người dân.
Cụ cho em xin tên một vài model cụ thể!???

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Trước bọn em vẫn đi đánh loa Nga thực ra em không cân ,nhưng nặng lắm em nghĩ 40 kg không hết đâu.loa này theo em được tiếng mic và trec hay,nhất là tiếng tréc rất tơi và leng keng nhưng tiếng bát thì nghe nặng bịch bịch mệt,loa này trước bọn em ghi băng hay mang ra phát,thử băng .từ ngày loa Nhật nhiều thì em bỏ hẳn không chơi nữa,còn nhiều người vẫn thích và đam mê.em thì không.
Loa Nhật bộ phân tần nó nhỏ gọn nhưng tinh xảo hơn nhiều, các tụ hóa audio của nó chỉ to bằng thân bút chì. loa Nga dùng tụ dầu, to hơn bao diêm, dung sai lớn, lâu ngày xuống chất âm lắm!

Kuu

Xe lăn
Con này là Rigonda đời sau của Melodia, khắc phục đc nhược điểm rỉ chân bóng nên bền hơn :D
Con Poljot đầu tiên trong ảnh là cái đồng hồ đầu tiên trong đời của em, đc bà già mua cho hồi đi học ĐH :D Sướng âm ỉ, nằm soi suốt đêm :))
Nick cụ là ý gì đới ? ;))
Trang lặn sâu thế giờ mí ngoi lên, tưởng chìm luôn rồi chứ:>

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Hàng CCCP ở nhà em:

Thay toàn bộ transistor vật liệu germani của Liên Xô, thứ mà các hãng điện tử Âu Mỹ thời điểm đó đã chuyển sang dùng vật liệu silic, còn bây giờ thì transistor germani chắc là tuyệt chủng rồi

Transistor nó có hai loại, P-N-P hoặc N-P-N cụ ợ, dân thợ quen mồm gọi là bóng thuận, bóng nghịch thôi. Cái VEF206 của cụ là tầm giai đoạn 82-85, dùng bóng P-N-P, chạy thuần nguồn một chiều 9V dùng 6 quả pin con thỏ, ông nào chém chạy điện phập phù là cháu biết chém gió ngay. Thời đấy thì đài tư bổn nó đã chuyển sang dùng IC hết rồi. Ví dụ như Hitachi 9855K, hay con Shapr 777 huyền thoại riêng tầng công suất của nó dùng 4 con IC mã HA1392 rồi

QueViet

Xe tăng
Transistor nó có hai loại, P-N-P hoặc N-P-N cụ ợ, dân thợ quen mồm gọi là bóng thuận, bóng nghịch thôi. Cái VEF206 của cụ là tầm giai đoạn 82-85, dùng bóng P-N-P, chạy thuần nguồn một chiều 9V dùng 6 quả pin con thỏ, ông nào chém chạy điện phập phù là cháu biết chém gió ngay. Thời đấy thì đài tư bổn nó đã chuyển sang dùng IC hết rồi. Ví dụ như Hitachi 9855K, hay con Shapr 777 huyền thoại riêng tầng công suất của nó dùng 4 con IC mã HA1392 rồi
Vâng, thời đó anh cả Liên Xô cũng cho ra một số hàng điện tử có IC như tivi màu 12 inch hiệu " Tuổi trẻ " nhưng chỉ chạy được ..... vài tháng là hỏng liên tục , mấy cái VEF này còn dùng được vài năm, hỏng còn có linh kiện và dễ chữa nên còn sót đến bây giờ làm đồ trưng bày. Cơ quan em còn có mấy cái cassette, radio chuyên dụng cho lính Nga, to và nặng kinh người, hồi đó mà giữ đến giờ chắc là của hiếm

Chỉnh sửa cuối: