Thảo luận Các cụ có đổ lọ dung dịch vệ sinh buồng đốt mỗi khi đi bảo dưỡng định kỳ không?

lovecarhpqn

Xe điện
Nhảy vào toyota cờ lúp chẳng có ma nào trả lời em vào đây hỏi các Cụ.
Em có con thùng tôn di động g 2020 chạy được gần 2,5v km, lần nào đi bd nviên cũng tư vấn là đổ lọ dung dịch vệ sinh buồng đốt, em có hỏi mấy ông lính cậu lái xe pv ở công ty thì bảo là hạn chế dùng thôi vì sẽ nhanh ăn mòn các chi tiết bên trong, xe còn mới thì chưa cần dùng loại này, như vậy có đúng ko các Cụ???, em thì đã đổ 2 lần mốc 1 và 2v km ạ

ubisapro

Xe trâu
E thì 50/50. Thôi thì 2 vạn đổ 1 phát thay vì 1 vạn như hãng :D

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Em có con thùng tôn di động g 2020 chạy được gần 2,5v km, lần nào đi bd nviên cũng tư vấn là đổ lọ dung dịch vệ sinh buồng đốt, em có hỏi mấy ông lính cậu lái xe pv ở công ty thì bảo là hạn chế dùng thôi vì sẽ nhanh ăn mòn các chi tiết bên trong, xe còn mới thì chưa cần dùng loại này, như vậy có đúng ko các Cụ???, em thì đã đổ 2 lần mốc 1 và 2v km ạ
Cụ đổ tới lần 2 rồi chả nhẽ không cảm nhận thấy có gì khác so với lúc chưa đổ sao ? để ý chỉ số : tiêu hao xăng , độ bốc... xem có khác không ? nếu mọi thứ vẫn như trước thì rõ là không nên đổ . Còn nhân viên hãng thì nhiệm vụ của họ là bán hàng thì dĩ nhiên là họ phải khuyên cụ đổ rồi ...

lovecarhpqn

Xe điện
Cụ đổ tới lần 2 rồi chả nhẽ không cảm nhận thấy có gì khác so với lúc chưa đổ sao ? để ý chỉ số : tiêu hao xăng , độ bốc... xem có khác không ? nếu mọi thứ vẫn như trước thì rõ là không nên đổ . Còn nhân viên hãng thì nhiệm vụ của họ là bán hàng thì dĩ nhiên là họ phải khuyên cụ đổ rồi ...
Em lái mới chả thấy khác gì cả, anh lx ở Cty bảo xe mới thì cũng chưa càn thiết đổ lắm em thấy có lý ạ, nay đi bd mốc 2v5 em ko đổ hết có 3 trăm 8, em đang hỏi kinh nghiệm các Cụ mà

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Em lái mới chả thấy khác gì cả, anh lx ở Cty bảo xe mới thì cũng chưa càn thiết đổ lắm em thấy có lý ạ, nay đi bd mốc 2v5 em ko đổ hết có 3 trăm 8, em đang hỏi kinh nghiệm các Cụ mà
Vậy cụ có thể tự rút ra được kết luận rồi đấy còn gì
1.cụ tự cảm nhận không có gì khác( nghĩa là loại đó ít hoặc không có tác dụng tích cực )
2. anh lái xe công ty ( là người đi lâu năm nhiều kinh nghiệm ) khuyên chưa nên đổ

khanhvt74

Xe hơi
Không có tác dụng thực tế nhưng tác động vào tâm lý thôi, bác đã lung lai tâm lý thì cố đổ làm gì tốn tiền gây lãng phí. Cái này giống kiểu thực phẩm chức năng ý.

longtech21

Xe tăng
Có tiền thì theo. Bỏ ko làm cũng chẳng sao. 2v hoặc 4v làm cũng dc. Xe ngày xưa hỏng đâu sửa đấy mà vẫn dc 15-20 năm.

Velociraptor

Xe tăng
Trước em đi bảo dưỡng trong Honda Tây Hồ cái dung dịch đó hãng nó ghi là engine cleaner, em cũng thắc mắc là có cần thiết ko vì xe em còn mới. Cố vấn dịch vụ thì khuyên cứ dùng, còn cậu em thợ đang làm xe thì nói xe anh còn mới nên ko cần, vậy nên em bỏ khỏi list sửa chữa.

tranquay

Xe buýt
Mazda quê e auto kê luôn món làm sạch buồng đốt và làm sạch đường nhiên liệu (đổ bình xăng) mà chả cần hỏi han j, e cầm lên thì cả 2 lọ ấy đều gắn thương hiệu Mazda nên cũng không hỏi nữa.

Trước chạy Ford thì cũng có 2 món đó nhưng thương hiệu bên thứ 3 nên e chối thẳng thừng, khi đến kỳ chẵn 2- 3 vạn, hứng thì e làm

H.V.Minh

Xe đạp
Tui đã thử 1 lần rồi, Xe đi bốc hơn và tiết kiệm xăng hơn rỏ rệt. Nhưng chỉ nên đổ trước khi thay lọc xăng vì có thể làm phân hủy giấy lọc.

Chỉnh sửa cuối:

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Bên em có chiếc chạy 16 năm chẳng làm mấy trò mạng , cứ bảo dưởng và thay dầu trong hãng giờ vẫn chạy bình thường, xe cụ mới 2020 mà lo xa thế cụ.

Bopbun

Xe điện
Cái này thì e thấy đâu đó có thớt nói rất rõ rồi. Đại loại 10v trở lên mới tính. 1-2v chẳng tác dụng gì hoặc có tác dụng nhưng không rõ.

Bopbun

Xe điện
1. Theo 1 thợ xe phân tích thì thế này:
Ddvs làm mềm muội bám và tan ra trong máy, tuy nhiên, hạt muội đó không thoát ra theo khói mà ngấm dần vào dầu máy. Hạt muội đó rất cứng và quá trình pít tông chạy lên xuống bào mòn séc măng và thành xi lanh nhanh hơn khá nhiều so với không đổ ddvs. Thực tế trải nghiệm sửa xe của anh ấy cũng thấy thế.
2. Có anh review xe cho rằng nên đổ ddvs thường xuyên để bảo vệ động cơ. Mà phải làm thường xuyên mới tốt.

Tùy các cụ tin ai thì tin. Vì ai cũng có lý. E thì e tin anh1 70%, tin anh2 30% thôi. Nghĩa là tầm đâu đó 10v nên đổ 1 phát. Vì e nghĩ cái lớp muội các bon đó rất cứng thì nên để nó lại cho nó khít xilanh và bảo vệ phần kim loại. Đến khi nó dày quá thì cũng nên tẩy bớt nó đi cho khỏi bó động cơ. Vậy tầm đâu đó 10v thì tính. Ý các cụ sao?

Bopbun

Xe điện
Tổng hợp cả 2 clip trên thì có lẽ e thấy nên thế này. Vệ sinh buồng đốt thì vẫn nên vệ sinh, đặc biệt là xe mới. Xe mới pít tông, séc măng khít nên có muội than thì chắc sẽ mòn nhanh hơn. Xe cũ đã hết khít rồi thì nên chậm vệ sinh hơn, để muội đó cho khít.

Với cách đổ phụ gia vào xăng thì không nên. Vì đổ thế muội tan ra rồi lại ngấm vào dầu, lại mài mòn động cơ. Nên đưa ra gara họ vệ sinh đổ phụ gia vào động cơ cho tan muội rồi hút ra sạch luôn. Có lẽ cứ tầm 2v làm phát. Ý các cụ sao?

civic trần 1987

Xe điện
Tổng hợp cả 2 clip trên thì có lẽ e thấy nên thế này. Vệ sinh buồng đốt thì vẫn nên vệ sinh, đặc biệt là xe mới. Xe mới pít tông, séc măng khít nên có muội than thì chắc sẽ mòn nhanh hơn. Xe cũ đã hết khít rồi thì nên chậm vệ sinh hơn, để muội đó cho khít.

Với cách đổ phụ gia vào xăng thì không nên. Vì đổ thế muội tan ra rồi lại ngấm vào dầu, lại mài mòn động cơ. Nên đưa ra gara họ vệ sinh đổ phụ gia vào động cơ cho tan muội rồi hút ra sạch luôn. Có lẽ cứ tầm 2v làm phát. Ý các cụ sao?
Em đi Toy Camry 5 năm, không hề thấy đại lý Toy Hà Đông, Thái Hoà, Long Biên, Hoài Đức "gợi ý" em đổ phụ gia phụ vào! Mà 2 vạn làm phát như cụ nói em thấy hơi "mau".

Bopbun

Xe điện
Em đi Toy Camry 5 năm, không hề thấy đại lý Toy Hà Đông, Thái Hoà, Long Biên, Hoài Đức "gợi ý" em đổ phụ gia phụ vào! Mà 2 vạn làm phát như cụ nói em thấy hơi "mau".
Chắc là e dự nó hơi sớm. Xe 5 năm của cụ thì không mới cũng chẳng cũ. Em nghĩ nếu cụ đi xa mà cảm thấy ì máy thì nên vệ sinh 1 phát. Còn không ì thì kệ nó thôi. Trước e chạy con xe cũ 10v mà chủ cũ vẫn chưa vs lần nào, e cũng không. Xe đi vẫn mượt, không ì ạch gì. Bây giờ con mới mới có nửa vạn. Chưa đi con nào 5v như cụ cả.

thudientu

Xe đạp
Em vừa làm bảo dưỡng định kỳ cấp 4v cho Altis (thực tế xe đi gần 5v rồi), đổ một đống luôn: Lọc dầu, lọc xăng, dầu phanh, dầu máy; dung dịch làm sạch buồng đốt công nghệ BG, dung dịch đổ bình làm sạch kim phun - xăng.... (tổng chi phí 7 tr). Người trần mắt thịt, cũng chả biết gì về điện nên tin tưởng Gara vậy (Toyota Mỹ Đình - Phạm Hùng). Hên xui :D

civic trần 1987

Xe điện
Em vừa làm bảo dưỡng định kỳ cấp 4v cho Altis (thực tế xe đi gần 5v rồi), đổ một đống luôn: Lọc dầu, lọc xăng, dầu phanh, dầu máy; dung dịch làm sạch buồng đốt công nghệ BG, dung dịch đổ bình làm sạch kim phun - xăng.... (tổng chi phí 7 tr). Người trần mắt thịt, cũng chả biết gì về điện nên tin tưởng Gara vậy (Toyota Mỹ Đình - Phạm Hùng). Hên xui :D
4 vạn thì lắm hạng mục phải thay nên giá tầm đó cũng đúng thôi cụ. Xác định cứ 4 vạn là 1 đống tiền ra đi vì toàn những thứ đến kì!

Bopbun

Xe điện
4 vạn thì lắm hạng mục phải thay nên giá tầm đó cũng đúng thôi cụ. Xác định cứ 4 vạn là 1 đống tiền ra đi vì toàn những thứ đến kì!
Đúng cụ ợ. Nếu không chịu bỏ đống tiền thì tương lai phải bỏ đống tiền to hơn thêm đống tiền mua thuốc chữa bệnh đau đầu.