[Funland] các cụ có cho con học chữ sớm k?

kformds

Xe buýt
F1 nhà em cũng kệ không đi học trước. Hậu quả là vào lớp 1 trong nhóm 5 bạn học chậm của lớp vì các bé khác đọc thông viết thạo gần hết. Cô giáo cũng bảo sao bố mẹ không cho đi học để con nó chậm thế. Giờ gần hết năm cũng tạm ổn rồi, đọc nhoay nhoáy phải cái chữ xấu :)

Cụ đừng lo quá. Ở giai đoạn này đứa nào nhận thức nhanh, biết nhiều là điều đáng mừng nhưng cũng không nói lên điều gì cả. Trẻ con mỗi đứa nó phát triển ở 1 giai đoạn khác nhau. Đứa này hơn đứa kia ở giai đoạn 1 nhưng chưa chắc đã hơn ở giai đoạn 2. Thực tế lớp em và bọn cùng sấp tuổi ở khu vực em đây. Có 1 số đứa cấp 1 học rất tốt, luôn được hs giỏi. Nhưng càng lớn học càng đuối dần, đến cấp 3 thì hs trung bình và không đỗ ĐH. 1 số đứa khác thì lại ngược lại. Đấy là em chỉ nói riêng về mặt học hành còn thành công trong sự nghiệp hay công việc thì chưa nói đến vì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố và học giỏi chưa chắc đã giàu
Không, em cũng không lo đâu cụ ạ, vì đợt lớp 1 ông già em oánh em hàng tối vì cả bảng chữ cái có mỗi chứ " d " dạy mãi không nhớ được :)). Cho nó tập trước, sang năm mà ghép vần đọc sách được thì đọc sách với em cho vui. Không được thì đành thuận theo chiều gió thôi.

Xe bọ xít

Xe container
Cứ trước lúc đi học khoảng 3 tháng là dạy chữ, dạy đọc.....ngoài ra từ một đứa trẻ tự do cũng phải có khoảng thời gian để làm quen với việc ngồi tập trung, để còn vào lớp 1. Tránh trường hợp trẻ bỡ ngỡ, phá phách, ko quen ngồi khi vào học lớp 1.

Cồn lại tuổi thơ nên cho trẻ chơi và làm quen với thế giới xung quanh, tránh ép buộc học hành sớm và khuôn mẫu sớm, thế mới tạo ra thế giới cho trẻ thơ....

xitruman

Xe buýt
Nhà em cũng dạy các con đọc trước. Biết đọc rồi, thì các bạn ấy tự đọc sách cũng hay.
Dạy đọc cũng kg vất vả mấy, lại rất là vui. Như lúc đi đường, các bạn ấy đọc biển quảng cáo, biển hiệu,.. rồi hỏi cái này là gì, cái kia là sao.
Còn viết thì nhà em kg dậy gì cả.

xetaudoidau

Xe tăng
Giờ đứa nào vào lớp 1 thì đa số đã có trình độ lớp 2 rồi. Cụ nào không cho con học trước thì dễ bị tụt lại và về phương diện nào đó sẽ làm cho con bị sức ép không theo kịp các bạn. Theo em các Cụ cứ cho các cháu học trước, nhưng đừng ép quá mà mỗi ngày học 1 chút khoảng 30 phút đến 1h là đủ.

adng

Xe điện
Nói thật là nhà em tự dạy đọc chữ và số trước khi đi học rồi. Học dễ mà. Dạy theo cách thế hệ 7x 8x học ấy. Giờ các vị bảo dạy học chương trình này nọ thành công em ứ quan tâm. Đa phần đc học trước rồi mà các vị ấy cứ nổ. Thống kê sai.

mimcuoi

Xe hơi
Cụ đừng lo quá. Ở giai đoạn này đứa nào nhận thức nhanh, biết nhiều là điều đáng mừng nhưng cũng không nói lên điều gì cả. Trẻ con mỗi đứa nó phát triển ở 1 giai đoạn khác nhau. Đứa này hơn đứa kia ở giai đoạn 1 nhưng chưa chắc đã hơn ở giai đoạn 2. Thực tế lớp em và bọn cùng sấp tuổi ở khu vực em đây. Có 1 số đứa cấp 1 học rất tốt, luôn được hs giỏi. Nhưng càng lớn học càng đuối dần, đến cấp 3 thì hs trung bình và không đỗ ĐH. 1 số đứa khác thì lại ngược lại. Đấy là em chỉ nói riêng về mặt học hành còn thành công trong sự nghiệp hay công việc thì chưa nói đến vì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố và học giỏi chưa chắc đã giàu
cùng quan điểm vs cụ, cho con thành người tử tế, có ích nên là mục tiêu ưu tiên của gia đình thì xã hội sẽ tốt dần lên ạ...

mimcuoi

Xe hơi
Thằng nhõi nhà em nó tự học (tưj thật đấy ạ) bằng kiểu nhớ cả chữ, h nó cầm tờ báo đọc vanh vách.
Ở trường thì các cô đang dậy ghép vần ạ
xin chúc mừng, bạn ấy có tố chất ham học ấy cụ...nhưng k nên ép thêm mà xem nó như 1 trò chơi thôi ạ.

hitle888

Xe điện
xin chúc mừng, bạn ấy có tố chất ham học ấy cụ...nhưng k nên ép thêm mà xem nó như 1 trò chơi thôi ạ.
Em có ép đâu, tự đi nó hỏi nhì nhằng rồi 1 hôm nó đọc cái tít trên TV mà cả nhà choáng. Hè này các bạn nó học vào lớp 1 thì em cho đi học bơi mà

Ttko

Xe máy
Em thấy không cần thiết phải học trước đâu. Biết trước khi vào lớp học sẽ chủ quan. Lúc đầu thì co the khá hơn các bạn cùng lớp nhưng về sau lại bình thường