[Funland] các cụ có biết làm cách nào hạn chế mỡ trên đường ống bồn rửa bát kg ah

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đồ ăn thừa nhiều mỡ mang sang trút vào thùng lấy đồ ăn cho lợn đặt ở cửa hàng nhà người ta. Đồ ít thì vét cho vào túi rác, chảo nồi lau bằng giấy rồi mới rửa. Cụ mua cái giấy gấu trúc của TQ ý lau giấy ấy dai, sạch, rẻ, đằng nào cũng vứt đi nên chả lo độc hại đâu ạ. Hoặc nếu ngày nào cũng ăn bưởi thì lấy vỏ bưởi mà lau nồi rồi vứt rác. Cái chỗ rửa bát thì mua cái túi rác lọc mỡ lắp ở 1 bên ấy rồi dặn cả nhà là rửa ráy mỡ màng thì chỉ rửa ở bên có lắp. Thi thoảng đổ giấm với nước men vi sinh xuống nữa thì sạch sẽ. Nhà em chưa từng bị tắc.
Nhà tôi từ độ Lau sạch mỡ trước khi rửa bát, chưa bị tắc lại.
Nhiều mỡ quá (chảo dầu chẳng hạn): Đun nóng, rồi đổ ra cống và lau sạch mỡ lần nữa. Lau nóng dễ hơn lau nguội nhiều.

Trước đó thì độ 6-7 tháng là dính 1 phát.

khanhdn

Xe hơi
Cụ lắp thêm quả bình nóng lạnh 20l để rửa bát, đảm bảo giảm đến 90% tình trạng tắc đường ống bồn rửa bát. Trước em cứ 1,2 tháng phải thông 1 lần vì nước tiêu chậm/tắc, nhưng từ khi lắp hơn 1 năm rồi e chưa phải đụng đến.

Kitcat

Xe container
Nhà tôi từ độ Lau sạch mỡ trước khi rửa bát, chưa bị tắc lại.
Nhiều mỡ quá (chảo dầu chẳng hạn): Đun nóng, rồi đổ ra cống và lau sạch mỡ lần nữa. Lau nóng dễ hơn lau nguội nhiều.

Trước đó thì độ 6-7 tháng là dính 1 phát.
Dạ. Tốt nhất là nấu xong đang nóng thì dọn luôn ạ. Lau luôn, đỡ mất 1 công đun nóng. Theo em nếu quanh chỗ mình không có chỗ nào đặt thùng lấy nước gạo cho lợn thì mỡ trong chảo dầu nên cho vào chai lavie tích để vứt rác hoặc dùng để sau này làm sạch các vật dụng (ngâm mỡ cho baking soda tẩy rửa sạch lắm), chứ mình đổ ra cống thì lại tắc cống.
Nhà em thì thi thoảng lại tích mỡ thừa, đem trộn cùng cái nước ủ diệt sâu sinh học rồi mang tưới cây. Mỡ bám dính tốt, trộn mỡ thay vì trộn xà phòng cũng có vẻ an toàn hơn.

Kitcat

Xe container
Cụ lắp thêm quả bình nóng lạnh 20l để rửa bát, đảm bảo giảm đến 90% tình trạng tắc đường ống bồn rửa bát. Trước em cứ 1,2 tháng phải thông 1 lần vì nước tiêu chậm/tắc, nhưng từ khi lắp hơn 1 năm rồi e chưa phải đụng đến.
:D Hì à đúng là nhà em còn có bình năng lượng mặt trời, xả rửa bát. Với thi thoảng trần rau củ quả xong nước nóng ấy em mang ra trút luôn vào giẻ rửa bát rồi cho trôi cho sạch ống nước.

rfs

Xe điện
300-500g Baking soda, 1 lít dấm, 3 lít nước sôi. Cho soda vào đường ống, đổ dấm vào, đợi 10-15 phút, đổ nước sôi vào, xử lý thông tắc bồn rửa bát ngon lành.

Còn hạn chế dầu mỡ các cụ trên đã nói rồi

blackseal

Xe tải
Đơn giản cụ ạ, tất cả mỡ thừa khi rán, xào thức ăn xong, cụ không đổ vào bồn mà đổ vào túi nilon rác bỏ đi, cụ làm vậy đường ống sẽ sạch hơn rất nhiều. Cụ thử xem
cái này ai cũng biết cụ ơi. nhưng vẫn dính đòn ah. chỉ là thời gian sẽ dài hơn thôi.... nhà em cũng tầm 3-4 năm mới bị

Violong

Xe tăng
như tiêu đề. em mới vs đường ống bồn rửa bát. thật là kinh khủng....
giờ em muốn tìm 1 phương pháp nào an toàn và hiệu quả ah.
cụ nào thông thái giúp em với
Cụ mua nước thông cống bán trên mạng ấy. Thỉnh thoảng đổ là ok
Nó hòa tan mỡ cực nhanh.
Còn không làm nồi nước sôi đổ cũng được.
1 chai coca 8-10 nghìn đổ vào đường ống đợi khoảng 30' xả nước sạch bong
Theo em thì cố gắng cho các thức ăn thừa vào sọt rác và thỉnh thoảng mua bột thông cống về đổ định kỳ là oke cụ à.
- Không đổ dâu mỡ, thức ăn thừa vào chậu rửa. Đổ vào tú rác
- Cố gắng lau qua bát đĩa trước khi rửa, kể cả rửa máy hay tay
- Rửa bằng nước nóng. Nhà e lắp bình nóng trực tiếp cho bồn rửa bát
- Lâu lâu lam nồi to nước sô đổ vào chậu rửa
- 6 tháng dùng bột thông cống 1 lần.
Giải pháp chống tắc mỡ cho hộ gia đình là sử dụng đường ống thoát đủ lớn với độ dốc hợp lý, đường ống thoát tối thiểu là ống 90 như nhà e dùng cũng không bị tắc , trong quá trình sử dụng không cần phải lo lắng gì nữa
Nếu không thể thay đổi được việc này thì nên dùng bẫy mỡ như các cụ đã khuyên , bẫy mỡ phải thường xuyên vệ sinh vì dễ có mùi
Do dầu mỡ là gốc axit nên hiện nay có những loại hoá chất tẩy trên thị trường là gốc kiềm , nếu không các cụ mua xút vẩy về ngâm qua đêm trong đường ống để thông , kết hợp đổ nươcs nóng cũng tốt
Khó hơn nữa là việc đóng lâu ngày , dầu mỡ bị biến chất khó tẩy thì ngoài hoá chất phải kết hợp thông cơ khí mới giải quyết được
Còn có loại vi sinh phân huỷ dầu mỡ , định kỳ hàng tháng đổ vào đường ống khi chưa bị tắc cũng chống lại tắc mỡ , vi sinh này bán trôi nổi thì không đáng tin , còn loại hịn thì khá đắt
Bá cáo :D
Nhà em đồ ăn thừa nhiều mỡ mang sang trút vào thùng lấy đồ ăn cho lợn đặt ở cửa hàng nhà người ta. Đồ ít thì vét cho vào túi rác, chảo nồi lau bằng giấy rồi mới rửa. Cụ mua cái giấy gấu trúc của TQ ý lau giấy ấy dai, sạch, rẻ, đằng nào cũng vứt đi nên chả lo độc hại đâu ạ. Hoặc nếu ngày nào cũng ăn bưởi thì lấy vỏ bưởi mà lau nồi rồi vứt rác. Cái chỗ rửa bát thì mua cái túi rác lọc mỡ lắp ở 1 bên ấy rồi dặn cả nhà là rửa ráy mỡ màng thì chỉ rửa ở bên có lắp. Thi thoảng đổ giấm với nước men vi sinh xuống nữa thì sạch sẽ. Nhà em chưa từng bị tắc.
300-500g Baking soda, 1 lít dấm, 3 lít nước sôi. Cho soda vào đường ống, đổ dấm vào, đợi 10-15 phút, đổ nước sôi vào, xử lý thông tắc bồn rửa bát ngon lành.

Còn hạn chế dầu mỡ các cụ trên đã nói rồi
Các hoá chất thông không ăn thua đâu các cụ.

Nghe em, cứ khoảng 1 tuần lại bơm ít Vim loại tẩy đồ sứ vệ sinh ấy, hoà tan mỡ cực mạnh.

coolpix8700

Xe ngựa
Làm hộp bẫy mỡ cụ nhé.
Chỉ để đường nước sau bẫy mỡ thôi, còn trước nó thình thoảng vẫn tắc.
Nhà em thỉnh thoảng lại bị tắc ở cái lọc rác ngay dưới chậu rửa. Lúc tắc thì phải tháo nó ra, cậy hết mỡ bám!

bomit

Xe tăng
Nhà em CC có cải tạo lại đường ống bếp đi khá xa nên cũng quan tâm chủ đề này.
Lúc đầu em làm đường thoát 76mm và dốc, khi dùng thì luôn lấy giấy thấm hết mỡ dầu ở chảo rồi mới rửa. Khoảng 5-7 tháng làm phát 10l nước sôi đổ vào ống.
Em nghĩ 3 năm rồi chưa bị sao nhưng đang muốn mua số đa về tẩy 1 phát cho sạch. Soda kết hợp cocacola nó sủi bọt kinh lắm và làm sạch tốt thì phải, em ngó YouTube thấy vậy, các cụ nào thử rồi cho thêm ý kiến nhé!

• Vodka
Reactions: rfs

provtc

Xe container
Kinh nghiệm là những đồ mỡ quá trước khi rửa thì lấy giấy vệ sinh lau rồi vất vào thùng rác

boyboy1990

Xe điện
1. Ăn mỡ ít thôi, ăn nhiều ko có lợi cho sức khỏe.
2. Dùng giấy thấm lau mỡ khỏi xoong chảo trước khi rửa, lau xong cho vào thùng rác.

Nhà em mấy chục năm chả bao giờ tắc bồn rửa do mỡ, vì ít khi ăn các món chiên rán.

rfs

Xe điện
Nhà em CC có cải tạo lại đường ống bếp đi khá xa nên cũng quan tâm chủ đề này.
Lúc đầu em làm đường thoát 76mm và dốc, khi dùng thì luôn lấy giấy thấm hết mỡ dầu ở chảo rồi mới rửa. Khoảng 5-7 tháng làm phát 10l nước sôi đổ vào ống.
Em nghĩ 3 năm rồi chưa bị sao nhưng đang muốn mua số đa về tẩy 1 phát cho sạch. Soda kết hợp cocacola nó sủi bọt kinh lắm và làm sạch tốt thì phải, em ngó YouTube thấy vậy, các cụ nào thử rồi cho thêm ý kiến nhé!
nhà em cũng CC, hơn 6 năm rồi, hôm vừa rồi nó chảy chậm, kiểm tra bị tắc, em dùng baking soda, dấm, nước sôi, xử lý ngon lành

Da bắt nắng

Xe điện
Chuẩn nhất là không rửa bát tại nhà
Không rửa bát tại nhà thì không có mỡ ở bồn rửa nhưng đang giãn cách XH, không có việc gì làm lại dửng mỡ lên thì cũng lại có mỡ :))

1. Cụ chủ thớt dùng giấy vệ sinh lau sạch mỡ trước khi rửa. Thói quen hàng ngày giúp tích lũy mỡ ít hơn đáng kể.
2. Nhà em dùng loại ống thẳng nên đỡ bị đọng. Hệ thống ngăn mùi và lọc nằm ngay trong cái lỗ thoát của chậu rửa bát rồi.
Kinh nghiệm của một ọp phơ hay bị vợ sai đi rửa bát và thông ống ;))

xromano

Xe tải
Làm ấm nước sôi đổ nhé cụ. Mỡ tan hết

thanhnam_xda

Xe buýt
Cụ cẩn thận thì đầu tư cái máy tách mỡ tầm 2-3 tr bằng inox. Hoặc thường xuyên cho ấm nc sôi, thi thoảng có nước tráng pha trà cụ rót vào. Loại này tắc thì khó thông lắm.

Cứ thuê người mớm là được, nhà bao việc, ai hơi đâu để ý vài cái bát đĩa.

Muon_biet

Xe cút kít
Đun nước nóng dội vào mãi cũng hết.

Terminal123

Xe Cứu Trợ
Em ở cc có mỗi võ lau hết mỡ trước khi rửa mà cũng cũng trụ được 7 năm. Sau đó là nó đọng mỡ gây thoát chậm tắt ngay ở đoạn uống dưới chậu rửa lên em bỏ ra thông được ngay. Giờ ở nhà đất càng phải triệt để cái này.