[Luật] Các cụ có ai bị giữ giấy tờ xe với bằng xe máy hơn 3 năm mà chưa nộp phạt không,em hoang mang quá

Thành trí 2017

Đi bộ
Cuối năm 2013 em bị phạt đi sai làn đoạn lê văn lương giao đường láng,không mang tiền nên bị lập biên bản giữ giấy tờ với bằng trên biên lai ghi là nộp tiền phạt ở kho bạc.Sau đấy em đi xuất khẩu lao động quên không bảo người nhà đi nộp phạt,đầu năm nay em mới về việt nam tờ biên lai vẫn còn ,hôm nay em có mang biên lai ra kho bạc nộp thì chị nhân viên bảo mang ra ngân hàng vietinbank gần đấy nộp,ra ngân hàng thì bà nhân viên bảo hệ thống có vấn đề không nộp được.Các cụ cho em hỏi kho bạc bây giờ không thu tiền phạt nữa phải không?và nộp phạt quá hạn lâu như em có còn lấy đuợc giấy tờ với bằng không em hoang mang quá,mới về ngáo ngơ đi đường không bằng không giấy tờ bị mấy anh hỏi thăm thì toi hix.Thank các cụ

thinhkieuphong

Xe điện
xe máy thì kệ thôi, cụ đi chuẩn chỉ ko vi phạm chả ai hỏi đâu :D

TCNH

Xe máy
Cuối năm 2013 em bị phạt đi sai làn đoạn lê văn lương giao đường láng,không mang tiền nên bị lập biên bản giữ giấy tờ với bằng trên biên lai ghi là nộp tiền phạt ở kho bạc.Sau đấy em đi xuất khẩu lao động quên không bảo người nhà đi nộp phạt,đầu năm nay em mới về việt nam tờ biên lai vẫn còn ,hôm nay em có mang biên lai ra kho bạc nộp thì chị nhân viên bảo mang ra ngân hàng vietinbank gần đấy nộp,ra ngân hàng thì bà nhân viên bảo hệ thống có vấn đề không nộp được.Các cụ cho em hỏi kho bạc bây giờ không thu tiền phạt nữa phải không?và nộp phạt quá hạn lâu như em có còn lấy đuợc giấy tờ với bằng không em hoang mang quá,mới về ngáo ngơ đi đường không bằng không giấy tờ bị mấy anh hỏi thăm thì toi hix.Thank các cụ
Chào cụ, việc nộp phạt có thể tiến hành ở ngân hàng do kho bạc chỉ định. Về số tiền phạt chậm nộp thì em không rõ thông tư bao nhiêu nhưng công thức vẫn = số tiền x số ngày chậm x 0.05%/ngày. Trong đó: số ngày tính cả thứ 7, chủ nhật, ngày lễ, tế theo quy định. Nếu là xe máy thì kệ đi cụ ạ. Em không rõ mức phạt của cụ nhưng tính ra với thời gian cụ chậm thế này thì tiền phạt cao đấy ạ.

thinhkieuphong

Xe điện
Chào cụ, việc nộp phạt có thể tiến hành ở ngân hàng do kho bạc chỉ định. Về số tiền phạt chậm nộp thì em không rõ thông tư bao nhiêu nhưng công thức vẫn = số tiền x số ngày chậm x 0.05%/ngày. Trong đó: số ngày tính cả thứ 7, chủ nhật, ngày lễ, tế theo quy định. Nếu là xe máy thì kệ đi cụ ạ. Em không rõ mức phạt của cụ nhưng tính ra với thời gian cụ chậm thế này thì tiền phạt cao đấy ạ.
3 năm hơn 1000 ngày, vãi cả công thức, tốn quá cụ nhỉ :D

ngocanhpdc

Xe tăng
3 năm hơn 1000 ngày, vãi cả công thức, tốn quá cụ nhỉ :D
Đúng quy định đấy cụ ạ, em bổ sung thêm là nó cộng dồn nhá, kiểu lãi mẹ đẻ lãi con. Em vừa tính thử Excel, nếu ngày đó bị phạt 100,000 đồng, sau 3 năm (1000 ngày) sẽ phải nộp 164,769 đồng (bao gồm cả tiền phạt ợ).

WhiteGet

Xe điện
Cụ bây h mà đóng được phạt xong, quay lại CA chắc các a các chị ấy đeck tìm ra giấy tờ cho cụ ý chứ !

phutungvmep

Xe hơi
Bây giờ có nộp xong để tìm lại mớ giấy tờ đó cũng nan giải đấy. muốn chắc qua chỗ đội nới giữ giấy tờ hỏi nếu ngại gặp cán bộ thì kêu cò nó vào hỏi cho.

FCOnepiece

Xe hơi
- Bây giờ bác ra Ngân hàng chứ không phải Kho bạc nhé, em mới đi hôm bữa.

- Mức phạt xe máy đi sai làn đường

Trong trường hợp người điều khiển phương tiện xe gắn máy có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ theo quy định tại điểm a, khoản 2; điểm g, khoản 4 Điều 6 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì sẽ bị xử phạt hành chính như sau:

Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước.

Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố.

- Khoản 1 điều 78 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 và điều 5 Thông tư 153/2013/TT-BTC quy định: Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận được quyết định (QĐ) xử phạt, cá nhân, tổ chức bị phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước (KBNN) hoặc nộp vào tài khoản của KBNN được ghi trong QĐ xử phạt.

Nếu quá thời hạn nêu trên sẽ bị cưỡng chế thi hành QĐ xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

Số ngày chậm nộp phạt bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ theo chế độ quy định và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp tiền phạt đến trước ngày cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính nộp tiền vào KBNN hoặc ngân hàng thương mại nơi KBNN ủy nhiệm thu phạt.

Đối với trường hợp bị tạm giữ giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc nhưng người vi phạm chưa tới giải quyết mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện tham gia giao thông sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.

Cụ thể: người điều khiển môtô, xe máy không có GPLX bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng; không có GPLX đối với môtô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Tóm lại, bác nên nhanh chóng giải quyết vì không bao nhiêu tiền đâu, cụ ra đường cẩn thận khi chưa có giấy tờ :-*

Thành trí 2017

Đi bộ
em đi nộp phạt rồi các bác ,ra lấy bằng phải viết thêm cái đơn trình bày rồi để lại số điện thoại ,họ bảo phải xuống kho tìm khi nào tìm dk thì họ gọi ra lấy,

cauberong

Xe hơi
Cụ cho cán bộ đợi 3 năm vừa rồi, giờ cán bộ cho cụ đợi 3 năm tới :D

tinangmai

Xe hơi
ko biết cụ chủ bị bằng XM hay ô tô nhỉ e dự chắc XM

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Cụ bây h mà đóng được phạt xong, quay lại CA chắc các a các chị ấy đeck tìm ra giấy tờ cho cụ ý chứ !
Nếu ở Hà Nội thì số Đội CSGT thay đổi nhiều, giờ khó mà tìm được ở chỗ nào giữ đâu.

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Mới cả lâu quá rồi, chắc người ta không chịu trách nhiệm nữa. Mặt khác làm sao tìm được ra người giữ giấy tờ đây?

lucdaugiang

Xe buýt
Mình đóng tiền chậm thì mình chịu phạt theo quy định. Còn họ làm mất giấy tờ của cụ thì cụ cứ phát đơn kiện cho em.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
hề trc e cũng bị, thu bằng, chứ ko giữ giấy tờ vì e nói ko có giấy tờ. Thế là ghi lắm lỗi lắm. e cũng ko nộp phạt, e thi bằng mới