[Funland] Các cụ chủ doanh nghiệp lưu ý - chỉ còn 3 ngày cho các cụ :D

Alexmazzz

Xe buýt
Cám ơn cụ thớt cảnh báo.

lehungacc

Xe buýt
Đọc nhiều hại não cụ ơi, cứ làm báo cáo lỗ cmn đi thế là khỏi phải tạm tính hay thực tính làm gì cho mệt;))
"...thu thuế giống như nghệ thuật vặt lông, làm sao vặt được nhiều lông mà con vịt nó không kêu..."
Một chuyên gia nào đó đã nói thế :)) :)) :))

lehungacc

Xe buýt
Công nhận cái điều khoản này khá vô lý, bao năm nay đóng thuế TNDN 80% trước khi hết hạn khai thuế quý 4 là được, tự dưng bắt doanh nghiệp xác định trong quý 3 cả 1 quý 4 có bao nhiêu biến động? sửa luật làm khó doanh nghiệp quá. Cái nghị định này 19/10/2020 mới ký thì e là áp dụng cho năm tài chính 2021 mới hợp lý.
em nghĩ là tình hình ngân sách năm nay ko cho phép áp dụng từ 2021 cụ à, thế nên mới có cái điều 43 cuối nghị định :D

lenovox1

Xe tải
Cụ thể là thế nào nhỉ? Em đọc mãi vẫn chưa hiểu?
DN đã đói thối mồm, CP cứ bảo kiến tạo với khởi nghiệp gì mà toàn đặt ra những quy định mới chẳng có tính hỗ trợ gì cả

Xechaybangcom

Xe điện
Lắm vị đã bí bcm, lên diễn đàn muốn nhờ vả thì nói thẳng ra, ra vẻ đặt vấn đề.

Đọc Luật chưa? Đọc hết Nghị định chưa? Đọc Thông tư chưa?

Nói mie là em đang bí cái này, cái kia, các cụ giúp em
Cụ tinh tướng nhỉ?
Cụ kia nói không sai đâu.
Nghị định này vừa ban hành đã gặp phải phản đối của các bên tư vấn thuế (kêu cứu thay cho doanh nghiệp đấy).
Nghị định này vô hình chung bắt doanh nghiệp phải nộp thuế cho những khoản thu nhập trong tương lai và bắt doanh nghiệp nộp phạt cho những khoản thu nhập xảy ra trong tương lai đấy.
Luật như loằn.

PCI for car

Xe tăng
Chủ đề hay quá, em xin phép oánh dấu tối châm cứu ạ

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Món này khoai với bọn em. Gần 02 năm nay, thay ktt liên xoành xoạch mà chưa thể kiếm đc dân chuyên nghiệp, pro. Toàn vớ phải thành phần ngơ ngơ. Hỏi đến cái gì ấm ớ cái đó. Oải thật cái món kế toán, tài chính này luôn.

Bánh Xe Mòn

Xe tải
Về cơ bản Thuế nó muốn chủ động hơn luôn trong năm tài chính, thêm nữa báo cáo Thuế các doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ ở Việt Nam e thấy cơ bản doanh thu năm sau với năm trước chả đột biến đâu, lợi nhuận sau thuế cũng thế. Doanh nghiệp vừa và lớn họ có hệ thống nhân sự xây dựng kế hoạch kinh doanh của từng quý (trong đó đặc biệt là kế hoạch phát triển kinh doanh Quý 4), có kế hoạch dự báo doanh thu lợi nhuận khá kĩ nên việc tính toán số thuế phải nộp theo quy định mới này cũng k khó lắm.

Tiger Hunter

Xe container
Khó khăn thì "vắt cổ chày ra nước"..

Azeglio

Xe điện
Cụ tinh tướng nhỉ?
Cụ kia nói không sai đâu.
Nghị định này vừa ban hành đã gặp phải phản đối của các bên tư vấn thuế (kêu cứu thay cho doanh nghiệp đấy).
Nghị định này vô hình chung bắt doanh nghiệp phải nộp thuế cho những khoản thu nhập trong tương lai và bắt doanh nghiệp nộp phạt cho những khoản thu nhập xảy ra trong tương lai đấy.
Luật như loằn.
Em có bảo cụ ý nói sai đâu. Cụ ý muốn tư vấn gì thì nói thẳng ra. Nghị định ý ai làm doanh nhân mà chả đọc rồi.
Đặt vấn đề xong vứt đấy thì để làm gì???

bubu08

Xe tăng
Quy định hiện nay là nộp VAT theo quý chứ đâu nộp thuế TNDN theo quý nhỉ? 31/1 là nộp 80% thuế TNDN của năm trước và đến 31/3 là nộp phần 20% thuế TNDN còn lại. Cty e đang làm là thế.

lehungacc

Xe buýt
Quy định hiện nay là nộp VAT theo quý chứ đâu nộp thuế TNDN theo quý nhỉ? 31/1 là nộp 80% thuế TNDN của năm trước và đến 31/3 là nộp phần 20% thuế TNDN còn lại. Cty e đang làm là thế.
Em đang trích dẫn về thuế TNDN cụ ạ, cái cụ nói là quy định cũ vì thế em mới post để cảnh báo các cụ, nhiều người chưa biết đâu ạ

lehungacc

Xe buýt
Em có bảo cụ ý nói sai đâu. Cụ ý muốn tư vấn gì thì nói thẳng ra. Nghị định ý ai làm doanh nhân mà chả đọc rồi.
Đặt vấn đề xong vứt đấy thì để làm gì???
Em có đặt vấn đề gì đâu mà cụ bảo em đặt vấn đề xin tư vấn. Em chỉ nêu để cảnh báo các cụ thôi vì em thấy nhiều nơi chưa biết. Chả hiểu sao cụ nghĩ em cần tư vấn nhể, nếu cụ cần em có thể tư vấn ngược lại được cụ

Ga_son

Xe điện
Từ năm sau là quý 3 phải đóng 75% thuế TNDN cả năm rồi, tài chưa? đúng là định hướng....

Ga_son

Xe điện
Về cơ bản Thuế nó muốn chủ động hơn luôn trong năm tài chính, thêm nữa báo cáo Thuế các doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ ở Việt Nam e thấy cơ bản doanh thu năm sau với năm trước chả đột biến đâu, lợi nhuận sau thuế cũng thế. Doanh nghiệp vừa và lớn họ có hệ thống nhân sự xây dựng kế hoạch kinh doanh của từng quý (trong đó đặc biệt là kế hoạch phát triển kinh doanh Quý 4), có kế hoạch dự báo doanh thu lợi nhuận khá kĩ nên việc tính toán số thuế phải nộp theo quy định mới này cũng k khó lắm.
Cụ có là chủ doanh nghiệp cụ mới thấy dễ hay khó về nguyên tắc ông chưa hết năm mà bắt ông ước lượng lợi nhuận cả năm thì đã là cả 1 đỉnh cao trí tuệ rồi ạ.

TsarPutin

Xe tăng
Công ty e báo lỗ triền miên năm này qua năm khác =)) thu nhậpDN
Chỉ có VAT là nộp chả thiếu xu nào 1 quý 150-200tr
Và bảo hiểm 50-60tr1 tháng cho cả cty

lehungacc

Xe buýt
thực ra vấn đề tính toán thì em nghĩ ok thôi vì cơ bản ông nào cũng có kế hoạch kinh doanh cả rồi, vấn đề em muốn nêu là phải nộp thuế cho phần lợi nhuận chưa (chắc chắn) có và dòng tiền phải ứng trước ra để nộp. Thực ra thuế muốn chủ động số thu của năm ngân sách thi có thể rời lịch về trước 31/12 thay vì trước 30/10 sẽ phù hợp hơn, lúc đó kết thúc năm tài chính doanh thu và tiền đều đã có.

Tuyệt Diệt

Xe buýt
công ty em cũng đang có một cái công văn thúc giục đóng tiền tạm nộp thuế TNDN đây, đang chưa biết ra sao vì trong công văn lại chỉ đề cập đến quý 1 và 3, ko thấy nói gì đến quý 2.

Rượu Ngô

Xe tải
Theo cụ vụ trên của chủ thớt thì hướng xử lý như nào? E cũng toàn thu vào cuối năm.
Cụ có thể đăng ký thay đổi ngày bắt đầu năm tài chính (tương tự như apple chẳng hạn)