Các cụ cho ý kiến khẩn cấp: Nikon 80D hay Canon 450D ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phú Ông

Xe container
phức tạp nhể, thôi nó cũng na ná nhau ý mà, ảnh đẹp là do cái chỗ đội mũ quyết đinh cơ, quyết đại 1 con cho sướng
Cứ làm con PnS ngon ngon cụ nhể!
Còn tiết kiệm xiền mờ uống nước bia... cho sướng - ý cụ dự vậy chứ giề nữa!:))

anhcobra

Xe container
Cơ bản là bi giờ các cụ điều kiện quá. Cháo hồi mới la liếm, bị dí vào tay cái nikon, thế nên chả có cơ hội mà so sánh:102:

nghienOTO

Xe tăng
Cụ cứ mượn 2 con chụp thử rồi ngắm xem sao, cái nào thấy thuận tiện , cùng cấu hình mà giá OK mà ảnh đẹp hơn thì dùng, mang lên đây đẽo cày khó mua lắm mà lại đau cả đầu ông Ca, ông Ni ông nào cũng nói hay cả thôi :77::69:. Em là em chọn D80 khi nào có tiền lên D3x luôn không mua lăng nhăng tốn tiền, chụp ảnh bằng đầu chứ ko phải bằng máy đâu ợ . :21:

Chỉnh sửa cuối:

ngsykhoa

Xe hơi
Ni D80 to và trông pro hơn Ca 450D.
Bác phải nêu rõ số tiền đầu tư và mục đích sử dụng mới có tư vấn chính xác
Còn bác hỏi nên mua em nào thì chỉ nên hỏi 1 người thôi.
Em sợ bác lại mang cầy ra giữa đường mà đẽo đấy.

Cứ làm con PnS ngon ngon cụ nhể!
Còn tiết kiệm xiền mờ uống nước bia... cho sướng - ý cụ dự vậy chứ giề nữa!:))
Đúng òi .. cứ làm con pê an ét .. xiền còn lại ... đi tu luyện (b)(b)(b) với ae .. chả mấy mà trình cao cùn vụt chứ lỵ :21::21:

quangdzung

Xe điện
Nghe qua thì thấy cụ có vẻ thích 450D hơn, nếu thế thì cứ thế mà chiến cụ ạ, nghiên cứu thêm cái ống kính nữa là ổn. Đắn đo lâu thì lâu có máy để nghịch.

Em đã từng dùng Ni, mua mấy cái ống linh tinh, sau đó bán toàn bộ mua Ca cùng với mấy cái ống L, rồi lại bán toàn bộ chuyển về Ni. Cho nên em thấy chuyện chuyển đi chuyển lại giữa các hãng đơn giản lắm, quan trọng mình thích cái gì thôi, không cần thiết phải có sự trung thành với 1 hãng mãi mãi.

Trên Ô Phở này có một đỉnh đỉnh đại danh là cụ QD (em viết tắt tý:))), trước đây dùng Ni, sau đó chuyển sang Ca, sau khi dùng Ca một thời gian đã từng sở hữu cả ống 50 1.2L thì bán toàn bộ chuyển sang Sony. Được mấy tháng thì cụ ấy chán Sony bán toàn bộ chuyển sang Pentax. Số phận run rủi, cụ ấy vẫn dùng Pentax, nhưng lại đi bán máy cho Nikon.:21:
Cụ kể thiếu của em mất con Fuji. Sau khi chia tay Canon thì em làm bạn với Fuji S5 trước khi đến với Sony đấy cụ :)):))

sv_ngheo

Xe điện
Cụ kể thiếu của em mất con Fuji. Sau khi chia tay Canon thì em làm bạn với Fuji S5 trước khi đến với Sony đấy cụ :)):))

Ui, Fuji S5 là một cái máy quá ổn, sao lại bỏ đi uổng thế ? Em thèm cái S5 này từ hồi mới cầm máy, thấy dân studio và fashion của mấy kênh như FTV và mấy tạp chí nổi tiếng toàn dùng cái này, màu nó thì tuyệt đỉnh, đá bay màu của Nikon luôn. Hay nhất là nó dùng luôn ngàm của Nikon, dùng được toàn bộ các ống của Ni

Ở VN cũng có một người khá nổi tiếng dùng Fuji S5 đấy là anh Hoàng Thế Nhiệm, một người chuyên chụp ảnh phong cảnh, và hình như là một trong số những người có số đầu ảnh lên lịch và các tạp chí nhiều nhất VN hiện nay

nghienOTO

Xe tăng
Đúng òi .. cứ làm con pê an ét .. xiền còn lại ... đi tu luyện (b)(b)(b) với ae .. chả mấy mà trình cao cùn vụt chứ lỵ :21::21:
Cha này cáo thật, mình thì sài D3 nhưng xúi AE sài PS thì có mà đi tu hú , chẳng bao giờ thành chính quả với ông Mèo này đc :69::)):)) thảo nào trốn ở nhà đi tu bia mấy hôm liền :21:

quangdzung

Xe điện
Ui, Fuji S5 là một cái máy quá ổn, sao lại bỏ đi uổng thế ? Em thèm cái S5 này từ hồi mới cầm máy, thấy dân studio và fashion của mấy kênh như FTV và mấy tạp chí nổi tiếng toàn dùng cái này, màu nó thì tuyệt đỉnh, đá bay màu của Nikon luôn. Hay nhất là nó dùng luôn ngàm của Nikon, dùng được toàn bộ các ống của Ni

Ở VN cũng có một người khá nổi tiếng dùng Fuji S5 đấy là anh Hoàng Thế Nhiệm, một người chuyên chụp ảnh phong cảnh, và hình như là một trong số những người có số đầu ảnh lên lịch và các tạp chí nhiều nhất VN hiện nay
Bản thân nó là con Nikon D200. Có khác gì đâu nhỉ. Khác mỗi chữ Fuji :21::21:
Anh Hoàng thế Nhiệm sau khi dùng S5 Pro đã chuyển sang dùng Sony và hiện nay vẫn thế. Chính vì thế mình cũng chuyển sang dùng Sony để được như anh ấy :102::102:. Nhưng may, mình tỉnh sớm :)):)):))

sv_ngheo

Xe điện
Bản thân nó là con Nikon D200. Có khác gì đâu nhỉ. Khác mỗi chữ Fuji :21::21:
Anh Hoàng thế Nhiệm sau khi dùng S5 Pro đã chuyển sang dùng Sony và hiện nay vẫn thế. Chính vì thế mình cũng chuyển sang dùng Sony để được như anh ấy :102::102:. Nhưng may, mình tỉnh sớm :)):)):))

S5 dùng sensor Super CCD SR PRO của Fuji, dải động hơn hẳn, khác hẳn về nội thất và cách xử lý chứ có như D200 đâu anh ? Em ấn tượng với cái máy này từ hồi chụp thử S3, cùng chụp nội thất mà chất ảnh của S3 ăn đứt D80, nhìn ảnh rất dễ chịu !

quangdzung

Xe điện
Em thấy các cụ cũng cầu kỳ quá. D80 cũ thì mua luôn con Nikon D5000 mới tinh cho xong. Chiều nay em chụp test thử mấy cái với lenkit 18-55/3.5-4.6 của nó đây

qhuyen008

Đi bộ
450D nhe dế sài dể b:ohmy:án

trannho

Xe đạp
Em cũng đã hòan thành việc đi vào ngâm cứu, sưu tầm tài liệu và nhập tâm dần kiến thức qua các bài viết, tranh luận của các cụ đi trước. Có chương trình dã ngoại nho nhỏ Chủ nhật vừa rồi, mon men post mấy sản phẩm "cây trong nhà lá ngoài vườn" để các cụ xem và "đam" mạnh tay cho em xem dư lào ạ:

Bức này em đặt là sức trẻ ạ:

Còn bức này là úa tàn ạ:

Em có chuẩn bị hũ rựu quê để cảm ơn và mời các cụ đây rồi!:102:

nghienOTO

Xe tăng
450D chụp xấu quá, phí công AE tư véo :P

Chỉnh sửa cuối:

Phú Ông

Xe container
cụ này lạc đề rồi, cụ chủ thớt (hoặc các cụ đang cần mua máy) đang cần tư vấn ko cần ảnh cụ sâu làm giề. Cụ chụp 2 cái ảnh này cùng lúc = 2 cái máy Ni và Ca thì thì cụ chủ thớt sẽ biết ơn lắm đới :69: còn ko làm đc thì mở thớt mới AE sẽ ném đá cho :21:
Cụ chẳng đọc kỹ gì cả!
Chính cụ ấy là chủ thớt, đã sắm được cái 450D, giờ bá cáo kết quả thử nghiệm mà lị!:'(

nghienOTO

Xe tăng
Cụ chẳng đọc kỹ gì cả!
Chính cụ ấy là chủ thớt, đã sắm được cái 450D, giờ bá cáo kết quả thử nghiệm mà lị!:'(
Sửa nội dung rồi cụ ợ trước cả ý kiến của cụ, đúng 450D ko thể so với D80 đc về phân hạng khác nhau, về ảnh em chụp nhiều rồi cũng thế, thật lòng đấy cụ ợ, ko tin hôm nào các cụ cùng em tí toái xem sao.

sv_ngheo

Xe điện
Hihi, 450D so với D80 là hơi chơi khó cho Canon rồi :21: Đem so với D60 của Nikon thì may ra còn có cửa

Bác nào mới chụp mà bập vào Canon ngay, nhìn cái màu nó không được tươi tắn sáng sủa là dễ thui chột ý chí chụp choạch lắm, nhất là lại chưa biết bốc thuốc nữa, tin em đi :))

thuylinh102

Xe hơi
Bức này em đặt là sức trẻ ạ:

Còn bức này là úa tàn ạ:

Em có chuẩn bị hũ rựu quê để cảm ơn và mời các cụ đây rồi!:102:
Nhìn ảnh biết ngay chụp bằng CANON. Không lẫn vào đâu được...hị hị

Trạng thái
Thớt đang đóng