[Thảo luận] Các cụ cho ý kiến em xử lý như vầy có vấn đề gì không?

quocchim

Xe buýt
Chẳng qua là hôm đi trên đường có vạch liền dài tà là ngoằng. Từ xa phía đối diện em thấy 1 ẻm Madza đỏ nháy đèn xin vượt. Nếu vạch đứt thì em ok ngay nhưng vì là vạch liền nên em thấy "không thích" cho vượt vì sợ làm bạn ý quen việc đi ẩu mà chẳng may lại xảy ra cơ sự không hay cho nên em nhất quyết không cho vượt.
Các cụ thấy em làm như thế có được không?
Các cụ để ý từ giây thứ 7 trở đi nhé. CAM của em ít xèng cho nên không được rõ cho lắm, các cụ thông cảm :D
[YOUTUBE]SBtQAcCOcR8[/YOUTUBE]

su30mkk

Xe buýt
Cụ xử lý thế là chuẩn rồi, phải em thì cũng còn lâu em mới cho vượt trong tình huống này

dreamwater

Xe điện
An toàn thì cho vượt, ko an toàn thì thôi.
Ng ta có việc cần vượt, đủ điều kiện thì cứ cho ng ta vượt, có sao đâu cụ

quocchim

Xe buýt
Em cũng chẳng khó khăn gì trong việc đấy nếu như đầy đủ điều kiện an toàn nhưng ở hoàn cảnh này thì có cả 1 hàng dài xe đi đằng trước nên em cũng thấy rằng vượt chẳng để làm gì. Hơn nữa, nếu mình cho vượt thì chẳng phải là mình tiếp tay cho người ta đi sai luật không ạ?

TVPL

Xe container
Em cũng chẳng khó khăn gì trong việc đấy nếu như đầy đủ điều kiện an toàn nhưng ở hoàn cảnh này thì có cả 1 hàng dài xe đi đằng trước nên em cũng thấy rằng vượt chẳng để làm gì. Hơn nữa, nếu mình cho vượt thì chẳng phải là mình tiếp tay cho người ta đi sai luật không ạ?
Cụ Mazda đang có việc gì thì sao ? Trong tình huống của cụ em nhường ngay, sai đúng cụ Mazda tự chịu.

minhphong

Xe hơi
EM trước khi cho vượt đều xem cách bạn ý xi nhan, đèn xin Kieu gì. Bộ đội với thực sự cần vượt EM cho vuot tất. Đằng nào khi đèn đỏ chẳng gặp lại nhau.

MrLongKem

Xe hơi
E ủng hộ cụ trong việc này

su30mkk

Xe buýt
Cụ Mazda đang có việc gì thì sao ? Trong tình huống của cụ em nhường ngay, sai đúng cụ Mazda tự chịu.
Có việc thì kệ có việc, cứ đúng luật mà chơi thôi, em chả nhường, nhường như vậy là cũ đã tiếp tay cho cái sai trong khi phải ngăn chặn mới đúng chớ. Cái này là đạo đức của nghề lái xe đấy cụ ạ, nhường thì cũng phải nhường thế nào cho đúng chứ

quocchim

Xe buýt
Có việc thì kệ có việc, cứ đúng luật mà chơi thôi, em chả nhường, nhường như vậy là cũ đã tiếp tay cho cái sai trong khi phải ngăn chặn mới đúng chớ. Cái này là đạo đức của nghề lái xe đấy cụ ạ, nhường thì cũng phải nhường thế nào cho đúng chứ
Em là em cũng có suy nghĩ giống như cụ đấy ạ :D

nghichnham

Xe tăng
Cụ hiểu luật nhưng mà chưa biết hết đấy. Đúng luật là phải nhường khi có xe xin nhường và đủ điều kiện nhường đường cụ nhé.

Nói ví dụ như xe đó đang chở ng đi đẻ, dĩ nhiên nta vội rồi.

su30mkk

Xe buýt
Cụ hiểu luật nhưng mà chưa biết hết đấy. Đúng luật là phải nhường khi có xe xin nhường và đủ điều kiện nhường đường cụ nhé.

Nói ví dụ như xe đó đang chở ng đi đẻ, dĩ nhiên nta vội rồi.
Không phải lúc nào cứ xin là nhường cụ ạ, cụ đang đi tới tốc độ giới hạn có thằng xin vượt cụ có cho không? Cho tức là tiếp tay cho vượt sai à? hay cụ đang đi đúng mà người khác xin vượt sai luật thì sao? Tất nhiên trừ một số trường hợp đặc biệt như xe cứu thương, cứu hỏa hoặc tình huống khẩn cấp thì phải nhường là đúng

hungnt13

Xe buýt
EM trước khi cho vượt đều xem cách bạn ý xi nhan, đèn xin Kieu gì. Bộ đội với thực sự cần vượt EM cho vuot tất. Đằng nào khi đèn đỏ chẳng gặp lại nhau.
Cụ quá chuẩn. Ra đường gặp nhiều ông bấm còi inh ỏi đòi vượt, cuối cùng lại gặp nhau ở đèn đỏ :))

Tba.hanoi

Xe tải
Em có địa chỉ cả 3 miền http://thanhbinhauto.com
Website
thanhbinhauto.com
Em cho vượt ạ
Vì em cũng ở trong vài trường hợp như vậy rồi, nhà có việc gấp mới phải chạy vội (nhưng trong giới hạn tốc độ cho phép), xin xỏ đủ kiểu, đèn còi loạn xị, thiếu mỗi nước dừng xe chạy lên xin thôi, mà bác đi trước cứ đủng đỉnh chèn ép không cho vượt.
Với em thì khi xe sau xin vượt dù hoàn cảnh nào em cũng cố gắng: bật xi nhan phải, rẽ vào sát lề đường cho bác đó lên. Họ có việc mà... Nhường nhầm còn hơn bỏ sót.

Tuan Can

Xe container
Em vốt cụ phát này, nhưng không được vì em chưa vốt đủ 10 cụ khác ....

cwise

Xe container
sao bác quocchim đoạn này có vẻ đi chậm thế nhỉ, hay vừa đi vừa cho bụp uống sữa . hehe. em thấy nếu họ nháy đèn xin vượt thì nếu được mình áp phải đi nếu bên phải mình thấy đủ điều kiện, còn không thì thôi, xi nhan bên trái để báo họ biết. Đoạn đường đê này lưu lượng đông, đi nhanh là dễ toi lắm.

Vũ Ngọc Hg

Xe tăng
Em cũng nhất trí ý kiến này chứ đừng " ko thích " cụ ạ

nghichnham

Xe tăng
Không phải lúc nào cứ xin là nhường cụ ạ, cụ đang đi tới tốc độ giới hạn có thằng xin vượt cụ có cho không? Cho tức là tiếp tay cho vượt sai à? hay cụ đang đi đúng mà người khác xin vượt sai luật thì sao? Tất nhiên trừ một số trường hợp đặc biệt như xe cứu thương, cứu hỏa hoặc tình huống khẩn cấp thì phải nhường là đúng
Em xin tiếp tục tranh luận với cụ su30mmk, với cơ sở là cụ và em cùng tuân thủ luật giao thông đường bộ VN nhé.

Trong Luật GTĐB, Chương II Quy tắc giao thông đường bộ, điều 14 - vượt xe có nêu rõ: "Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt."

Trong quy định này, cụ phải nhường cho xe xin vượt, không cần biết cụ đã đi ở tốc độ nào, miễn là đủ điều kiện an toàn cụ nhé.

su30mkk

Xe buýt
Em xin tiếp tục tranh luận với cụ su30mmk, với cơ sở là cụ và em cùng tuân thủ luật giao thông đường bộ VN nhé.

Trong Luật GTĐB, Chương II Quy tắc giao thông đường bộ, điều 14 - vượt xe có nêu rõ: "Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt."

Trong quy định này, cụ phải nhường cho xe xin vượt, không cần biết cụ đã đi ở tốc độ nào, miễn là đủ điều kiện an toàn cụ nhé.
Em thấy không ổn, nếu cụ chạy quá tốc độ thì có gọi là tuân thủ luật giao thông không?
Nếu theo luật thì em ko nhường em sai, còn nếu em nhường thì cụ sai vì cụ quá tốc độ. Vậy cách tốt nhất để cả 2 cùng tuân thủ luật là không nhường mà cả 2 cùng đi đúng tốc độ, đúng không cụ?

Chỉnh sửa cuối: