Các cụ cho em xin chút kinh nghiệm đi du lịch HN-QB-Huế-Đà Nẵng bằng ô tô với ạ

vinataba_80

Xe hơi

TYFN

Xe tăng
em chay QL1 đến thanh hoá rồi chạy đường mòn cụ ơi, số đt em ở chữ ký cụ ạ. em 37 tuổi để cụ tiện xưng hô, còn tập chung ở đâu em vẫn chưa chốt đc
Cụ cho em hỏi lí do cụ chạy đường ông cụ từ thanh hóa với ạ? Có phải đường 1 từ thanh hóa vào không đẹp bằng đường ông cụ không ạ? 13/6 này em định chạy đường 1 từ HN vào QB, lần đầu dẫn v2 đi nên không thạo tình trạng đường xá lắm cụ ạ.

doanzhong

Xe máy
Cụ cho em hỏi lí do cụ chạy đường ông cụ từ thanh hóa với ạ? Có phải đường 1 từ thanh hóa vào không đẹp bằng đường ông cụ không ạ? 13/6 này em định chạy đường 1 từ HN vào QB, lần đầu dẫn v2 đi nên không thạo tình trạng đường xá lắm cụ ạ.
Đường 1A từ Hn vào đến Huế thoải mái cụ chạy,chỉ hơi lục tốn phí đường thôi,e mới đi Huế về và thứ 7 này cho bọn trẻ con đi Đà Nẵng không biết có cụ nào chạy cùng em không?

huonggialc

Xe tải

Báo cáo Cccm ở vừa có chuyến nghỉ 4 ngày 3 đêm hành trình: Hà Nam - Ninh Bình - Thanh Hóa - Nghệ An - Hà Tĩnh - Quảng Bình - Quảng Trị - Huế và ngược lại. Chuẩn bị trước khi hành trình là những vật dụng cá nhân cần thiết, Thay dầu máy, kiểm tra bốn quả guốc của em chân dài, gương, đèn...Nói chung là bảo dưỡng em vợ hai trước khi lên đường. E chuẩn bị thêm quả giường phao cho f1, và f2 bơm lên giải ra ghế sau đi đường dài là yên tâm, còn vợ cả ngồi hàng ghế trước tâm sự cùng em tránh những lúc buồn ngủ và mất tập trung.
Đúng 18h ngày 29/4/2016 e bắt đầu lên đường. Chạy từ thị trấn Bình Mỹ - Bình Lục - Hà Nam (Quê hương Nguyễn Khuyến - Tam Nguyên Yên Đổ) ra nút giao Liêm tuyền lên đường cao tốc Pháp Vân - Ninh Bình. Qua trạm thu phí hết đường cao tốc đi đường tránh Ninh Bình. Đoạn đường tránh này các cụ lưu ý bắn tốc độ đoạn 60 nhé, nhẹ chân ga thôi phía trước là tương lai rộng mở. Hết đường tránh rẽ trái ra đường 1 hành trình tiếp tục đến Thành phố Tam Điệp. Các cụ CM lưu ý đi đúng tốc độ trong phạm vi cho phép, và tuy cung đường từ Ninh Bình đến Huế (Đà Nẵng ) chủ yếu là đường hai chiều có giải phân cách cứng nhưng rất nhiều đường ngang cho người đi bộ và dân sinh nên đến chỗ giao nhau như vậy là phải chủ động hạn chế tốc độ và quan sát-Dân họ sang đường như là đường của nhà họ). Em chạy một mạch đến Hà Tĩnh thì đã là 22h45 lúc này định nghỉ lại sáng mai tiếp tục lên đường, nhưng còn thấy sớm bàn với gấu tiếp tục lên đường. Nhưng số e đen quá các bác ạ. Đúng hôm đó Hà Tĩnh biểu tình họ làm lán và chặn đường, em được CSGT hướng dẫn đi đường tránh theo cửa khẩu Cha Lo. Ôi cha mẹ ơi từ ngày biết lái xe đến giờ chưa bao giờ em cảm thấy lo lắng và không yên tâm khi đi đường cửa khẩu Cha Lo. Đường thì đèo dốc, quanh co, cua tay áo liên tục, lên đèo xuống đèo. E thường phải về số tay để xuống rốc không sợ cháy phanh thì nguy. Có đoạn xuống Đèo dài 5km cảnh báo cực kỳ nguy hiểm. Xe khách và xe công đi ngược chiều không bao giờ cho xin cốt. Đường lạ vừa đi vừa a di da phat. Đi khoảng 30km thì đến đoạn đường Xuống rốc nguy hiểm đúng đoạn này có tai nạn, em phải dừng mất gần một tiếng thì mới thông xe. Đi qua thấy xe khách biển 18 nát hết bên đầu, nghe nói xe tải đâm vào xe khách bị lăn xuống vực. Lậy phật. Cứ đi một đoạn lại thấy xe tải nghỉ giữa đường vì chắc nghỉ cho nguội phanh. Qua hết đèo rốc em được CSGT hướng rẽ ra Ba Đồn. Tiếp tục chạy về Đến Quảng Bình là 3h30 ngày 30/4/2016. Kiếm tạm ks nghỉ ngày mai lên đường tiếp.
Được nghỉ khoàng 3 tiềng em dậy là 6h30 phút lôi vợ cả và f1, f2 dậy ăn sáng uống cafe. Bác chủ quán ca fe nói lên sự ảnh hưởng của ôi nhiễm với du lịch Quảng Bình. (Từ đầu hè đến giờ cháu là người Bắc đầu tiên vào quán bác uống nước) mà thường niên những ngày nầy năm trước thì quán đông khách Bắc lắm. Sau đó đến 9h em tiếp đi Quảng trị - Huế. Đi qua trạm thu Phí Quảng Bình các cụ cm nhớ rẽ trái theo đường 1 mới nhé, đoạn này đường đẹp không qua khu dân cư, được ngắm cát trắng. Thấy được sự khó khăn và chó ăn đá gà ăn sỏi của miền trung.
Qua Quảng Bình - đến Quảng trị (Một lần nữa em lại dặn các cụ đi đúng tốc độ cho phép phía trước tay lái là cả một bầu trời ) em tiếp tục đi đến Huế bên bờ Sông Hương thơ mộng. Nhận phòng KS Gold Huế vào 12h trưa. Và có những ngày nghỉ thăm quan du lịch tuyệt vời ở Huế. Nghỉ đến trưa ngày 2/5/2016 em trả Phòng và quay về Hà Nam. Chạy cả nghỉ và ăn tối em đi hết 10h15' về đến nhà là 22h 15' ngày 2/5/2016.
Một chuyến đi an toàn và ý nghĩa (Lúc về hà tĩnh hết biểu tình và bị chặn đường nữa) đây là kinh nghiệm chuyến đi của em các cụ tham khảo nhé.
Cụ ơi E cũng Bình Mỹ - Bình Lục đây. Đầu tháng 6 e cũng đi Đà Nẵng, khoảng 10 ngày. Cảm ơn cụ đã chia sẻ.

huonggialc

Xe tải
Đường 1A từ Hn vào đến Huế thoải mái cụ chạy,chỉ hơi lục tốn phí đường thôi,e mới đi Huế về và thứ 7 này cho bọn trẻ con đi Đà Nẵng không biết có cụ nào chạy cùng em không?
Tiếc quá E cũng đia Đà nẵng nhưng lại xuất phát vào chủ nhật 05/6.

doanzhong

Xe máy
Có cụ nào đi Đà Nẵng chiều thứ 6 này không?e định 5h xuất phát, ngủ đêm ở Hà Tĩnh sáng hôm sau đi viếng mộ Đại Tướng (khu mộ Đại Tướng hiện cho thăm viếng 24/24h nhưng đêm bọn trẻ vừa mệt vừa không dc ngắm cảnh) thăm cầu Hiền Lương rồi về Huế nghỉ, sáng chủ nhật thăm đại nội ,biển Lăng Cô rồi vào Đà Nẵng để kịp tối cho bọn trẻ xem rồng phun lửa. Thành cổ Quảng Trị, địa đạo Vĩnh Mốc và biển Nhật Lệ em dành chiều về

vinataba_80

Xe hơi
Thằng bạn đi cùng nó bảo, đường cao tốc bây h đến tận thanh hoá rồi nên em chạy đến Thanh hoá rồi mới ra đường ông cụ ( nếu thích chạy đường ông cụ ) ko thì em chạy QL1 đến DN luôn rồi ra thì đi đường ông cụ, em tính đi 1 đường về đường cho đớ chán

MPV

Xe tải
Có em cụ ơi. Em đi 4h sáng ngày 4/6 nghỉ tối ở quảng bình ăn trưa ở hà tĩnh mà cụ có biết quán nào ăn ở hà tĩnh ngon bổ rẻ và có điều hoà ko.
Nhà em có tý việc buổi sáng nên phải 2h chiều mới xuất phát được, tiếc quá

vinataba_80

Xe hơi
Sáng thứ 7 11-6 , 6h30 em xuất phat, đoàn em chay 2 xe x 7 chỗ bao gồm 8 người lớn 6 te, em nghĩ là cũng thoải mái ko chật lắm, vì te đứa lớn nhất mới lớp 2 còn đúa bé nhất 4 tuổi

MPV

Xe tải
Cụ định xuất phát mấy giờ ạ? Nếu sau ăn trưa thì em chạy cùng

Phoco.com

Xe buýt
Sau bao năm ấp ủ, đến đầu tháng 6 này gia đinh em tổ chức đi du lịch Hn-QB-Huế-Đà Nẵng, đoàn em có 4 gia đình ( 8 người lớn và 6 trẻ e ). Phương tiện 2 xe ( 7 chỗ + 5 chỗ ) . thời gian khoảng 8 ngày. Em thì đã đi QB và Đà nẵng rồi nhưng toàn bằng phương tiện công cộng nên ko có kinh nghiệm ăn chơi, chui rúc. Cụ nào đi nhiều cho em xin chút kinh nghiệm ăn, ở, ngủ, nghỉ những địa điểm trên với ạ ( tiêu trí ngon bổ rẻ hehehe ). Em đã sẵn sàng rượu hầu các cụ. Cảm ơn các cụ
E hóng hớt để sang năm theo lốt các cụ, còn năm nay nhà e bock vé bay mất rồi.

doanzhong

Xe máy
Cụ định xuất phát mấy giờ ạ? Nếu sau ăn trưa thì em chạy cùng
Chắc e đi tầm 4 hay 5h sáng cho vắng,có bọn trẻ theo lên e chia nhỏ từng chặng nghỉ cho bọn trẻ đỡ mệt

doanzhong

Xe máy
Thằng bạn đi cùng nó bảo, đường cao tốc bây h đến tận thanh hoá rồi nên em chạy đến Thanh hoá rồi mới ra đường ông cụ ( nếu thích chạy đường ông cụ ) ko thì em chạy QL1 đến DN luôn rồi ra thì đi đường ông cụ, em tính đi 1 đường về đường cho đớ chán
Đi đường nào mà đến tận xứ Thanh được vậy cụ,cụ chỉ giúp e với vì e mới đi Huế tháng trước chạy chỉ qua được thành phố vẫn phải đi qua Tam Điệp. Cụ chạy đường ông cụ làm gì cho mệt ,e mới đi về đường giờ xấu lắm mà xe tải chạy ẩu, đường hẹp vượt xe là cả vấn đề

TYFN

Xe tăng
Cảm ơn cụ vinataba và cụ doanzhong nhé. Em sẽ đi đường QL1, từ QB vào QT em đi đường ông cụ.
Tầm này trời nắng to nên lái một mình sẽ oải đây. Chúc các cụ lên đường an toàn.

thichxeFord

Xe tăng
Em hay đi đường HCM thẳng đến ngã ba Yên Lý rồi rẽ về Vinh sau đó đi đường 1 vào Quảng Bình. Cụ có thể đi 1 đường, về 1 đường.

Mít - Mật

Xe tăng
Lịch của em là 10h ngày 17-6xuat phat, đến Nghệ An nghỉ
Sáng hôm sau phi vào Lăng Cô, ở LC 1 đêm
Sau đó đi vào ĐN
Ko biết tình hình hải sản ở Lăng cô thế nào nhỉ, mong các cụ tư vấn

zoro1970

Xe container
Gđ e 5 người lớn+3 te, 1 xe 7 c, 1 xe 5 c xuất phát 15-6 vào Nha trang. Dự kiến 20 ngày, chắc chia nhỏ chặng cho già trẻ đỡ mệt...Hóng các cụ quán ăn Ngon bổ rẻ ở các nơi, địa điểm Ngủ nghỉ, tham quan từng địa phương !

TYFN

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi nên đi AH1 hay QL8B lúc qua sông Cả như ảnh dưới ạ?