[Thảo luận] các cụ cho em hỏi lỗi sai làn này có đúng không

taxi group

Xe hơi
Em rất ghét những cái loại vạch kẻ sơn này. Nhiều ngã 3 ngã 4 vạch kẻ sơn kẻ trước vạch liền có chục mét, đang chạy với tốc độ 30-40 cây chuối thì có mà vào làn bằng niềm tin ah. Phanh lại thì sợ bị thơm vào mít. Luật quy định phải báo trước 150 m để mình còn chủ động mà có mấy cái ngã tư làm đc vậy đâu.

ninhcd

Xe tăng
thật ko các cụ, trước em đọc ở đâu là phải kèm biển báo trên cao mới có tác dụng phân làn, đương đông ko có biển thì sao rõ đc vạch phía trước chỉ cho rẽ hay vừa rẽ vừa đi thẳng.
E cũng có thắc mắc như Cụ, đường đông nghịt, biển trên cao ko có, tới nơi nhìn toét mắt thâm chí còn ko nhìn thấy là có mũi tên dành cho rẽ trái... lúc đó phải làm sao trong khi xxx chỉ rình cơ hội để làm xiền (e loại trừ trường hợp nhìn thấy biển cái xinhan rẽ trái luôn các cụ nhé)

Luu Lehong

Xe container
Em rất ghét những cái loại vạch kẻ sơn này. Nhiều ngã 3 ngã 4 vạch kẻ sơn kẻ trước vạch liền có chục mét, đang chạy với tốc độ 30-40 cây chuối thì có mà vào làn bằng niềm tin ah. Phanh lại thì sợ bị thơm vào mít. Luật quy định phải báo trước 150 m để mình còn chủ động mà có mấy cái ngã tư làm đc vậy đâu.
Đúng, lẽ ra phải có thông tin báo trước, ko quen tuyến đường nào thì chỉ có mất xèng! Cách 1-2 chục mét mới có vạch liền, các xe đõ cả, bố ông nào mà len vào làn được!

Một câu hỏi đặt ra: Khi không có biển trên cao, vạch mũi tên dứoi đường bị xe khác dừng trước che rồi thì nhìn thấy làm sao ?

hoathanhque

Xe buýt
Em dự vấn đề mà các cụ tranh luận là do có 1 số trường hợp OFer nhà ta đã cãi thắng. Em nghĩ có thể XXX ở đấy tùy từng trường hợp hoặc kinh nghiệm cá nhân nên chúng ta có các kết quả ngược nhau, chủ yếu XXX cũng nhìn mặt bắt hình dong, mềm nắn rắn buông (vì chắc gì XXX đã thuộc hết luật, nhất là các XXX trẻ thì chỉ đâu đánh đấy thôi). Còn về luật như trường hợp này nó muốn áp dụng kiểu gì cũng có lý cả.
Em xin cảnh báo các cụ thêm:
Ngã tam Nguyễn Lương Bằng - Hồ Đắc Di (chiều từ Ô chợ dừa xuống) hiện tại có vạch liền, mũi tên chỉ hướng rẽ trái, đèn tín hiệu riêng cho làn đường rẽ trái, không có biển phân làn trên cao. Tuy nhiên Việc lòng đường NLB quá nhỏ nên người chấp hành theo vạch này rất ít, kể cả khi có XXX đứng tại đấy nhưng em cũng chưa chứng kiến XXX bắt bớ lỗi này lần nào (ngày nào em cũng đi qua). Có khi còn thấy XXX quay mặt như làm ngơ nữa, Nên chúng ta phải cẩn thận những hôm trái gió trở trời.
Ngã ba nay em chỉ thấy có đèn tín hiệu riêng cho làn đường rẽ trái chứ có vạch kẻ đường đâu nhở??? Ngày này em cũng đi qua đây 2 lượt. Bác có nhầm không ợ.

hoathanhque

Xe buýt
Thế sao lại có cụ bảo cái vạch này phải đi kèm với cái biển 4.1.1 mới có hiệu lực. Mà em nói thật nếu xử theo cái cái vạch phân làn và mũi tên chỉ đường thì rất nhiều cụ dính nhất là đi vào đường lạ. Cái mũi tên chỉ đường này thì chỉ khi nào xe đến gần mới nhìn thấy và không bị xe khác che khuất do vậy nhiều cụ bám làn trái để đi khi đến nơi muốn vào làn trong cũng không được vì vạch liền. Kết quả là đi thẳng thì bị vịn, rẽ trái hoặc quay đầu thì mất thời gian. Đúng ra là nếu không có biển 4.1.1 thì bọn GTCC phải làm như sau:
- Đối với đường có dải phân cách giữa rộng thì xén dải phân cách giữa tạo thành một làn rẽ trái hoặc quay đầu. Khi đó các xe muốn quay đầu thì tạt vào làn này (đã có nhiều đường làm như này)
- Đối với đường có dải phân cách hẹp không thể xén thì phải tạo vạch kẻ đường hình tam giác tại làn trái trước ngã ba, ngã tư. Khi đó tất cả các xe sẽ phải chuyển vào làn trong sau đó mới tách rẽ trái hoặc đi thẳng( cũng có 1 số chỗ đã làm)
Nhưng em cũng lưư ý tất cả các cụ nếu GTCC làm được như vậy thì xxx sẽ rất móm và sẽ không có chuyện phải mất vài chục chai mới được ra đứng đường. Lúc ấy phải bắt nghĩa vụ như thời chiến
Hà lội rẻ nhể. Quê em vài trăm chai mới ra đứng đường quốc lộ được ợ.

B18

Xe tăng
Ngã ba nay em chỉ thấy có đèn tín hiệu riêng cho làn đường rẽ trái chứ có vạch kẻ đường đâu nhở??? Ngày này em cũng đi qua đây 2 lượt. Bác có nhầm không ợ.
Chắc chắn có đấy cụ ợ. Vạch liền thì vẫn rõ nhưng mũi tên rẽ trái cũng hơi mờ rồi. Các phương tiện vẫn hay đi nép về bên phải khi qua đây.

lethanh8868

Xe buýt
chác là cụ sai rồi ,biển và vạch kẻ đường tương đương nhau