[Thảo luận] Các cụ cho em hỏi: Có nên chốt cửa sau bên lái ko?

nhduong.CRV

Xe hơi
Các cụ cẩn thận và luôn đề phòng mới được, cửa nào cũng nguy hiểm. Cửa bên phụ cũng mất an toàn đấy. Có lần em đi con Joile của ông anh đi qua chỗ bán táo trên cầu Thanh Trì, bà cô của Gấu cứ đòi mua, em chưa kịp dừng thì bà ấy đã mở cửa như đúng rồi. may mà hôm đó em không phanh gấp chứ không thì bà cô mài mặt trên quốc lộ

Lush

Xe buýt
Cứ lăn bánh là chốt cửa cho an toàn cụ ạ.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em cứ chốt tất cho an toàn, người ngồi sau xuống xe thì mình mở bằng nút khóa tự động !

lopbeo

Xe tải
Cháu cũng chốt vĩnh viễn cụ ạ

alo_club

Xe buýt
Riêng em mà lái thì lúc nào cũng nhắc người ngồi sau chú ý khi mở cửa. Nhiều khi em còn quát cả gấu nhà em vì tội mở mà không quan sát :D

taplai tapdi

Xe tăng
Em cũng đã bị móp cửa sau bên lái 1 lần.Vì người ngồi sau đa số là cụ già ,phụ nữ kinh nghiệm mở cửa không có ,cứ mở đột ngột.Có xe máy đằng sau đi tới là dính chưởng ngay.Nên khóa trong lại.

Quân Đuôi

Xe điện
Cụ chốt nhiều khi cũng bất tiện , tốt nhất là nên nhắc nhở thôi _ nhiều trường hợp cửa sau bên phụ vướng thì cũng khó nhỉ ! . Trước khi mở chốt cửa em tuyền nhắc " từ từ thôi nhé !" rồi em mới mở chốt

CuTiVoDich

Xe điện
Nên cụ ạ, em chốt từ hồi mới mua xe đến tựn bi giờ, kể cả người để ý thì ngồi phía sau cũng không quan sát được hết khi mở cửa:)

superdrives

Xe điện
Thưa các cụ, cửa sau bên lái là một mối nguy khi mà người mở ko quen đi oto, hôm nay em chút nữa thì húc vào một cụ vì người ngồi sau mở cửa quá bất ngờ và mở hết cỡ may mà em đi chậm nên stop kịp. Xe em cũng chốt cửa sau bên lái ( người ngồi trong ko có cách gì mở được) nhưng nhiều khi bất tiện vì mình phải xuống để mở, do vậy dạo này em lại ko chốt cửa sau nữa, nhưng qua vụ hôm nay em lại quyết định chốt vĩnh viễn cái cửa sau bên lái. Theo các cụ có nên ko, hay cụ nào có cao kiến gì chỉ em với ợ.
P/s: Xe của em nếu chốt ở chốt tổng bên cửa lái thì mọi người đều mở đc bằng chốt tại các cửa, nếu chốt bằng "chốt chống trẻ em mở cửa" thì các cửa sau chỉ có người lái mở chốt tổng rồi xuống mở từ bên ngoài mới mở được cửa.
Theo em nếu cụ đã cẩn thận như vậy thì rất tốt đấy. Nhưng mà chốt cứng như thế thì cũng bất tiện lắm ạ! Khi đi cụ nên khóa 4 cánh bằng khóa trung tâm (tất nhiên là người bên trong mở vẫn được) Nhưng trước khi dừng để mọi người xuống thì cụ nên có một hiệu lệnh cửa miệng là: chờ tôi bảo mở cửa hay mở thì em nghĩ chẳng ai tự động mở đâu ạ!

kriss

Xe buýt
em thì không chốt bên trong cửa sau bên lái, nhưng cứ lên xe là em sập cửa khóa toàn xe để tránh cướp giật cũng như an toàn trong xe, đến lúc gần dừng lại cho mọi người xuống thì em luôn nhắc trước mọi người

JrFox

Xe hơi
Xe của các cụ không có chốt an toàn à? Em thấy bây giờ xe nào cũng có chức năng tự khóa lại rồi mà?

Teknosolar

Xe buýt
Website
www.nangluongsach.vn
Xe của các cụ không có chốt an toàn à? Em thấy bây giờ xe nào cũng có chức năng tự khóa lại rồi mà?
Một số dòng xe khóa trung tâm nhưng bên trong không có chốt an toàn, mở cái ra ngay cụ ạ. Nguy hiểm nhất là trẻ em, đang chạy kéo phát mở ngay vì thế nên khóa trẻ em là ok nhất.

an-duong

Xe tải
an toàn là bạn , tai nạn là thù . chốt vào cho nó chắc ăn các cụ ạ

Website
www.facebook.com
em nghĩ nên đào tạo ý thức thì hơn là Manual LOCK
em nghĩ nên đào tạo ý thức thì hơn là Manual LOCK
Khó lắm cụ ạ. Xe mình có phải lúc nào cũng chở những người ấy đâu. Ra rả ra rả nhắc rồi nhưng vẫn cư xe vừa dừng là tay đã cầm vào chỗ mở cửa. Em phải thay cái lẫy mở cửa 1 lần rồi.

Cụ chốt nhiều khi cũng bất tiện , tốt nhất là nên nhắc nhở thôi _ nhiều trường hợp cửa sau bên phụ vướng thì cũng khó nhỉ ! . Trước khi mở chốt cửa em tuyền nhắc " từ từ thôi nhé !" rồi em mới mở chốt

Bất tiện 1 tí nhưng an toàn, chịu khó xuống mở cửa cho người ngồi sau. Nghĩa vụ và trách nhiệm của lái xe còn giề.
Xe em lúc nào cũng CHILD LOCK ON, kể cả xe đi mượn. Việc đầu tiên là khóa cái chốt ấy lại. he he

ThanhTungTB

Xe điện
1 câu hỏi vớ vẩn .Ông lái xe lâu chưa ,đang đi xe gì ? hết chuyện hỏi rồi ah?chuyện gì lên hy không lên ,an toàn hay không an toàn ,mình lái xe phải là người biết chính chứ .bạ cái gì cũng hỏi ,thế người ta bảo cứ mở cửa ra chạy ,ông cũng mở cửa chạy ah.....trong câu chuyện này ,tự mình phải biết .....nên và ko nên.....

Chỉnh sửa cuối:

namVIBM

Xe đạp
Cụ cứ chốt khóa tổng, người không biết mở chốt cửa sau sẽ không mở được. Người biết mở thường là người đã có kinh nghiệm mở cửa xe. Đồng thời trước khí dừng xe cụ thêm câu nhắc nhở quan sát phía sau.

Website
www.facebook.com
1 câu hỏi vớ vẩn .Ông lái xe lâu chưa ,đang đi xe gì ? hết chuyện hỏi rồi ah?chuyện gì lên hy không lên ,an toàn hay không an toàn ,mình lái xe phải là người biết chính chứ .bạ cái gì cũng hỏi ,thế người ta bảo cứ mở cửa ra chạy ,ông cũng mở cửa chạy ah.....trong câu chuyện này ,tự mình phải biết .....nên và ko nên.....
Bác khó ở trong người à? làm ly vang cho ấm bác nhé.(b)

nhimkute

Xe buýt
Sorry cụ, nhưng em thấy trả lời như cụ mới là vớ vẩn ạ ;) Có phải bất cứ cái gì cụ cũng biết đúng sai, nên làm hay không nên không ?

Cá nhân em thì từ khi lái xe đến giờ (mới được 1 tháng :D) thì đã tự tạo thói quen nhắc luôn nhắc người ngồi sau mỗi khi mở cửa. Thú thật là em còn không biết có cái nút CHILD LOCK cơ, chỉ biết mỗi khóa tổng để chốt cho bên ngoài không mở được thôi :D Hay là xe em không có nút đấy hả các cụ (Vios 2007), em chỉ thấy mỗi 2 nút khóa tổng với lock kính cạnh nhau thôi ?

apple.hn.vn

Xe hơi
Cái lẫy khóa sinh ra là để mọi người tự chọn theo ý mình.
Em chọn LOCK.

anhtho

Xe ngựa
Cái chốt cửa đó phù hợp với xe taxi, vì taxi phải chở đủ loại người, người biết, người không, thậm chí có người xuống xe còn không thèm đóng cửa. Còn xe nhà, em luôn nhắc nhở, sau vài ba lần là mọi người rất hiểu ý không bao giờ tự mở cửa bên trái.