[Luật] Các cụ cho em hỏi check gốc xe máy Trạng thái xe ghi "Xe thu hồi" như thế này là sao ạ?

mr.tiendatdinh

Xe đạp
Em có mua lại con xe cũ ở cửa hàng. Con đầu tiên sau khi cửa hàng giới thiệu "cò" để làm thủ tục sang tên thì vì 1 lí do nào đó mà sang tên không được nên cửa hàng đổi cho em 1 con xe khác tương đương nhưng chưa đưa cavet (mới có giấy mua bán, cửa hàng kêu đang chờ làm lại cavet). Mà em check gốc con xe mới nó đang báo như thế này:

Các cụ am hiểu lí giải giúp em tình trạng như trên là như thế nào với ạ!

honda_cub79

Xe lăn
Trước nhà cháu mua xe cũng nhờ check gốc thì nó ra thế này ợ. Cụ thớt thử hỏi cửa hàng bán xe cho cụ xem thế nào.

mr.tiendatdinh

Xe đạp
Trước nhà cháu mua xe cũng nhờ check gốc thì nó ra thế này ợ. Cụ thớt thử hỏi cửa hàng bán xe cho cụ xem thế nào.
Xe đang lưu hành là tình trạng bình thường đó cụ. Em có hỏi 1 số người thì kêu cái "Xe thu hồi" là làm gì đó liên quan tới việc CA thu hồi lấy cavet và biển số. Mà đọc thì em chỉ thấy khi thu hồi sẽ thu hồi cả 2 bao gồm cả cavet + biển. Còn của em biển vẫn có, chỉ chưa có cavet.
Đọc hồ sơ thì con này bị thu hồi từ 2021 trong khi 2022 nó sang tên "thiếu cavet gốc". Không biết có dính xe gian hay xe bị mập mờ hồ sơ không.

Bên bán xe chỉ bảo đang làm lại cavet thôi. Chắc lúc nào có cavet e làm sang tên luôn là rõ.

honda_cub79

Xe lăn
Xe đang lưu hành là tình trạng bình thường đó cụ. Em có hỏi 1 số người thì kêu cái "Xe thu hồi" là làm gì đó liên quan tới việc CA thu hồi lấy cavet và biển số. Mà đọc thì em chỉ thấy khi thu hồi sẽ thu hồi cả 2 bao gồm cả cavet + biển. Còn của em biển vẫn có, chỉ chưa có cavet.
Đọc hồ sơ thì con này bị thu hồi từ 2021 trong khi 2022 nó sang tên "thiếu cavet gốc". Không biết có dính xe gian hay xe bị mập mờ hồ sơ không.

Bên bán xe chỉ bảo đang làm lại cavet thôi. Chắc lúc nào có cavet e làm sang tên luôn là rõ.
Nhà cháu đọc thì thấy thế này ợ.
Xe thu hồi có nghĩa là Xe đã rút hồ sơ gốc, CA làm phiếu thu hồi, đã sang tên cho chủ mới
nhưng chủ mới chưa/hoặc đang làm thủ tục đổi cavet mới (tên chủ xe trên cà vẹt là tên chủ mới)

mr.tiendatdinh

Xe đạp
Nhà cháu đọc thì thấy thế này ợ.
Xe thu hồi có nghĩa là Xe đã rút hồ sơ gốc, CA làm phiếu thu hồi, đã sang tên cho chủ mới
nhưng chủ mới chưa/hoặc đang làm thủ tục đổi cavet mới (tên chủ xe trên cà vẹt là tên chủ mới)
Dạ cảm ơn cụ về thông tin. Mà như hồ sơ em kiểm tra thì tên chủ xe vẫn là tên chủ F1 của xe nên mới thắc mắc.
F1 mua xe từ 2018 (em thấy rao bán vào 2019)
2021 hệ thống báo thu hồi (chưa rõ thu hồi vì lí do gì)
2022 báo làm thủ tục sang tên nhưng thiếu cavet.
2023 em mua xe thì kiểm tra gốc 2 lần (mỗi lần cách nhau tầm khoảng 1 tháng) thì tình trạng khi check gốc vẫn giữ nguyên như trên không thấy thay đổi gì.

Mà đây là con xe thứ 2 sau con đầu tiên. Mua về sửa chữa bảo dưỡng cũng thêm 2, 3tr. Chưa kể con đầu mất thêm ít tiền cò sang tên, mua cái xe tốn thêm 1 mớ mà không rõ thông tin ntn, giờ cầm đằng lưỡi nên hy vọng nó ổn thôi cụ. Giờ mà nó lừa em con xe nhập nhèm giấy tờ nữa em mang ra CA tố bán xe gian cho chết miệ chúng nó đi. Làm ăn lôm côm.

nguyenhoainam90

Xe đạp
Cụ check gốc ở đâu cho em xin hướng dẫn với ạ

honda_cub79

Xe lăn
Cụ nhờ check gốc ở đâu cho nhà em xin tý tt.
Nhà cháu nhờ đứa em làm CA GT check cụ à. Cụ có thể nhờ đội chuyên check hồ sơ kiểm tra cũng được, nhưng mà mất tiền ợ.