[Funland] Các cụ chấm Ecopark mấy điểm ạ ?

bttcars

Xe buýt
Hợp đồng em đã xem thì có mấy điều em chả hiểu như: Khoản phí bảo trì là 0,5% giá trị hợp đồng mua bán (gồm tiền nhà và tiền đất): phục vụ việc bảo trì cho những hạng mục nào, theo quy trình bảo trì nào? Ai là người quản lý? Hoàn thiện biệt thự tới mức đủ điều kiện đưa vào sử dụng là như thế nào?Chủ đầu tư sẽ thực hiện toàn bộ phần việc tương ứng trong bản vẽ hay tới mức nào? vật liệu thi công như thế nào? theo tiêu chuẩn gì? phần bể ngầm ai làm?.... Cơ mà hỏi em sale em ý bảo phải làm việc lại với phòng Pháp chế để giải đáp còn hợp đồng thì không được thay đổi nếu không đồng ý thì khỏi ký mà tiền em chuyển mẹ nó rồi. Pó tay:( . Đành nhắm mắt ký bừa :(
Đúng thế cụ ạ, theo kiểu "Anh đã quyết rồi các chú cứ bàn thoải mái". Cụ chỉ được sửa mấy câu chữ vớ vẩn thôi, còn cái cốt chả đổi được gì. Thiết kế vật liệu còn chả có, phải đóng xong tiền thì mới xì ra hợp đồng, ký bằng niềm tin thôi cụ ạ.

bttcars

Xe buýt
Cụ cẩn thận quá, em thật. Nếu xét trên quan điểm đầu tư thì cụ cứ múc Mimosa đi, nhìn quy hoạch nó chả kém gì VT, VM đâu mà quy mô đầu tư vừa miếng, không phải tính toán nhiều. Sau này không thích bán lại vẫn được giá chả sợ lỗ với cái tầm giá này đâu. Cách nhau có 2km đường ngon nếu mà là để ở thì khác chó gì nhau, mà giá bằng có 1 nửa. Còn nếu cụ xác định cần phải ở ngay, và mọi thứ ngon lành luôn thì múc VT, VM cũng được nhưng tầm tiền đó có thể nghĩ đến Vinhomes Riverside rồi.
VT VM thì phải mua đơn lập. Song lập thiết kế chán lắm, 165m2 mà nhà nó chật chội, vườn thì cũng bé tẹo.

hadu

Xe tăng
Hợp đồng em đã xem thì có mấy điều em chả hiểu như: Khoản phí bảo trì là 0,5% giá trị hợp đồng mua bán (gồm tiền nhà và tiền đất): phục vụ việc bảo trì cho những hạng mục nào, theo quy trình bảo trì nào? Ai là người quản lý? Hoàn thiện biệt thự tới mức đủ điều kiện đưa vào sử dụng là như thế nào?Chủ đầu tư sẽ thực hiện toàn bộ phần việc tương ứng trong bản vẽ hay tới mức nào? vật liệu thi công như thế nào? theo tiêu chuẩn gì? phần bể ngầm ai làm?.... Cơ mà hỏi em sale em ý bảo phải làm việc lại với phòng Pháp chế để giải đáp còn hợp đồng thì không được thay đổi nếu không đồng ý thì khỏi ký mà tiền em chuyển mẹ nó rồi. Pó tay:( . Đành nhắm mắt ký bừa :(
Phí bảo trì dùng để bảo trì cho các hạng mục chung trong khu đô thị, về nguyên tắc thì cái này sẽ do ban đại diện cư dân quản lý và sử dụng để thuê 1 đơn vị bên ngoài làm công tác bảo trì nhưng với trường hợp này theo em thì thuê luôn chủ đầu tư làm. Phần phí này em thấy các dự án BT, LK đều có mức giống nhau là 0,5%. Phần hoàn thiện thì trong hợp đồng có ghi rõ là làm theo đúng bản vẽ kỹ thuật, còn vật liệu chắc nó phải có bản phụ lục đính kèm chứ nhỉ?

hadu

Xe tăng
VT VM thì phải mua đơn lập. Song lập thiết kế chán lắm, 165m2 mà nhà nó chật chội, vườn thì cũng bé tẹo.
Cụ chuẩn. Nếu song lập thì phải mua song lập lô góc thì mới thoáng, còn lô ở giữa nhìn chả khác cái nhà LK là mấy, có tí tẹo sân vườn.

bttcars

Xe buýt
Cụ cẩn thận quá, em thật. Nếu xét trên quan điểm đầu tư thì cụ cứ múc Mimosa đi, nhìn quy hoạch nó chả kém gì VT, VM đâu mà quy mô đầu tư vừa miếng, không phải tính toán nhiều. Sau này không thích bán lại vẫn được giá chả sợ lỗ với cái tầm giá này đâu. Cách nhau có 2km đường ngon nếu mà là để ở thì khác chó gì nhau, mà giá bằng có 1 nửa. Còn nếu cụ xác định cần phải ở ngay, và mọi thứ ngon lành luôn thì múc VT, VM cũng được nhưng tầm tiền đó có thể nghĩ đến Vinhomes Riverside rồi.
Cụ đầu tư xem mấy khu đấu giá Long Biên xem, chú em mua lại giá 37, chênh so với gốc gần tỷ, giờ nó lên 53 rồi. Ecopark thì lướt sóng thôi chứ đợi thủy triều lên xuống thất thường lắm.

g_d

Xe buýt
Cái này lạ ghê. Em chưa thấy phí này áp dụng trong các hợp đồng bán đất nền của các CĐT khác. Tất nhiên là hiểu biết của em rất hạn hẹp.
Đúng là k biết để làm gì? Chả lẽ hàng năm CĐT sơn lại nhà và sửa chữa đường nước thải cho các cụ?

hadu

Xe tăng
Cái này lạ ghê. Em chưa thấy phí này áp dụng trong các hợp đồng bán đất nền của các CĐT khác. Tất nhiên là hiểu biết của em rất hạn hẹp.
Đúng là k biết để làm gì? Chả lẽ hàng năm CĐT sơn lại nhà và sửa chữa đường nước thải cho các cụ?
Có đấy cụ, các dự án khác như Gamuda cũng rứa.

bttcars

Xe buýt
Em nghe nói trả trước 70% được chủ đầu tư chiết khấu 8.5% theo số tiền trả trước đấy. Cụ ko vay VCB đi, lãi suất có 7.2%, năm sau cụ trả trước cũng chỉ mất thêm 0.5% thôi. VP Bank em có thấy bảo nếu trả trước cho chủ đầu tư 70% thì chủ đầu tư chịu lãi năm đầu cho thì phải.

cụ xem cái bảng giá a qua bay em post link hôm trước ý ạ, có hay ko thì em cũng nộp 30% rồi hự hự ,mà các cụ mua nhà nhớ kiểm tra phiều thu và photo nhé ,hom qua em sang làm hồ sơ vay 1 tỏi của vp bank họ yêu cầu lấy phiếu thu của 2 lần nộp tiền lần đầu 200tr với lần 2 30% thế éo nào sale của em quên ko dưa em bản 1 lần nộp cọc 200tr ý ạ nên phải lấy cho bên bank ,sau đấy văn phòng check hồ sơ của em kêu em chưa nộp 30% ( *)* ) what the **** ,,, em nộp rồi mà phiếu thu gốc vẫn giữ .... giờ yêu cầu em phi lên nộp cái phiếu thu gốc 30% bản photo đây ( nói đùa chứ nhỡ em mất phiếu thu gốc 30% thì khéo bị hành mất ạ )

ngoai ra van phai chờ sếp họ kí thì mới có hồ sơ bảo lãnh để vay được hồ sơ em vay vp bank gồm 1 cmt 2 hộ khẩu 3 giây đăng kí kết hơn ,4 phiéu thu 2 lan nop tiền rồi cuối cùng vẫn cần cái hợp đông có chữ kí của sếp họ
bảng lãi suất em định vay 1 tỏi đây

bttcars

Xe buýt
Theo sale bảo thì phí này ban quản trị khu sẽ quản lý, thỉnh thoảng sơn sửa gì đó, hết lại đóng thêm.

bttcars

Xe buýt
Thế hả cụ? Vậy nó để làm gì? Vì ngoài ra mình còn phải trả tiền phí dịch vụ nữa mà.
Phí dịch vụ cho vệ sinh, bảo vệ và chăm sóc cây cối thôi cụ ạ. Khu thương mại chắc phí vệ sinh rẻ hơn biệt thự.

hadu

Xe tăng
Em nghe nói trả trước 70% được chủ đầu tư chiết khấu 8.5% theo số tiền trả trước đấy. Cụ ko vay VCB đi, lãi suất có 7.2%, năm sau cụ trả trước cũng chỉ mất thêm 0.5% thôi. VP Bank em có thấy bảo nếu trả trước cho chủ đầu tư 70% thì chủ đầu tư chịu lãi năm đầu cho thì phải.
Trả trước sẽ được chiết khấu 8,5%/năm tính trên số tiền trả trước và tính theo số ngày cụ thanh toán trước tiến độ. Cái này là tin chính thức chứ ko phải nghe nói nữa. Thực ra bản chất là Chủ đầu tư nó vay lại của các cụ với lãi suất 8,5%/năm trên số tiền cụ trả trước. Nếu mình đi vay lãi suất tầm 7% thì lợi 1,5% trên số tiền trả trước và tính theo số ngày trả trước. Em tính ra chẳng được bao nhiêu mà khi nhận nợ xong các cụ còn phải trả gốc vay hàng tháng luôn (trong trường hợp vay nhiều năm). Vậy nên cứ thanh toán theo tiến độ và kiếm chỗ nào ls tốt nhất mà làm thôi.

g_d

Xe buýt
Theo sale bảo thì phí này ban quản trị khu sẽ quản lý, thỉnh thoảng sơn sửa gì đó, hết lại đóng thêm.
Thế bên Park River k phải chịu khoản phí này. Nhà của mình ở, mà tiền sơn sửa thì lại do CĐT quản lý, hô hô. Nói chung là em nông dân nên chả quen việc tiền của mình có người cầm hộ, rồi chả biết lúc sơn sửa đơn giá nào thì mình phải chịu đơn giá đấy à? Mà mỗi nhà sơn 1 loại sơn chất lượng giá tiền khác nhau thì sao nhỉ?

Ducati_86

Xe hơi
Thế bên Park River k phải chịu khoản phí này. Nhà của mình ở, mà tiền sơn sửa thì lại do CĐT quản lý, hô hô. Nói chung là em nông dân nên chả quen việc tiền của mình có người cầm hộ, rồi chả biết lúc sơn sửa đơn giá nào thì mình phải chịu đơn giá đấy à? Mà mỗi nhà sơn 1 loại sơn chất lượng giá tiền khác nhau thì sao nhỉ?
Theo em hiểu thì khoản chi phí này phục vụ việc duy tu, bảo trì các hạng mục sử dụng chung như đường xá, cống thoát nước, cây xanh, công viên,... còn nhà của bác thì đương nhiên là bác phải tự bảo trì, bảo dưỡng kể từ khi nhận bàn giao rồi vì đó là tài sản riêng của bác mà. Khoản này tương đối vô lý vì đó không phải là tài sản của các hộ dân mà đó là tài sản của Chủ đầu tư nên CĐT phải bỏ chi phí bảo trì, còn các hộ dân sử dụng các tiện ích đó thì các hộ dân đã phải trả phí dịch vụ rồi. Mỗi Nhà mấy chục củ chứ có ít đâu mà cụ thể CĐT làm gì và sử dụng như thế nào, hết bao nhiêu thì chả ai biết :(

MTfan

Xe buýt
Xem các cụ bàn em cũng vỡ ra nhiều điều. Em xuống một căn BT ở khu Mimosa rồi, hóng các cụ bàn hoặc cafe khi có dịp

bttcars

Xe buýt
Mấy cụ hội Park River đâu nhỉ, chưa thấy bàn luận về Kiến trúc, xây dựng cho em hóng với.

Các cụ cho em hỏi cái khu dân cư ở phía trên (bên phải nếu tính nhìn từ sông BHH)của khu 2b của Park River thì nó sẽ cách biệt với khu PRV bằng cách nào và khoảng cách là bao nhiêu mét. Hôm trước cũng có cụ có thông tin là khu dân cư này chủ đầu tư chưa giải tỏa được.
Em nhìn hiện trạng đằng sau khu 2b thì chỉ thấy chủ yếu là các hồ nước chứ không có nhà dân tiếp giáp. Liệu khu phía sau này có phải 2c không các cụ.
Hồi trước em có hỏi sales thì được cho biết là khu 2b sẽ được cách biệt với khu dân cư bên ngoài bởi 1 hào nước, 01 con đường 3m bên ngoài hào nước, hàng rào bên trong hào nước và 01 con đường khoảng 1-2m bên trong hàng rào đằng sau dãy nhà.

Bữa trước em có hỏi cái này nhưng các cụ bận bàn về nhà cửa, biệt thự bên Aquabay quá nên chả có ai trả lời. Theo như thiết kế thì nó có cái hồ tương đối lớn ngăn cách giữa khu PRV và khu dân cư bản địa.
Thang 3/2016 giao đất để các cụ xây rồi. Chắc mọi nhà đều còn nghe ngóng tình hình nên PRV chưa hot bằng Aquabay được.