[Funland] Các cụ cao thủ điên nặng tư vấn ca này giúp e với

Trục

Xe ba gác
Em mua cái quạt hút mùi, loại này có 3 tốc độ tương ứng với 3 dây nóng khác nhau.
Đấu điện bình thường thì lựa chọn 1 tốc độ thì e cứ chọn 1 dây là xong, giờ em muốn có cái như cái công tắc, có thể lựa chọn 3 tốc độ.
Các cụ có biết loại công tắc nào như vậy ko? Đấu được 3 dây nóng cùng 1 công tắc và thích tốc độ nào thì xoay bật với dây điện tương ứng.
Nếu có mua ở đâu ạ?
Đội ơn các cụ.
Cụ mua hộp số của quạt trần, loại không có cuộn cảm ở bên trong ấy.
Đấu lửa vào chân chung, ba chân còn lại đấu chân nóng 1-2-3 vào là xong.

Nha Trang@

Xe điện
Hôm trước em lắp một cái trong phòng ngủ, giá 200k kêu như bà hú, khó ngủ. Thằng bạn em nó bảo nên mua loại quạt 6, 700k gì đấy mới không kêu. Em mua cái biến trở về lắp cho chạy chậm hơn xíu êm ru luôn.

loinuoc

Xe tăng
Lửa và nóng là như nào cụ êi :)

Trục

Xe ba gác
Lửa và nóng là như nào cụ êi :)
Thì bản chất nó là 1, em viết thế để phân biệt dây từ nguồn (lửa) và dây của động cơ ra (nóng). =))
Cái quạt đảo trần, có bộ số kiểu giống quạt bàn đó Cụ.

Ngo Rung

Xe lăn
Em mua cái quạt hút mùi, loại này có 3 tốc độ tương ứng với 3 dây nóng khác nhau.
Đấu điện bình thường thì lựa chọn 1 tốc độ thì e cứ chọn 1 dây là xong, giờ em muốn có cái như cái công tắc, có thể lựa chọn 3 tốc độ.
Các cụ có biết loại công tắc nào như vậy ko? Đấu được 3 dây nóng cùng 1 công tắc và thích tốc độ nào thì xoay bật với dây điện tương ứng.
Nếu có mua ở đâu ạ?
Đội ơn các cụ.
Vụ này bác Ngo Rung tư vấn là ổn nhất.
Nếu muốn dùng như nguyên bản, cụ chủ hỏi Gúc " chuyển mạch 4 vị trí" ra đầy loại chuyển mạch cho cụ dùng. Tại sao lại 4 vị trí vì: 0-1-2-3
Cụ đấu 3 dây vào các vị trí tương ứng là được.
Nếu muốn chỉ dùng 2 dây thì mua cái chiết áp quạt có bán sẵn rồi đấu số to nhất vào chiết áp là xong thôi mà \m/

Ngo Rung

Xe lăn
Cái này nhiều khi không chính xác cụ ợ. Nó dùng nguyên lý sụt áp qua cuộn cảm. Nếu công suất quạt hút bằng công suất quạt trần thì ngon.
Nếu quạt hút< quạt trần thì số bé nhất quạt vẫn chạy tít mù
Nếu quạt hút > quạt trần thì sẽ chạy rất lừ đừ và hộp số sẽ rất nóng.
Giải pháp nhanh gọn là dùng chiết áp vô cấp có bán sẵn. Có thể nó hơi có tiếng rít, nhưng với quạt hút mùi thì cũng không vấn đề gì :D

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có mua ở đâu ạ?
Đội ơn các cụ.
Đúng loại cụ cần nhá :D
Lại đạt chuẩn "Ngon - Bổ -Rẻ" nữa =))=))=))
https://www.sendo.vn/cong-tac-so-quat-cay-4-phim-xoai-16693770.html?gclid=EAIaIQobChMI4PWQhajb6gIVydeWCh0EEA1KEAQYAiABEgKbsPD_BwE&gclsrc=aw.ds

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]
Cái này nhiều khi không chính xác cụ ợ. Nó dùng nguyên lý sụt áp qua cuộn cảm. Nếu công suất quạt hút bằng công suất quạt trần thì ngon.
Nếu quạt hút< quạt trần thì số bé nhất quạt vẫn chạy tít mù
Nếu quạt hút > quạt trần thì sẽ chạy rất lừ đừ và hộp số sẽ rất nóng.
Giải pháp nhanh gọn là dùng chiết áp vô cấp có bán sẵn. Có thể nó hơi có tiếng rít, nhưng với quạt hút mùi thì cũng không vấn đề gì :D
Tùy loại mà cho cho xài chiết áp không nhé...nguyên lý chiết áp là đóng cắt qua triac để trị bình quân thay đổi, có thể làm cháy động cơ không phù hợp, nếu có 3 đầu dây thì phải xài loại bấm giống quạt bàn để chọn đầu dây (ra các bối dây khác nhau trong stator)

Ngo Rung

Xe lăn
Tùy loại mà cho cho xài chiết áp không nhé...nguyên lý chiết áp là đóng cắt qua triac để trị bình quân thay đổi, có thể làm cháy động cơ không phù hợp, nếu có 3 đầu dây thì phải xài loại bấm giống quạt bàn để chọn đầu dây (ra các bối dây khác nhau trong stator)
Nó đóng cắt theo nguyên lý cắt pha của điện áp hình sin. Vì vậy khi vào động cơ thì điện áp không còn hình sin nữa. Do đó độn cơ hay sinh ra tiếng rít hoặc ù ù. Tuy nhiên với động cơ quạt hút thì không ảnh hưởng gì cụ ợ :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Quạt có 3 dây thì mua bộ nút bấm về đấu vào thôi , đơn giản như đan rổ !
Xưa em có cái quạt mitsubishi treo tường dùng điều khiển mà bị mất khiển , em tháo ra rồi mua mấy mét dây điện 3 pha nó có 4 lõi . Về đấu vào quạt rồi kéo bộ công tắc ra gắn vào đầu giường ngon choét . Tính đến nay là 15 năm vẫn chưa hỏng , hiện em vẫn đang dùng !
Em còn bộ nút bấm nữa mà vứt đâu quên mất !