[Funland] Các cụ cẩn thận với bọn BH Daiichi

namkeo

Xe tải
Bọn bảo hiểm nào cũng thế thôi,e đóng của Prudential nó cũng ko trả đủ tiền sau 10 năm đóng. Nếu mình đóng tiếp may ra nó mới trả tiền, nên bác nào tin vào bọn bảo hiểm có mà ngu người. Chúng nó nói thì hay lắm nhưng cái hợp đồng thì khó hiểu. Mà dù hợp đồng có đúng đợi kiện đc chúng nó đòi tiền max mệt.

eagles

Xe buýt
E cũng bị bọn daichi này từ chối bảo hiểm cho thằng cu con 3 tuổi, nằm vinmec hết 21tr vì tai mũi họng nó từ chối bảo lãnh vì cháu thiếu men g6pd từ lúc đẻ ra. Mả mẹ nó, nó gài để mình gửi các giấy tờ khi lúc đẻ ra xét nghiệm máu gót chân. Nó vin vào đó để từ chối. E tức mình mua của bảo việt ngon choét. Cạch mặt lũ mất dạy

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
TH của e rất bình thường, có đủ hồ sơ khám tai nạn ban đầu là giữa t11. Nhưng khi trả lời lại lôi cả lịch sử đi khám:
- T3/19 đi xét nghiệm nước tiểu thành bị tiểu đường huỷ một gói bảo hiểm bắt tăng phí, định chơi bài hđ hết hiệu lực thịt trắng 30tr e vừa đóng (khoản này thư trả lời e đã phải sửa lại, khôi phục lại gói bảo hiểm và không tăng phí) coi như phía Daiichi đã nhận sai quả vu e bị Tiểu đường.
- Vin vào bệnh án lập ra sai hồi cuối t11 là e bị gẫy xương bánh chè từ trước đấy mấy tháng??? Ngu nó cũng thấy vô lý, gẫy xương bánh chè từ t7,t8/19 mà t10/19 khi kí hđ vẫn đi lại lông nhông qua mắt hết nv bảo hiểm để đến tận cuối t11 đầu t12 mới làm claim bồi thường??? Vin vào bệnh án sai trên để huỷ bỏ toàn bộ hồ sơ đúng xảy ra trước đó để từ chối quyền lợi KH.
E và mấy ae bên luật đang chờ trả lời bằng văn bản rõ ràng lần 3 xem thế nào là chốt. Ae bạn bè e mua bên Daiichi này nhiều đều hóng xem giải quyết.
May toàn bộ hồ sơ gốc lúc bị tai nạn các bác sỹ ở viện khám chỉ định phẫu thuật e vẫn giữ ko nộp khi làm hồ sơ bảo hiểm
Vụ Daiichi giờ sao rồi bác?

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Em éo biết tại sao mấy đứa bạn chấp nhận bỏ hết công ăn việc làm ổn định thu nhập cao để đi bán bảo hiểm. Mà giờ toàn giàu sụ. Chứng tỏ nhiều gà cúng ra phết =))

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ nào đang tham gia mua BH của bọn Dai-ichi nên xem xét lại vì khi cần bồi thường chúng nó cực lằng nhằng, cố tình kéo dài, chây ì giải quyết quyền lợi KH:
- E tham gia BH và ko may bị tai nạn từ t11/19, vào viện và làm hồ sơ để giải quyết BH đầu t12. Sau vài lần yêu cầu bổ sung hồ sơ mất công mất việc thì sự việc rơi vào im lìm.
- Sau 2 tháng ko thấy hồi âm, gọi điện hỏi mấy lần nó bảo gửi thư trả lời từ sg bằng đường bưu điện cứ chờ. Đến giữa t2/20 cậu bán bh gửi qua zalo file pdf thư nó trả lời từ chối quyền lợi em vì 2 lý do:
+ E bị tiểu đường trước khi mua BH của chúng nó??? (mẹ cha nó e đang khoẻ mạnh uống bia, rượu hàng ngày, ksk đường máu chưa bg vượt ngưỡng). Ktra lịch sử khám có 1 lần xét nghiệm nước tiểu hồi t3/19 và ko vđề gì mà nó vin vào đấy vu em bị tiểu đường.
+ Tai nạn của e xảy ra trước khi tham gia bảo hiểm.
- Nhận đc kq trả lời của chúng nó giữa t2/20, e làm đơn khiếu nại gửi hôm 20/2 kèm xét nghiệm e chả bị tiểu đường bg + giấy tờ, ảnh chụp thông tin chúng nó bảo e bị tai nạn từ trước là sai.
- Hn 9/3 sau 20 ngày chả thấy tăm gì e lại gọi điện, nó lại trả lời đang chuẩn bị gửi thư qua bưu điện. Mịa nó đến cái thư trước nó đề 20/1 e còn ko nhận đc thì nó viện lý do bưu điện hoàn thư lại do sai địa chỉ (địa chỉ nhà e đồ gửi từ sg ra vứt tại cửa chưa bg ko tìm thấy).
- E yêu cầu scan thư gửi qua email như trong hệ thống chúng nó gửi cho nhau nó kêu ko được. Đây là bài bản chúng nó cố tình kéo dài tgian, như cái thư trước còn chả nhận đc thì thư tới tháng nữa cũng ko nhận được, mất hết kiên nhẫn vs bọn nó.
Sau vụ này e và người thân dí kẹc mua tiếp của bọn này. Được hay ko được giải quyết coi như mất tiền ngu. Bọn này như bọn đa cấp, đến các văn phòng ngoài hà nội mình đều chả giải quyết đc gì toàn phải gọi vào số hotline của nó trong sg, xong mọi việc đều mất tăm.
Các cụ có tham gia BH nên tìm đơn vị có uy tín hơn, trụ sở chính ngoài mình và ko lùm xùm vụ tt như bọn Dai-ichi này (có mấy clip trên mạng cũng cố tình không giải quyết cho Kh). Bọn này trước nó lấy tt cá nhân của KH rồi mời lên dự sự kiện ở Thái Thịnh + Nguyễn Chí Thanh là dính đòn với chúng nó.

Em được bọn này mời lên NCT dự hội thảo một lần. Nghe - ăn nhậu xong em chạy mất hút.

buicongchuc

Xe ba gác
Mấy hôm nay em cũng nhận được cuộc gọi từ số lạ 098xx26697, search Facebook ra nick bán bảo hiểm Daiichi, chắc lại gạ mua bảo hiểm :))
Trưa chợp mắt tí dậy cũng có số lạ gọi nhỡ. Lát em cũng kiểm tra thử xem có phải bọn lùa gà không :))

Melody1991

Xe đạp
E cũng bị bọn daichi này từ chối bảo hiểm cho thằng cu con 3 tuổi, nằm vinmec hết 21tr vì tai mũi họng nó từ chối bảo lãnh vì cháu thiếu men g6pd từ lúc đẻ ra. Mả mẹ nó, nó gài để mình gửi các giấy tờ khi lúc đẻ ra xét nghiệm máu gót chân. Nó vin vào đó để từ chối. E tức mình mua của bảo việt ngon choét. Cạch mặt lũ mất dạy
Thôi toang. Bé nhà e cũng thiếu. Đang tìm hiểu mấy ngày nay để mua bh đây.

ghelonnguoc

Xe hơi
Ví dụ đóng phí bảo hiểm 1 năm 20 triệu, công ty bảo hiểm khấu trừ các loại phí, còn lại 15 triệu sẽ dùng để đầu tư các kênh. lời lãi của khách hàng tính trên 15tr này. đã có tư vấn bảo hiểm nào nói với cụ như vậy chưa :)
vâng công nhận e nghe rất nhiều tv viên tv mà chưa thấy thành phần nào nới vấn đề ấy chắc tế nhị cụ nhỉ

Ohno

Xe buýt
Mình mổ dây chằng chéo trước bệnh viện Vạn Hạnh hết 80tr. Daiichi bảo lãnh nhanh gọn có gì đâu. Mình hỏi mấy người phẩu thuật cùng đa số ai cũng dc bảo lãnh. Daiichi đền bù nhiều mà mấy bác.
Có 1 vài ca ko đền mà chúng ta ko biết nguyên nhân là gì. Các bác nhìn phiến diện tội các cty bảo hiểm. Rất nhiều ca đền bù thì đâu ai bù lu bù loa lên.
Sau vài tháng ô này ko có 1 bài post nào, nick nâng bi daiichi :))))))))))))

không nên mua BH daiichi này nhé. Các loại bhnt ở vn cũng cạch. Toàn hoa hồng 40% cho bán thì lấy đâu mà trả khách

Bảo Ngậu125

Xe đạp
Cụ quăng hết hợp đồng, công văn nó trả lời

PhậtTạiTâm

Xe đạp
Website
manulife.com.vn
1 gói bh Manulife điển hình cho khách 30 tuổi, với phí đóng mỗi năm 15tr, đóng trong 12 năm, được bh các quyền lợi sau:
- Tính mệnh: 1 tỷ
- Viện phí mỗi năm 125tr
- Nằm viện có lương: 300k/ngày
- Tai nạn: 500tr
- Tai nạn máy bay: 1ty5
Sau 12 năm đóng hết 180tr thì trong hợp đồng có 180tr. Sau 12 năm có thể rút tiền về kết thúc hợp đồng hoặc rút 1 phần (tối đa 80%) để được bh tiếp tục.

Nam 30t img.png

Với gói bh này thì cả khách hàng, cty bh và tư vấn viên đều có lợi, win - win - win cho tất cả.

nicholas1618

Xe điện
e cũng đang mua cho cả nhà của bọn Daichi này nhưng khuyên thật các cụ nên tránh cái thằng này ra. Bọn này làm ăn mùi đa cấp chứ cái ten Nhật chỉ lấy mác làm màu thôi. Nếu e ko nhầm chúng nó giao cho các đại lý tự tính phí bồi thường với khách nên bọn đại lý nó làm đủ trò để cắt đầu cắt đuôi ăn chặn khách hàng.

trước em mua y tế của BẢo Việt thấy làm ăn đàng hoàng lắm.

PhậtTạiTâm

Xe đạp
Website
manulife.com.vn
e cũng đang mua cho cả nhà của bọn Daichi này nhưng khuyên thật các cụ nên tránh cái thằng này ra. Bọn này làm ăn mùi đa cấp chứ cái ten Nhật chỉ lấy mác làm màu thôi. Nếu e ko nhầm chúng nó giao cho các đại lý tự tính phí bồi thường với khách nên bọn đại lý nó làm đủ trò để cắt đầu cắt đuôi ăn chặn khách hàng.

trước em mua y tế của BẢo Việt thấy làm ăn đàng hoàng lắm.
Theo luật bảo hiểm thì đại lý chỉ có 1 quyền hạn duy nhất là giao kết hợp đồng giữa ctybh và kh.
Sau khi phát hành hợp đồng rồi thì thực thi hợp đồng là giữa cty và kh, đại lý không còn quyền hạn hay không thể can thiệp gì nữa rồi.

Nên việc cty giao cho đại lý tính phí bồi thường là việc không thể, vì cơ sở để tính phí là dựa trên hợp đồng là chính (các điều khoản cụ thể trong hđ sẽ mô tả phần này). Vả lại việc bồi thường như thế nào đều phải báo cáo với Bộ Tài Chính để đúng với pháp luật VN hiện hành và cũng để cho nhà nước mình kiểm soát việc bồi thường này, không để cho cty tự quyết định.

Do đó, khi có sự kiện bh xảy ra, cần được bồi thường hay chi trả thì khách hàng nên lên trực tiếp văn phòng cty để giao dịch, và khi cty đưa ra kết luận (trả kết quả) thì đều phải bằng văn bản rõ ràng chứ không phải bằng lời nói của cá nhân nào hết.

1 thông tin quan trọng nữa là 'Số tiền bồi thường/chi trả không phải là tiền túi của cty bh, thay vào đó, số tiền này là tiền dựa vào phí bh rủi ro của tất cả kh tham gia bh' (điều này cũng do luật pháp VN quy định nhằm tránh xung đột lợi ích của cty bh, như thế sẽ khiến cho việc chi trả bị lệch lạc, không công bằng).
Như vậy tiền bồi thường là tiền của các kh tham gia bh gộp vào, cty bh chỉ đóng vai trò như bồi thẩm đoàn, sẽ xét xem trường hợp nào đúng điều khoản thì trả, ko đúng thì ko trả. Làm vậy là vì lợi ích chung của toàn bộ kh tham gia bh.

Còn việc 'đại lý làm đủ trò để cắt đầu đuôi' (theo lời cụ nói) thì nếu có là do ngay từ ban đầu khi ký hđ bh đại lý đã vô tình hay cố ý khai thông tin/tình trạng sức khỏe của khách hàng không chuẩn, không đúng sự thật (có bệnh mà khai không bệnh để hđ được phát hành) nên khi có sự kiện bh thì đại lý mới có những hành xử như thế, nhằm che giấu cái sai ban đầu của mình.

Vài thông tin chia sẻ cụ, hy vọng cụ có cái nhìn tổng quan và toàn diện (những gì e chia sẻ là dựa vào điều khoản và luật pháp hiện hành)

Ps: em bên Manulife, không phải Dai ichi.

namkeo

Xe tải
Nhà em đóng bảo hiểm pru đi viện cũng viện cớ này nọ ko chi trả, đến lúc đến hạn rút thì rút được đúng bằng số mình nộp, thế mà lúc quảng cáo bảo rút được bn bn, nói chung đếch thể tin đc bọn bảo hiểm đâu. Trừ phi vừa là người mua vừa là người bán thì may ra còn có đc ít. Nói chung các bạn cần hiểu rằng bọn bh đc rất nhiều phần trăm trong một gói của mình mà nhiều đứa cũng rất giàu chúng nó càng giàu thì mình càng thiệt thôi. Đừng mang tiền của mình cho chúng nó làm kinh tế.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
E update tình hình 17/3, e vừa gọi điện gần 40’ nội dung:
- Thư lần 1 bảo scan gửi email cho e từ chục ngày trước, nv Daiichi mới đầu lòng vòng bảo đang ở trong bộ hồ sơ của e, rồi lại đang chờ đóng dấu rồi gửi cùng thư thứ 2 (bao biện vì e đã nhận đc thư photo đã có dấu và trên hệ thống đã có thư chỉ việc forward qua email) rồi lại chốt sẽ gửi qua email ngay.
- Thư trả lời nội dung khiếu nại lần 2: lần trước bảo đang trình ký cuối tuần vừa rồi sẽ gửi. Giờ giữa tuần vẫn đang trình ký.
- Deadline đến 20/3 Daiichi yêu cầu e đóng thêm 6tr để gói HĐ e vừa đóng 30tr tiếp tục có hiệu lực. E hỏi nếu KH đã chứng minh mình ko mắc Tiểu đường và ko đồng ý đóng thêm vì cái bệnh vô lý thì khi HĐ hết hiệu lực thế là cướp trắng 30tr tiền đóng HĐ của KH à thì e ý im bảo chờ máy. Nghe nhạc gần 10’ thì tắt máy e phải gọi lại.
- E ý bảo thông cảm chờ kq trả lời thư lần 2 sẽ gửi sớm. E trả lời không thể thông cảm vì phía Daiichi ko tôn trọng KH, thư lần 1 đề ngày 20/1 KH còn chưa nhận được thì với thư lần 2 vài tháng nữa có nhận đc k? khi đấy quyền lợi cũng như gói HĐ hết hiệu lực đơn phuơng từ phía Daiichi là lừa KH à thì em ý lại im rồi lại bảo thông cảm???
- E thông báo với e ý và phía Daiichi về cuộc gọi đều được ghi âm, hết tuần mà e ko nhận được thư trả lời đàng hoàng, minh bạch e sẽ:
+ Đưa sự việc công khai ra báo chí
+ Tiến hành khởi kiện để đảm bảo quyền lợi
Em hóng kết quả cụ kiện

ngoc_anh_saigon

Xe tải
Nhà em đóng bảo hiểm pru đi viện cũng viện cớ này nọ ko chi trả, đến lúc đến hạn rút thì rút được đúng bằng số mình nộp, thế mà lúc quảng cáo bảo rút được bn bn, nói chung đếch thể tin đc bọn bảo hiểm đâu. Trừ phi vừa là người mua vừa là người bán thì may ra còn có đc ít. Nói chung các bạn cần hiểu rằng bọn bh đc rất nhiều phần trăm trong một gói của mình mà nhiều đứa cũng rất giàu chúng nó càng giàu thì mình càng thiệt thôi. Đừng mang tiền của mình cho chúng nó làm kinh tế.
cụ suy giống như nhiều người từng mua bảo hiểm :D
- Rút tiền về được bằng số mình nộp chứng tỏ có lãi. Vì tiền cụ đóng, trừ đi phí bảo hiểm rồi. phần còn lại mới mang đi đầu tư và trả lãi cho khách hàng. Đóng 10tr, phí 1tr, 9tr mang đi đầu tư. Cụ nhận 10tr, thế là lãi.
- Đi viện được trả tiền hay không: phụ thuộc vào việc cụ có tham gia gói bảo hiểm có chi trả quyền lợi nằm viện hay không.
em xin hết ạ