[Funland] Các cụ cẩn thận khi sửa tủ lạnh Hitachi

mingjun

Xe tăng
Em bị một vố nên chia sẻ để các cụ rút kinh nghiệm ko mắc phải:
Trước đây đã có cụ lập topic rồi nhưng em tìm không thấy
Hiện nay trên mạng có rất nhiều trang web sửa tủ lạnh hitachi nhưng đều ko phải chính hãng. Tủ lạnh Hitachi nhà em kêu to, ngăn đông ko mát. Vợ em search mạng ra trang web sửa bảo hành tủ lạnh Hitachi sau đó thợ đến khá nhanh, tháo tung cả ra sau đó kết luận bo mạch nóc tủ, nói mang về sửa, báo hết 4500k. Lúc đó e ko để ý , sau nghĩ lại search lại mạng thấy có topic cảnh báo sửa tủ lạnh Hitachi trên này, em gọi lại nói một hồi thì giảm giá xuống 2 triệu. Hôm sau mang lắp lại thì dùng được ba tháng bệnh cũ tái phát gọi bảo hành vâng dạ nhưng ko tới. E gọi thợ khác check thì ra hỏng quạt và đóng đá cảm biến ngăn đông thôi. Thợ này bảo em bo mạch rất khó hỏng. Mất tiếp hơn triệu thay quạt và phí kiểm tra.
Vả lại em thấy thợ bảo quanh khu nhà anh e sửa 4 cái tủ lạnh Hitachi rồi.
😂 2 tuần trước tủ nhà em không ra đá. Thợ điện lạnh bách khoa đến phán hỏng cái gì trên nóc tủ ý thay 4.5 củ. Mẹ em gọi hỏi e, thợ phán lỗi chung của dòng này, may em bảo để đấy con tự sửa. Em bỏ hết đồ ngăn đông ra, rút điện cắm lại, 2 hôm sau nó tự ra đá như chưa hỏng bao giờ. Hóa ra do mẹ em nhét nhiều đồ và mở ra đóng vào đợt đấy nhiều quá nên nó k lạnh nổi thì phải.

datinh

Xe container
xưa em bị cu thợ điện nó chăn 300k sửa lò vi sóng. hờ hờ.
mấy bạn hay lèo lá xin nhớ là hậu vận các bạn sẽ chả ra rỳ đâu :)

hd-vt

Xe container
xưa em bị cu thợ điện nó chăn 300k sửa lò vi sóng. hờ hờ.
mấy bạn hay lèo lá xin nhớ là hậu vận các bạn sẽ chả ra rỳ đâu :)
Cụ đang dọa "con mèo tha khúc cá..."
Hậu vận ư, đen thôi đỏ quên đi nhé. :D

hd-vt

Xe container
Quạt tủ xả đá em kêu lọc cọc, rút tủ để dọn đồ, định gọi thợ nhưng hôm sau cắm lại lại êm, hoá ra đóng đá cánh quạt sau tủ.
Giờ kệ, khi nào kêu lại rút tủ 1 hôm, tiện vệ sinh luôn
Lông dân quá cụ oi.
Cụ tháo tấm che hai cái quạt ra thì sẽ thấy là đá đông làm kẹt cách quạt. Đó là do bố trí đường đi hơi lạnh từ quạt ra ngăn đá bị nghẽn cổ chai. Cụ làm cho hết nghẽn thông thoáng là có thể phải bẻ vài tấm nhựa đi và giảm số nhỏ lại. Có khi phải thử mở dần dần vài lần đấy ạ. Đỡ tốn ít xiền, con ngan vớ vẩn nại thưởng nhớn. :D

formen

Xe lăn
Em xin đào bài cũ này lên, các cụ có video tháo quạt con hitachi này k ạ, em coi ở ngăn đa k biết quạt ở đâu :(

Cụ chụp ảnh cái ngăn đá phía dưới lên đây, đá phía dưới dùng ngăn kéo p k cụ

cụ kéo 2 ngăn kéo dứoi r tìm ốc tháo mặt bên trong.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Cái tủ nhà em có ngăn làm đá viên, cũng hay bị tắc đường nước cấp cho nó. Nhưng cứ bấm tắt làm đá 1 hôm rồi bật lại là đá lại ra!

pooka

Xe container
Lông dân quá cụ oi.
Cụ tháo tấm che hai cái quạt ra thì sẽ thấy là đá đông làm kẹt cách quạt. Đó là do bố trí đường đi hơi lạnh từ quạt ra ngăn đá bị nghẽn cổ chai. Cụ làm cho hết nghẽn thông thoáng là có thể phải bẻ vài tấm nhựa đi và giảm số nhỏ lại. Có khi phải thử mở dần dần vài lần đấy ạ. Đỡ tốn ít xiền, con ngan vớ vẩn nại thưởng nhớn. :D
Hoá ra tủ loại này có nhược điểm vậy à cụ. Dòng mới hình như không bị.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Em xin đào bài cũ này lên, các cụ có video tháo quạt con hitachi này k ạ, em coi ở ngăn đa k biết quạt ở đâu :(

Em trực tiếp nhìn thợ tháo rồi, cũng phức tạp ko đơn giản đâu cụ, cụ lên Youtube gúc gờ tháo quạt tủ lạnh Hitachi mày mò xem đi xem lại rồi hẵng tháo nhé

3077

Xe container
Cụ chụp ảnh cái ngăn đá phía dưới lên đây, đá phía dưới dùng ngăn kéo p k cụ

cụ kéo 2 ngăn kéo dứoi r tìm ốc tháo mặt bên trong.
Tủ nhà ông bà già, để mai em coi nó có tự tan đá k rồi em chụp nhé. E tháo hết ốc mà k cậy đc tấm ốp ra

formen

Xe lăn
Tủ nhà ông bà già, để mai em coi nó có tự tan đá k rồi em chụp nhé. E tháo hết ốc mà k cậy đc tấm ốp ra
Cụ dùng dụng cụ tháo đồ nhựa của oto để cậy, dùng tô vít nát hết nhựa.
Để ý hay có các lẫy cài, khoá ngầm.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Có lẫy cụ để ý chút là được , cụ nên tìm trên youtube có clip hướng dẫn thì phải

Tủ nhà cụ chủ dùng được bao nhiêu năm thì hỏng vậy ạ?
Trên này nhiều cụ thích Hitachi vì nó nhập Thái mà...
Nhập Thái còn có Pana nữa ạ, em có cái 300l xài ~ 15 năm nay rồi. Có đợt nổ biến áp cắt điện cả khu vực 4 ngày 3 đêm, xác định là đổ bỏ hết đồ trong ngăn đông. Vậy mà khi có điện, mở ra định dọn tủ thì đồ trong ngăn đông vẫn nguyên đá, từ đó em tín nhiệm tủ lạnh Pana

hd-vt

Xe container
Hoá ra tủ loại này có nhược điểm vậy à cụ. Dòng mới hình như không bị.
Em nói loại Hi.. 400l hai cửa. Loại khác em không biết, nhưng kêu cành cạch như fò ấy là đúng như vậy ạ.

Kurumasuki

Xe container
Nhập Thái còn có Pana nữa ạ, em có cái 300l xài ~ 15 năm nay rồi. Có đợt nổ biến áp cắt điện cả khu vực 4 ngày 3 đêm, xác định là đổ bỏ hết đồ trong ngăn đông. Vậy mà khi có điện, mở ra định dọn tủ thì đồ trong ngăn đông vẫn nguyên đá, từ đó em tín nhiệm tủ lạnh Pana
Em có cái Pana 400l dùng 13 năm rồi chỉ vỡ hết khay nhựa ngăn đá bây giờ ko biết mua ở đâu để thay

3077

Xe container
Có lẫy cụ để ý chút là được , cụ nên tìm trên youtube có clip hướng dẫn thì phải
Em search chỉ có loại ngăn đá trên, tủ em ngăn đá dưới mà nó khá phức tạp. Để tối em chụp hình, quạt em nghĩ gắn vào vách phía lưng tủ nhưng trước khi mở tấm đó khả năng phải tháo tấm ngăn ngăn đá và ngăn lạnh nhưng không nhấc được :(

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Em search chỉ có loại ngăn đá trên, tủ em ngăn đá dưới mà nó khá phức tạp. Để tối em chụp hình, quạt em nghĩ gắn vào vách phía lưng tủ nhưng trước khi mở tấm đó khả năng phải tháo tấm ngăn ngăn đá và ngăn lạnh nhưng không nhấc được :(
Nó có lẫy và có dây giắc cắm phía sau, khi cụ tháo ra để nguyên đó tháo tiếp zắc cắm phía sau thì mới tháo hẳn ra được, e nhìn thấy thợ nhà em làm vậy sau em bắt chước, cụ phải tháo hết vít bắt ra trước tiên

kokhodau

Xe buýt
Cụ nào dùng Hít chuẩn bị tinh thần đi .

lau ga gia

Xe buýt
Thôi xong, nhà em tủ Hitachi lỗi ngăn mát ko lạnh, vừa alo thợ trung tâm này đến sửa, đang bảo lỗi mạch, chuyển về sửa, ko biết như nào. Các cụ xem cái trung tâm này có phải chính hãng ko? hay đểu ạ.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Thôi xong, nhà em tủ Hitachi lỗi ngăn mát ko lạnh, vừa alo thợ trung tâm này đến sửa, đang bảo lỗi mạch, chuyển về sửa, ko biết như nào. Các cụ xem cái trung tâm này có phải chính hãng ko? hay đểu ạ. View attachment 7286817
Fake đấy cụ ơi, đến nhà nào nó cũng bảo lỗi mạch thực tế ko phải vậy, lừa đảo đấy. Thường là lỗi quạt vì dòng Hitachi rất hay lỗi quạt