[Funland] Các cụ các mợ họ gì, cùng họ vào bắt tay nhau nào

hưvô

Xe lăn
Công nhận cụ ạ, em vừa tìm thông tin thì tìm được thông tin này về ông Lý Ngọc Minh:

Là đời thứ ba của của gia đình họ Lý chuyên nghề gốm sứ. Năm 1970, Công ty Minh Long ra đời là tên ghép giữa hai người Lý Ngọc Minh và Dương Văn Long. Sau khi thành lập, từ năm 1970, Minh Long đã xuất khẩu hàng ra các nước. Đến năm 1980, Công ty Minh Long tách ra làm hai; một là Công ty Minh Long 1 chuyên sản xuất về gốm sứ gia dụng, mỹ nghệ (bình bông, lọ hoa, bộ ấm trà…) và Công ty Minh Long 2 sản xuất sứ kỹ thuật (sứ cách điện). Sứ cao cấp của Minh Long 1 hiện chiếm khoảng 90% thị trường trong nước. Con trai Lý Huy Sáng, thế hệ thứ tư trong gia đình đang bắt đầu tham gia nghiệp kinh doanh.
ông Lý Ngọc Minh này người gốc Hoa mà cụ

MiTa

Xe lăn
Ô nội e họ to nhất, Bà nội e họ to nhì.

Demchinhhang.net

Xe container
Âu này có xuất phát từ bọc ra ko hay cũng là con cháu cụ Âu dương phong bên hàng xóm hả cụ;))
Quả này em chưa nắm được. Nhưng trong khu Trường Lâm, Lệ Mật Âu nhiều lắm, chắc Âu này bên EU qua:))

bubu08

Xe tăng
Phần lớn các họ phổ biến ở Việt Nam gắn liền với các triều đại phong kiến Việt Nam. Họ phổ biến nhất của người Việt (tức người Kinh) cũng như của toàn bộ người Việt Nam là họ Nguyễn, là họ của triều đại phong kiến Việt Nam cuối cùng (triều nhà Nguyễn). Các họ phổ biến khác như họ Trần, họ Lê, họ Ngô, họ Đinh, họ Lý cũng là họ của các hoàng tộc từng cai trị Việt Nam, đó là nhà Ngô, nhà Đinh, nhà Lý, nhà Trần, nhà Hồ, nhà Tiền Lê - Hậu Lê.

(Nguồn Wikipedia)

Danh sách 15 họ phổ biến của người Việt, trong cuốn sách "100 họ phổ biến ở Việt Nam" của Nhà xuất bản Khoa học Xã hội xuất bản năm 2022 đã thống kê:

Em trước, họ em nằm trong số 31,5% kia, trong Top 10 họ phổ biến nhất Thế giới, chứ không tính riêng Việt Nam đâu ạ ;))
Big 3 thì chắc chắn là đúng hoặc tương đối đúng, khỏi bàn, nhưng các họ còn lại con số thống kê không đáng tin.
Tuổi gì mà họ Phạm lại đến 5.9% tức là gần 6tr người? Tần suất gặp họ Phạm trên media không quá nhiều, thậm chí không phải là họ phổ biến, Đinh, Dương Võ/Vũ, Huỳnh/Hoàng cũng khó đạt các con số cao vời vợi như thế. Họ có số người đứng đầu tiên sau Big 3 phải là họ Phan, cỡ 2.8% như thống kê trên. Các họ còn lại dưới 1%.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chào người Anh em họ Đào. Đây là trang của Họ Đào toàn quốc. Mời Cụ vào giao lưu nhé!

maibai

Xe tải
Không thấy họ Chu, Nông, Tô

xebetong

Xe container
Chưa thấy lịch sử hò nhau lên án tội diệt trủng của họ Ng kia cụ nhỉ, kiểu như họ Hít với họ Pol ấy :))
Không có diệt chủng, chỉ là thấy sang bắc quàng thôi ợ
Nếu nhà Nguyễn không phải là triều đại pk cuối cùng thì chẳng đông đến vậy

Marance

Xe điện
Em mời cụ nào họ Viết (Nguyễn Viết) ở Hà Nội thì tháng 3 về Giỗ Tổ ah.

Dan du an

Xe ba gác
Không cụ, Âu Văn ....
Nhưng em thấy họ gì thì họ thua hết họ Bầu. Các tỉ phú ở mình em thấy đa số họ Bầu hết, như: Bầu Đức, Bầu Kiên, Bầu Hiển, Bầu Long, Bầu Thắng, Bầu Thụy, Bầu Đệ 😂.
Không nổi tiếng bằng họ Thầy: Thầy Calisto, Thầy Nam, Thầy.... Thầy Bà....

Nha Trang@

Xe điện
Cháu gái em lấy chồng sinh con gái, nó ra phường xin lấy họ Lê là họ của dòng họ nhà em. Em hỏi sao không lấy họ cha mà đi lấy họ mẹ, nó bảo họ cha xấu lắm không lấy được, sợ sau này con đi học bị bạn bè trêu. Em hỏi họ gì, nó nói chồng họ Teo. Em phì cười bảo nếu con đặt tên con là Teo Thị Nở thì nghe cũng hay đó chứ.

Yeuaibaygio

Xe container
Cháu gái em lấy chồng sinh con gái, nó ra phường xin lấy họ Lê là họ của dòng họ nhà em. Em hỏi sao không lấy họ cha mà đi lấy họ mẹ, nó bảo họ cha xấu lắm không lấy được, sợ sau này con đi học bị bạn bè trêu. Em hỏi họ gì, nó nói chồng họ Teo. Em phì cười bảo nếu con đặt tên con là Teo Thị Nở thì nghe cũng hay đó chứ.
Họ là chỉ gốc gác thôi, phát âm là Teo có khi gốc Hoa.
Họ Teo mà tài sản 5 trẹo đô Mẽo thì lại thấy quá hay 😁