[Funland] Các cụ các mợ có cảm giác như thế nào sau khi vét sạch tiền để đầu tư bất động sản?

Smile1102

Xe container
Còn có 6 tỏi giờ vay tầm 2-3 tỏi để mua bds với lãi suất 6%/năm cố định trong 3 năm thì có nên vay hay không và vay trong bao lâu các cụ mợ tư vấn giúp em với?
Cái này còn tùy vào dòng tiền và khae năng trả nợ nữa ak.
Ví dụ vay trong 20 năm thì khoản 3 tỷ mỗi tháng phải trả gần 30tr. Nếu dòng tiền ổn định 100tr tháng, chi tiêu 50tr thì vay đc. Còn nếu dòng tiền kém thì thôi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nhân thể cháu comment ở đây, chú túm lấy hỏi mấy câu ngoài lề: Mỹ mới đánh thuế với nhà đầu tư nước ngoài khi đầu tư vào chứng khoán, cụ thể là những loại thuế nào và mức thuế ra sao?
Chú cũng google rồi mà không chắc lắm về cầu trả lời, bên bank gửi thông báo cũng không giải thích rõ.
Cảm ơn cháu nhiều.
Cháu không biết nhiều về CGT (Capital gains tax) của Mỹ. Bác có thể tham khảo giải thích của Sở thuế vụ (IRS) Mỹ: https://www.irs.gov/taxtopics/tc409
Nếu khoản lợi nhuận thu được là lớn thì nên tham vấn luật sư tư vấn thuế ở Mỹ ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mợ cho tôi hỏi lập tk trade dạng này ở VN có dễ k, giao dịch có bị mất thuế, phí và tiền vào ra có nhanh gọn k mợ
- Mở tài khoản trade tại MXV đơn giản và dễ dàng ạ.
- Ngoài mức phí cố định hàng tháng (375k VND) nhà đầu tư còn phải trả phí cho mỗi lần giao dịch. Thuế thu nhập cho lợi nhuận kiếm được từ MXV hiện tại vẫn ở mức ưu đãi 0% ạ.
- Tiền vào sau 5 phút là nổi trên tài khoản, tiền rút thì mất thời gian lâu hơn (khoảng 1h đồng hồ), lưu ý là tiền rút ra chỉ có thể thực hiện trong giờ làm việc hành chính ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Trước đây mợ ấy cũng thế thôi, mợ ấy là người rất giỏi và không ngại chia sẻ, khiến một vài cụ (ít thôi) không ưng.
Em cũng chưa thấy Mợ ấy bầm dập gì :D. Cách tính toán của Mợ ấy rất chắc, hạn chế rủi ro ở mức thấp nhất.

Yeuaibaygio

Xe container
thực ra thu nhập từ tiền cho thuê các tài sản bố mẹ mợ ấy cho đã có thể mang lại 100-200 triệu hàng tháng nên áp lực với mợ trẻ này gần như là ko có nên việc có thể mua thêm căn liền kề sau 4 năm ra đời cũng hợp lý :D , nếu là người khéo đầu tư thì có thể phát triển hơn rất nhiều. Tuy nhiên giữ đc tài sản và phát triển lên như vậy đã là của hiếm rồi. Cụ nào chưa vợ đua xe nhanh còn kịp ;))
Các cụ đừng đùa, ở thớt nào đó lâu rồi Mợ ấy có nói là lấy chồng rồi ạ.

Theo em nghĩ cách tính toán của Mợ ấy là bảo toàn tài sản được gia đình cho và tích lũy + đầu tư một cách an toàn đảm bảo hệ số sinh lời tối thiểu bao nhiêu đó. Nói chung mỗi người có một nguyên tắc đầu tư. Những gì Mợ ấy chia sẻ cơ bản hợp với cách suy nghĩ và tính toán của cá nhân em. Khác cái là em con nhà nghèo, xuất phát từ số âm nên giờ mới có tí tẹo tài sản, được cái an ủi là đến giờ chưa thua lỗ mảng nào.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em cũng chưa thấy Mợ ấy bầm dập gì :D. Cách tính toán của Mợ ấy rất chắc, hạn chế rủi ro ở mức thấp nhất.
Đã là đầu tư thì đều có khả năng bị lỗ, chẳng qua là cháu không nói ra tất cả những lần bị lỗ thôi ạ, hi hi hi.

Yeuaibaygio

Xe container
Đã là đầu tư thì đều có khả năng bị lỗ, chẳng qua là cháu không nói ra tất cả những lần bị lỗ thôi ạ, hi hi hi.
Em nghĩ lỗ trong dự tính của Mợ (tình huống xấu nhất dự kiến) thì sao bầm dập được. :D
Nhiều cụ mợ tuổi thì đông mà chưa chắc kinh nghiệm đầu tư đã được như Mợ nhưng cứ thích kẻ cả bề trên.

Covid2021

Xe buýt
Các cụ đừng đùa, ở thớt nào đó lâu rồi Mợ ấy có nói là lấy chồng rồi ạ.

Theo em nghĩ cách tính toán của Mợ ấy là bảo toàn tài sản được gia đình cho và tích lũy + đầu tư một cách an toàn đảm bảo hệ số sinh lời tối thiểu bao nhiêu đó. Nói chung mỗi người có một nguyên tắc đầu tư. Những gì Mợ ấy chia sẻ cơ bản hợp với cách suy nghĩ và tính toán của cá nhân em. Khác cái là em con nhà nghèo, xuất phát từ số âm nên giờ mới có tí tẹo tài sản, được cái an ủi là đến giờ chưa thua lỗ mảng nào.
mợ ấy may mắn là trong 4 năm ra đời lại vào đúng tgian sôi động nhất của thị trường tài chính, Bds mà phải 10 năm mới có 1 đại sóng như thế. Chỉ cần kiên trì và kỷ luật là chiến thắng trong tầm tay :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Quan trọng là vị trí thế nào mợ nhỉ
Nhánh nhỏ đường 8m thôi ạ. Mục đích là mở nhà trẻ nên cháu không mua ở đường to hơn, thứ nhất là cháu không đủ tiền mua ở đường to, thứ hai là lãng phí khi mở nhà trẻ ở đường to ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
mợ ấy may mắn là trong 4 năm ra đời lại vào đúng tgian sôi động nhất của thị trường tài chính, Bds mà phải 10 năm mới có 1 đại sóng như thế. Chỉ cần kiên trì và kỷ luật là chiến thắng trong tầm tay :D
Đúng rồi ạ, quá may mắn luôn, thời gian vừa qua cứ kiên trì là thắng ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Đấy lại bảo may mắn rồi ạ :D
Vậy mà khối người ngồi nhìn chứ có làm gì đâu.
Thôi cứ nhận may mắn cho bình an.
Em hồi 2019 cũng muốn mua đất lắm vì thấy giá quá hợp lý mà em không có tiền :D, em tư vấn mẹ em mua mà bà không mua, đi gửi bank. Kết quả đất x 3 sau 2-3 năm thật. Mà giờ em nói ra chắc cũng bị cười kiểu luận đề sau 6h30.

Covid2021

Xe buýt
Đấy lại bảo may mắn rồi ạ :D
Vậy mà khối người ngồi nhìn chứ có làm gì đâu.
Thôi cứ nhận may mắn cho bình an.
Em hồi 2019 cũng muốn mua đất lắm vì thấy giá quá hợp lý mà em không có tiền :D, em tư vấn mẹ em mua mà bà không mua, đi gửi bank. Kết quả đất x 3 sau 2-3 năm thật. Mà giờ em nói ra chắc cũng bị cười kiểu luận đề sau 6h30.
thì chẳng là may mắn cụ, có năng lực nhưng vẫn phải cần gió Đông, nhưng cơ bản là "người thành công luôn nhìn thấy cơ hội trong khó khăn còn kẻ thất bại lại luôn nhìn thấy khó khăn trong cơ hội"

Fan gentra

Xe điện
Dạ em nợ NH có 5 tỏi và bên ngoài nữa......hic
bên ngoài cũng vậy thôi cụ .....mình sẽ cố gắng trả nợ bên ngoài trước ...còn NH trả sau cũng dc..chúc cụ khỏe mạnh để vượt qua tg này ..

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
còn kẻ thất bại lại luôn nhìn thấy khó khăn trong cơ hội
Thời điểm Bitcoin vượt 30 là xu hướng lên đã rõ ràng nhưng cháu vẫn không dám mua vào, thế rồi Bitcoin cứ từ từ vượt 40, 50. Đến khi Bitcoin vượt 60 thì đành bỏ cuộc, không quan tâm nữa. Cho nên nếu bỏ đi sự may mắn và bệ phóng của gia đình, cháu chỉ tương đương "những kẻ thất bại" thôi ạ.