[Funland] Các cụ am hiểu luật vào giúp e với

BALTIC

Xe container
Cưa đôi là cái chắc rồi, chỉ còn trông vào sự tử tế của ông kia thôi

cmyk77

Xe điện
Luật nó vậy cụ ơi. Tây, vợ nó chả làm gì ra tòa làm nửa. Còn nếu thỏa thuận thì khác

ORIJEANS

Xe container
Nhưng trong trường hợp này đất đã sang sổ đỏ rồi cụ ạ! có cho trước đăng kí kết hôn cũng ko làm gì được vì đây là cho cả 2. Chứ ko phải cho một mình người vợ.
Nếu trong trường hợp ông bà cho, có 1 giai đoạn ra sổ đỏ chỉ mang tên bà cô, sau đó mới kết hôn, và mới làm lại sổ với mục đích sau này bán chẳng hạn, thì vẫn có cơ k mất 50m. Ra tòa tranh tụng sẽ có hàng tá người nhà làm chứng sự việc, chắc là k mất. Còn bịch 1 phát ra sổ tên 2 vợ chồng rồi thì xong.

CuongDN2012

Xe điện
Kụ này hơi bị chủ quan, nếu chuyện mua nhà xảy ra cách đây 15 năm thì sao nhỉ, lúc đấy hoàn toàn có thể đứng tên mua 1 mình
Kụ chủ thớt: nếu sổ đỏ đứng tên 2vc thì phải chia đôi nếu chú chồng quyết tâm đòi.
Thì nếu cách đây 15 năm thì áp dụng luật bây h cho phần bổ sung của 15 năm. chẳng hạn luật ra năm 2000 là 2vc đứng tên thì đương nhiên tính bên tòa lấy mốc năm 2000 để chia, nếu cách đây 15 năm thì xử theo tình huống 15 năm là : nếu ông chồng đứng 1 mình bây h li dị, bà vợ chia đôi tài sản thì bà vợ phải chứng minh đó là tài sản chung, nhưng ông chồng muốn ăn riêng một mình thì chứng minh đó là tài sản cá nhân. Bên nào chứng minh và đưa ra lý lẽ hơn thì bên đó sẽ thắng. Đó là luật của VN mà cụ!

ORIJEANS

Xe container
hồi đó e còn bé. Nhưng e nhớ là sau khi vc nhà cô e cưới nhau ông bà e mới phân chia đất. Vì cô e lấy chồng xa nên ông bà cho mấy trăm mét để làm nhà. Ông kia chỉ ở rể thôi. Nếu vậy là tèo mất 1 nửa hở các cụ :(
Thế thôi ạ.

Cụ nhờ mod xóa thớt này đi cho lành ạ. K ông chú rể kia vào đọc lại rách việc.

anhmt

Xe buýt
ôi thế thiệt cho bà cô e quá, vừa tan nát nhà cửa lại vừa mất tài sản

sodiachinh

Xe buýt
Thôi đi bạn! Ai bảo cụ vậy chứ! Mình là dân cò đất, chuyên đi công chứng đây cụ ơi! nên thủ tục về mua bán nhà đất thì mình biết.
Riêng cái sổ mình gấu nhà cụ đứng chắc chắn là cụ phải xem lại nhé! đó là tài sản riêng của gấu nhà cụ và đương nhiên là khi làm sổ đó cụ đã kí một cái giấy đó là tài sản riêng của gấu nhà cụ nhé!
Cụ hài hước thật :D Cụ không nhìn thấy nick của nhà cháu là gì à.
Cụ nói không chính xác thì nhà cháu nói lại cho đúng thôi.

matizvan2009

Xe ba gác
Thôi đi bạn! Ai bảo cụ vậy chứ! Mình là dân cò đất, chuyên đi công chứng đây cụ ơi! nên thủ tục về mua bán nhà đất thì mình biết.
Riêng cái sổ mình gấu nhà cụ đứng chắc chắn là cụ phải xem lại nhé! đó là tài sản riêng của gấu nhà cụ và đương nhiên là khi làm sổ đó cụ đã kí một cái giấy đó là tài sản riêng của gấu nhà cụ nhé!
Kụ CuongDN chắc là mới làm nhà đất nên toàn nói theo luật hiện hành. Nếu sổ đỏ làm sau thời gian hiệu lực luật quy định là cả 2vc đều phải đứng tên thì đúng như kụ nói là phải có giấy xác nhận độc thân hay phía bên kia đồng ý đó là ts riêng; nếu sổ đỏ làm trước thời điểm này thì khác, có thể đứng tên 1 người nên khi bán/chia chác do li dị hoặc tính thừa kế mới lằng nhằng chuyện ts chung ts riêng.

CuongDN2012

Xe điện
Nếu trong trường hợp ông bà cho, có 1 giai đoạn ra sổ đỏ chỉ mang tên bà cô, sau đó mới kết hôn, và mới làm lại sổ với mục đích sau này bán chẳng hạn, thì vẫn có cơ k mất 50m. Ra tòa tranh tụng sẽ có hàng tá người nhà làm chứng sự việc, chắc là k mất. Còn bịch 1 phát ra sổ tên 2 vợ chồng rồi thì xong.
Đúng là như vậy! nhưng trong trường hợp này là cô của bạn chủ top là được cho sau khi kết hôn.
Có một cách có thể bà cô này không chia cho thằng kia miếng đất nào hết:
- Chứng minh được nó đang vi phạm luật hôn nhân gia đình, Nếu bà cô chưa có con thì chứng minh cho nó cái tội lừa đảo và chiếm đoạt tài sản ( giả vờ kết hôn- được đứng tên sổ đỏ- li di- chia tài sản )

Danngoaidao

Xe tăng
Khi mua nhà đất, bắt buộc trên hợp đồng công chứng phải có cả vợ hoặc chồng đứng tên, nếu là độc thân phải xác nhận của ubnd hoặc cơ quan thường trú. Nên ko thể có chuyện một mình ông chồng tự tiện đứng tên trên sổ đỏ hoặc sổ hồng đc, Chỉ đứng đc trong trường hợp 2 người sống chung với nhau như vợ chồng mà chưa đăng kí kết hôn hoặc Vợ/chồng ra phường làm cái giấy xác nhận đó là tài sản riêng của chồng hoặc vợ bạn à
Cụ này phát biểu hơi liều.

Nếu là bên bán thì mới bắt buộc cả vợ và chồng ký tên, lăn tay vào hợp đồng công chứng cụ ạ.
Nếu là bên mua thì vô tư, chỉ cần vợ hoặc chồng ký tên, lăn tay vào hợp đồng công chứng là xong, đến khi ra sổ cũng chỉ có tên vợ hoặc chồng thôi (năm cái sổ của nhà cháu đều đứng tên một mình gấu nhà cháu :D)
Có trường hợp này mà.

Ngoài ra còn có trường hợp nữa. Nếu bố mẹ cho con dạng thừa kế (có văn bản thừa kế rõ ràng) cũng không phải chia nhé, kể cả sau khi cưới.

minhchi233

Xe điện
Nếu là bên bán thì mới bắt buộc cả vợ và chồng ký tên, lăn tay vào hợp đồng công chứng cụ ạ.
Nếu là bên mua thì vô tư, chỉ cần vợ hoặc chồng ký tên, lăn tay vào hợp đồng công chứng là xong, đến khi ra sổ cũng chỉ có tên vợ hoặc chồng thôi (năm cái sổ của nhà cháu đều đứng tên một mình gấu nhà cháu :D)
Đúng là " Nhà tên vợ, Sổ nợ tên chồng"
Chuẩn đấy! Dù 1 trong 2 vc đứng tên nhưng mua trong thời gian hôn nhân thời vẫn là tài sản chung,(đến khi bán vẫn phải cả 2 vc ký giấy, lăn tay), ngoại trừ trường hợp 1 trong 2 người có giấy khước từ tài sản này thì quyền sở hữu thuọc về người kia.

CuongDN2012

Xe điện
Cụ hài hước thật :D Cụ không nhìn thấy nick của nhà cháu là gì à.
Cụ nói không chính xác thì nhà cháu nói lại cho đúng thôi.
hahahaha!
Thế bây cụ làm tại sở địa chính tp nào để em hỏi cho ra lẽ cụ ạ!

ORIJEANS

Xe container
Đúng là như vậy! nhưng trong trường hợp này là cô của bạn chủ top là được cho sau khi kết hôn.
Có một cách có thể bà cô này không chia cho thằng kia miếng đất nào hết:
- Chứng minh được nó đang vi phạm luật hôn nhân gia đình, Nếu bà cô chưa có con thì chứng minh cho nó cái tội lừa đảo và chiếm đoạt tài sản ( giả vờ kết hôn- được đứng tên sổ đỏ- li di- chia tài sản )
Thôi đi cụ. Ai lại cạn tàu ráo máng như thế. Nếu ông kia bố láo, có cho 50m đất ấy cũng chả dám làm gì đâu ạ.

phot_ang_le

Xe hơi
Cụ này phát biểu hơi liều.

Có trường hợp này mà.

Ngoài ra còn có trường hợp nữa. Nếu bố mẹ cho con dạng thừa kế (có văn bản thừa kế rõ ràng) cũng không phải chia nhé, kể cả sau khi cưới.
Em nghĩ trường hợp này vẫn phải có thêm xác nhận của chồng/vợ là tài sản riêng, chứ không có lúc li dị vẫn chia đôi như thường chứ cụ nhỉ?

ORIJEANS

Xe container
Cái này có quy định trong luật à cụ? Điều khoản nào thế? Cụ chủ chết đuối vớ được cọc. Giờ chế ra cái văn bản thừa kế này là ok.

CuongDN2012

Xe điện
Cái này có quy định trong luật à cụ? Điều khoản nào thế? Cụ chủ chết đuối vớ được cọc. Giờ chế ra cái văn bản thừa kế này là ok.
sao chế được cụ!
Thừa kế trong trường hợp cả 2 đều ko còn nữa, thì đó là tài sản đc gọi là thừa kế. Còn cái này là cho tặng cụ ợ!

sodiachinh

Xe buýt
Cái này có quy định trong luật à cụ? Điều khoản nào thế?
Khoản 1 Điều 32 Luật Hôn nhân và Gia đình

Cụ chủ chết đuối vớ được cọc. Giờ chế ra cái văn bản thừa kế này là ok.
Chỉ khi người vợ đứng tên riêng trên sổ thì có thể chứng minh được đó là tài sản riêng.
Nếu cả hai vợ chồng cùng đứng tên trên sổ thì ... bó tay.

matizvan2009

Xe ba gác
Kụ Sở địa chính vào confirm vụ "nhà tên vợ-sổ nợ tên chồng" xem nào. Gần đây thôi nhé, trước đây 3-4 năm em không tính.

Camontinhyeu

Xe điện
Điều 95. Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn
1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.
2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:
a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch. 3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết

Điều 98. Chia nhà ở thuộc sở hữu chung của vợ chồng
Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu chung của vợ chồng có thể chia để sử dụng thì khi ly hôn được chia theo quy định tại Điều 95 của Luật này; nếu không thể chia được thì bên được tiếp tục sử dụng nhà ở phải thanh toán cho bên kia phần giá trị mà họ được hưởng.
Điều 99. Giải quyết quyền lợi của vợ, chồng khi ly hôn trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của một bên
Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của một bên đã được đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn, nhà ở đó vẫn thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà, nhưng phải thanh toán cho bên kia một phần giá trị nhà, căn cứ vào công sức bảo dưỡng, nâng cấp, cải tạo, sửa chữa nhà.

Em trích Luật cho các Bác đọc
- Khi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở và nhà trên đất đứng tên cả hai Vợ chồng thì tài sản đó được xác định là tài sản chung giữa hai vợ chồng được hình thành trong quá trình hôn nhân bao gồm cả việc tặng, cho . Tuy nhiên có tính đến công sức của mỗi bên khi phân chia tài sản.
- Tuy nhiên pháp Luật đề cao nguyên tắc tự thỏa thuận chia tài sản giữa hai vợ chồng. Do vậy phương án Tối ưu nhất là đánh vào lòng tự trọng của thằng đàn ông, để Ông này chấp nhận trả lại đất cho bà cô cậu, nên cố gắng thỏa thuận phải bằng văn bản có người làm chứng để trách lật lọng sau này hoặc hai vợ chồng đã có con rồi thì thỏa thuận tài sản đó tặng cho các con, hai vợ chồng chỉ là người giám hộ tài sản đó cho đến khi còn đủ năng lực hành vi (18t) tự định đoạt tài sản của mình.

- Kụ chủ nên tư vấn cho Cô kụ nên thỏa thuận là hợp lý nhất, mang ra Tòa mỗi Ông làm tý thì mệt.