[Funland] Các cụ am hiểu luật vào giúp e với

anhmt

Xe buýt
Chả là vợ chồng nhà cô e đang có lục đục. Ông chồng đi cặp kè với con khác, theo như mọi người kể thì ông sẵn sàng dứt áo ra đi. E muốn hỏi các cụ, nếu trường hợp xấu nhất mà ra tòa li dị thì tài sản chia đôi cho cả 2vc phải không ạ. Cái đó e không băn khoăn nhưng ông này ở rể. Ông bà e ngày trước có cho vợ chồng nhà cô mấy trăm mét đất. giờ sổ đỏ đứng tên 2 vc cô e. Cho e hỏi nếu ra tòa số đất đó có bị chia đôi không. Vì đất do ông bà để lại. Không phải do 2 vc làm ra. Nếu chia đôi thì cô e thiệt quá các cụ nhỉ ?

yourdalink

Xe container
Là thằng đàn ông đã ra đi thì tay không, còn lấy của nhà vợ thì đúng không bằng con chó.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Là thằng đàn ông đã ra đi thì tay không, còn lấy của nhà vợ thì đúng không bằng con chó.
thế mà khối đứa không bằng chó đấy cụ ạ

Món này hỏi cụ nào làm luật thôi

ORIJEANS

Xe container
Theo luật, khi ly dị, tất cả các tài sản hình thành sau khi kết hôn đều thuộc sở hữu của hai vợ chồng và đều phải chia đôi. Ngay cả trường hợp sau khi cưới, ông chồng một mình tự vác tiền đi mua nhà, vợ phát hiện ra, ngôi nhà đó vẫn thuộc sở hữu cả đôi và ly dị thì phẫn phải cưa đôi.

CuongDN2012

Xe điện
sory đã đọc kỹ lại rồi!

Trong trường hợp này cô bạn là người thiệt nhất! nên theo mình thương thảo để giản hòa rồi cho ông chồng ra đi, chứ chắc chắn là tài sản phải chi đôi rồi. Vì bây h bạn nói của ông bà để lại, nhưng ông dượng này nói của ổng mua. Thì cũng phải chấp nhận thôi!

Chỉnh sửa cuối:

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Đánh dấu nghiên cứu cái, em cũng đang chuẩn bị tinh thần đây khác cái là để lại nhà cửa, nhưng theo luật thì chia 2 thì phải trước thì tính ai làm ra trước nghĩa là tài sản phát sinh trước khi cưới thì ko tính giờ tính hết vào là tài sản chung thì phải cụ ạ.

CuongDN2012

Xe điện
Theo luật, khi ly dị, tất cả các tài sản hình thành sau khi kết hôn đều thuộc sở hữu của hai vợ chồng và đều phải chia đôi. Ngay cả trường hợp sau khi cưới, ông chồng một mình tự vác tiền đi mua nhà, vợ phát hiện ra, ngôi nhà đó vẫn thuộc sở hữu cả đôi và ly dị thì phẫn phải cưa đôi.
Khi mua nhà đất, bắt buộc trên hợp đồng công chứng phải có cả vợ hoặc chồng đứng tên, nếu là độc thân phải xác nhận của ubnd hoặc cơ quan thường trú. Nên ko thể có chuyện một mình ông chồng tự tiện đứng tên trên sổ đỏ hoặc sổ hồng đc, Chỉ đứng đc trong trường hợp 2 người sống chung với nhau như vợ chồng mà chưa đăng kí kết hôn hoặc Vợ/chồng ra phường làm cái giấy xác nhận đó là tài sản riêng của chồng hoặc vợ bạn à

mrdjpro

Xe tải
Hx, em cũng ko hiểu rõ luật lắm nhưng đứng tên cả hai vợ chồng rồi thì là tài sản hình thành sau hôn nhân, mà như thế thì ra tòa kiểu gì cũng bị chia đôi. Cụ nên tìm luật sư để rõ hơn vụ này ^^

minhchi233

Xe điện
Của bố mẹ cho con trai/ con gái thì là tài sản riêng, không phải chia Cụ ạ. Trên GCN QSD đất có mục ghi " Nguồn gốc đất".

Chỉnh sửa cuối:

ORIJEANS

Xe container
Khi chia tài sản, nhưng miếng đất này của cô bạn đứng tên thì ko phải tài sản của 2 vợ chồng bạn nên chắc chắn là ko được liên quan đến kể cả bạn. tuy nhiên nếu có tài sản gắn liền trên đất là của vợ chồng bạn thì tài sản này được chia đôi, nếu tài sản này của vợ hoặc chồng là ra và chứng minh đc là nó có trước khi kết hôn thì nó thuộc sở hữu của người đó.

Trong trường hợp bạn đang nói tài sản này là tài sản của cô bạn đang đứng tên thì ko việc gì sợ cái gì cả!
Cái này cần xem xét lại thời điểm: ông bà cho đất là trước hay sau ngày tháng trên giấy đăng ký kết hôn của vợ chồng cô cụ chủ. Có thể căn cứ vào giấy viết tay có người làm chứng là cán bộ địa phương.

Nếu trường hợp không xác định được thời điểm trên. Sẽ xem xét ngày tháng trên đăng ký kết hôn và ngày cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu tiên sau khi ông bà cho đất (có thể lúc đầu chỉ chuyện nhượng cho riêng bà cô nhà cụ chủ).

Nếu cũng không có việc chuyển nhượng riêng cho vợ nêu trên trên mà sang tên thẳng cho cả 2 vợ chồng. Thì việc này cụ chủ xác định là mất chắc 50m2 đất.

NHON 2012

Xe điện
Em cũng không hiểu lắm, nhưng cưới rồi mà được chia của thì khó đòi lắm

chuotkoi

Xe buýt
Chả là vợ chồng nhà cô e đang có lục đục. Ông chồng đi cặp kè với con khác, theo như mọi người kể thì ông sẵn sàng dứt áo ra đi. E muốn hỏi các cụ, nếu trường hợp xấu nhất mà ra tòa li dị thì tài sản chia đôi cho cả 2vc phải không ạ. Cái đó e không băn khoăn nhưng ông này ở rể. Ông bà e ngày trước có cho vợ chồng nhà cô mấy trăm mét đất. giờ sổ đỏ đứng tên 2 vc cô e. Cho e hỏi nếu ra tòa số đất đó có bị chia đôi không. Vì đất do ông bà để lại. Không phải do 2 vc làm ra. Nếu chia đôi thì cô e thiệt quá các cụ nhỉ ?
Tài sản HÌNH THÀNH sau hôn nhân là chia đôi hết cụ nhé

ORIJEANS

Xe container
Khi mua nhà đất, bắt buộc trên hợp đồng công chứng phải có cả vợ hoặc chồng đứng tên, nếu là độc thân phải xác nhận của ubnd hoặc cơ quan thường trú. Nên ko thể có chuyện một mình ông chồng tự tiện đứng tên trên sổ đỏ hoặc sổ hồng đc, Chỉ đứng đc trong trường hợp 2 người sống chung với nhau như vợ chồng mà chưa đăng kí kết hôn hoặc Vợ/chồng ra phường làm cái giấy xác nhận đó là tài sản riêng của chồng hoặc vợ bạn à
Vì luật nó quy định thế, cho nên rất nhiều ông lập phòng nhì luôn tìm cách lách cái này và khối vụ kiện cáo vì trò này. Vụ ly hôn nghìn tỷ của ông Trần Văn Mười, em trai ông Trần Văn Cường Nam Cường cũng kiện cáo be bét về vấn đề này.

matizvan2009

Xe ba gác
Kụ này hơi bị chủ quan, nếu chuyện mua nhà xảy ra cách đây 15 năm thì sao nhỉ, lúc đấy hoàn toàn có thể đứng tên mua 1 mình
Kụ chủ thớt: nếu sổ đỏ đứng tên 2vc thì phải chia đôi nếu chú chồng quyết tâm đòi.

ORIJEANS

Xe container
Kụ này hơi bị chủ quan, nếu chuyện mua nhà xảy ra cách đây 15 năm thì sao nhỉ, lúc đấy hoàn toàn có thể đứng tên mua 1 mình
Kụ chủ thớt: nếu sổ đỏ đứng tên 2vc thì phải chia đôi nếu chú chồng quyết tâm đòi.
Thì thế nó mới đẻ ra kiện cáo chứ cụ. Cứ sòng phẳng mà làm thì kiện cáo nhau làm gì. VN mình giờ vẫn còn trò mua nhà có cái giấy viết tay là xong. Thế mới sợ! :D

sodiachinh

Xe buýt
Nếu là bên bán thì mới bắt buộc cả vợ và chồng ký tên, lăn tay vào hợp đồng công chứng cụ ạ.
Nếu là bên mua thì vô tư, chỉ cần vợ hoặc chồng ký tên, lăn tay vào hợp đồng công chứng là xong, đến khi ra sổ cũng chỉ có tên vợ hoặc chồng thôi (năm cái sổ của nhà cháu đều đứng tên một mình gấu nhà cháu :D)

CuongDN2012

Xe điện
Cái này cần xem xét lại thời điểm: ông bà cho đất là trước hay sau ngày tháng trên giấy đăng ký kết hôn của vợ chồng cô cụ chủ. Có thể căn cứ vào giấy viết tay có người làm chứng là cán bộ địa phương.

Nếu trường hợp không xác định được thời điểm trên. Sẽ xem xét ngày tháng trên đăng ký kết hôn và ngày cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu tiên sau khi ông bà cho đất (có thể lúc đầu chỉ chuyện nhượng cho riêng bà cô nhà cụ chủ).

Nếu cũng không có việc chuyển nhượng riêng cho vợ nêu trên trên mà sang tên thẳng cho cả 2 vợ chồng. Thì việc này cụ chủ xác định là mất chắc 50m2 đất.
Nhưng trong trường hợp này đất đã sang sổ đỏ rồi cụ ạ! có cho trước đăng kí kết hôn cũng ko làm gì được vì đây là cho cả 2. Chứ ko phải cho một mình người vợ.

anhmt

Xe buýt
Tài sản HÌNH THÀNH sau hôn nhân là chia đôi hết cụ nhé
hồi đó e còn bé. Nhưng e nhớ là sau khi vc nhà cô e cưới nhau ông bà e mới phân chia đất. Vì cô e lấy chồng xa nên ông bà cho mấy trăm mét để làm nhà. Ông kia chỉ ở rể thôi. Nếu vậy là tèo mất 1 nửa hở các cụ :(

CuongDN2012

Xe điện
Nếu là bên bán thì mới bắt buộc cả vợ và chồng ký tên, lăn tay vào hợp đồng công chứng cụ ạ.
Nếu là bên mua thì vô tư, chỉ cần vợ hoặc chồng ký tên, lăn tay vào hợp đồng công chứng là xong, đến khi ra sổ cũng chỉ có tên vợ hoặc chồng thôi (năm cái sổ của nhà cháu đều đứng tên một mình gấu nhà cháu :D)
Thôi đi bạn! Ai bảo cụ vậy chứ! Mình là dân cò đất, chuyên đi công chứng đây cụ ơi! nên thủ tục về mua bán nhà đất thì mình biết.
Riêng cái sổ mình gấu nhà cụ đứng chắc chắn là cụ phải xem lại nhé! đó là tài sản riêng của gấu nhà cụ và đương nhiên là khi làm sổ đó cụ đã kí một cái giấy đó là tài sản riêng của gấu nhà cụ nhé!

CuongDN2012

Xe điện
hồi đó e còn bé. Nhưng e nhớ là sau khi vc nhà cô e cưới nhau ông bà e mới phân chia đất. Vì cô e lấy chồng xa nên ông bà cho mấy trăm mét để làm nhà. Ông kia chỉ ở rể thôi. Nếu vậy là tèo mất 1 nửa hở các cụ :(
ĐÚng rồi!
Nên để sau này ai có con gái mà cho đất thì nên ra phường cho mình con gái đứng tên thôi, và kêu thằng rể xác nhận vào giấy đó là tài sản riêng của vợ