[Funland] Các cháu nhỏ giờ tợn quá

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Việc thông tin trên các phương tiện đại chúng cũng cần được báo chí kiểm duyệt đối chiếu từ nhiều nguồn, không thể cả thế giới nói một đằng mình bóp méo một kiểu được:

trích: Ông Hà cho hay theo số liệu thống kê của Bộ Y tế (Vụ Sức khỏe Bà mẹ - Trẻ em) được tổng hợp trên cơ sở báo cáo của các địa phương từ năm 2012 đến 2022, số ca phá thai đã giảm từ 250.560 ca (năm 2012) xuống còn 134.101 ca (năm 2022).

trong khi đó báo đảng đăng rất cụ thể:
trích:
Theo báo cáo của Quỹ Dân số Liên hợp quốc năm 2022 (UNFPA), Việt Nam thuộc nhóm 20 nước có tỷ lệ phá thai vị thành niên cao nhất thế giới với khoảng 300.000 ca/năm. Trong số này 30% là phụ nữ từ 15 - 19 tuổi, với 70% là học sinh, sinh viên. Còn theo thống kê của Hội Kế hoạch hóa gia đình Việt Nam, mỗi năm cả nước có 1,2 - 1,6 triệu ca nạo, phá thai, trong đó 20% ở lứa tuổi vị thành niên. Thậm chí, có những sản phụ chỉ mới 12 - 13 tuổi, thời điểm mà cơ thể các em còn chưa phát triển hoàn thiện.

.

Số liệu chênh nhau tới 10 lần là không có chuyện đó, dứt khoát phải có một bên cố tình bóp méo số liệu.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thấy đoàn trường em ngày trước là nơi để mấy thằng khóa trên bày đủ trò chơi đồi trụy và chén các em mới nhập trường. Kể cả sau này đi làm thì các em gái bên Đoàn cũng rất thích dùng vốn tự có để thăng tiến trong quan lộ. Hy vọng đoàn tuyên truyền về mảng tình dục an toàn nghe chừng hơi khó.
Đoàn vốn là một tổ chức mạnh và rộng khắp, cũng là nơi đào tạo lực lượng kế cận cho đảng, cũng là nơi rèn luyện cán bộ lãnh đạo kế cận cho đất nước. Hiện tại nó mới đại diện một phần quyền lợi cho 22 triệu thanh thiếu niên, nên nếu lãnh đạo hoặc thành viên hoạt động kém hiệu quả, ta khai trừ và cách chức là xong, mà cách nhanh nhất là cứ cách chức người đứng đầu.
Nếu anh không thể lo nổi quyền lợi cho 25% dân số thì không thể đưa lên đại diện quyền lợi cho toàn bộ dân số được.

edc

Xe lăn
Đoàn vốn là một tổ chức mạnh và rộng khắp, cũng là nơi đào tạo lực lượng kế cận cho đảng, cũng là nơi rèn luyện cán bộ lãnh đạo kế cận cho đất nước. Hiện tại nó mới đại diện một phần quyền lợi cho 22 triệu thanh thiếu niên, nên nếu lãnh đạo hoặc thành viên hoạt động kém hiệu quả, ta khai trừ và cách chức là xong, mà cách nhanh nhất là cứ cách chức người đứng đầu.
Nếu anh không thể lo nổi quyền lợi cho 25% dân số thì không thể đưa lên đại diện quyền lợi cho toàn bộ dân số được.
Em thấy chức năng nhiệm vụ thì có cả. Nhưng thực tế thì...:D

sskkb

Xe tăng
Gần nhà tôi có 1 trường cấp 2 dân lập, cũng có chút uy tín ở Hà nội, thấy trường lớp, học sinh khá quy củ.

Thế mà chiều tối hôm qua tôi ghé vào Circle K cạnh nhà mua vài thứ. Circle K nào cũng có vài cái bàn bán đồ ăn vặt, có mấy cháu gái cấp 2 đang ngồi 8 chuyện, tôi đứng xếp hàng trả tiền mà nghe các cháu nổi hết da gà. Mặt non choẹt mà "chồng mày, chồng tao", "mày cẩn thận hôm trước báo nói có đứa lớp 6 đã có bầu, đừng có đi nhân trần". Tôi nhìn qua thì mấy cháu nó chắc lớp 8 là cùng, còn không được lớp 9.

Không biết vụ này có phổ biến không, hay chuyện tôi gặp hôm qua là cá biệt nhỉ các cụ?
Năm 92, mẹ em dắt em vào viện thăm bà cô em mới sinh em bé, em nhìn sang giường bên cạnh thấy có 1 "bà bầu" - tuổi 13. Đó là hình ảnh rất khó quên.

Đến những năm 95-96, em học cấp 3, thỉnh thoảng lại thấy bọn bạn nói chuyện là lớp khác có đứa này đứa kia bỏ học lấy chồng vì lỡ có bầu. Rồi lớp em cũng có 1 đứa. Và giờ này nó đã thành bà nội trong khi con em mới học cấp 1.

Theo đà phát triển của xã hội thì em nghĩ việc cụ chứng kiến là bình thường, khá phổ biến là đằng khác. Ít ra mình cũng mừng vì các cháu đã biết cách tự bảo vệ bản thân.

xitrum145

Xe tải
Quay lại vấn đề chính của cụ thớt là thực tế đáng báo động các cụ ạ :) không phải mình cứ nghe rồi cho nó là bình thường, nghe để lưu ý và chú tâm vào con cái mình hơn.

Có cụ nói thời trước chúng ta cũng vậy, em tạm đồng ý, nhưng thực tế là ko nhiều và phổ biến như bây h. Thời chúng ta đổ cho nhận thức được do mọi thứ còn mới, còn nhiều thông tin hạn chế dẫn đến tò mò rồi nghịch dại :D tuy nhiên hậu quả thì ít hơn bây nhiều.

Trong khi thế hệ các con hiện nay thì thông tin, nguồn tìm hiểu nhan nhản qua đủ mọi loại phương tiện, nền tảng. Nhưng nhận thức thì do đâu mà hiện tượng như trên lại phổ biến hơn như vậy - đó vẫn chính là từ tam giác Gia đình - Nhà Trường - Xã hội. :)

Cả 3 góc tam giác trên đều chưa tốt chính vì vậy các con cũng dễ lệch lạc với nhiều xu hướng ko tốt :)

Em nhắc lại nhiều lần rồi, phải làm bạn với chúng nó thì mới tạo cho chúng nó nhận thức được. Chứ ko những việc khiến các cụ hay cụ thớt còn bất ngờ nhiều hơn ko chỉ như tình huống Circle K trên kia đâu :D

Tâm sự, tìm hiểu mọi thứ liên quan của thế hệ chúng nó, từ game, từ những câu chuyện chúng nó kể về bạn bè về lớp học về những quan hệ của chúng nó để như 1 người bạn lớn hơn nó chỉ cho chúng nó thấy what’s right what’s wrong. :D

Cu lớn nhà em cấp 2 nhưng từ lớp 4 đã thấy cậu ấy về chia sẻ đầy chuyện, cả nhà ban đầu còn hơi bất ngờ nhưng sau càng khuyến khích để chia sẻ và có nhiều sự việc hội phụ huynh đều xử lý cùng nhau rất hiệu quả và tế nhị :D Giờ cấp 2 rồi, còn nhiều thứ cũng ối giời ơi hơn nhưng có vấn đề là can thiệp rất sớm :)

Bạn bé mới mẫu giáo thôi, cũng bi bô kể lớp có bạn này hay đòi kiss kiss bạn kia đóng vai chồng bạn ấy, blah blah ;)) nên phải ngồi xuống tâm sự nghe các bạn ấy hết ạ.

Em có quy tắc: cứ từ 12 tuổi trở lên, các con là bạn mình - thế mới vừa song hành mà vừa theo dõi được tâm sinh lý các bạn ấy ở độ tuổi dậy thì. :)
E thấy đâu đó có nghiên cứu và chốt là trên 15t, gia đình khó giáo dục cho con/ thiếu hiệu quả. Tức là dưới 15 thì còn uốn nắn, chỉ bảo và trang bị cho con. Còn phương pháp tiếp cận: chơi-làm-học với con như bạn của bác thì đúng rồi, có điều tại sao phải trên 12t?

Dân Tổ

Xe container
E thấy đâu đó có nghiên cứu và chốt là trên 15t, gia đình khó giáo dục cho con/ thiếu hiệu quả. Tức là dưới 15 thì còn uốn nắn, chỉ bảo và trang bị cho con. Còn phương pháp tiếp cận: chơi-làm-học với con như bạn của bác thì đúng rồi, có điều tại sao phải trên 12t?
Độ tuổi dậy thì thực tế của các con cụ ạ, cả trai hay gái thì cứ 11-12-13 chính là thời điểm tâm sinh lý thực sự thay đổi nhanh chóng. Còn đã qua giai đoạn đó tức 15-16-17 thì thực sự sẽ khó hơn vì tính cách được hình thành rõ rệt.

xitrum145

Xe tải
Độ tuổi dậy thì thực tế của các con cụ ạ, cả trai hay gái thì cứ 11-12-13 chính là thời điểm tâm sinh lý thực sự thay đổi nhanh chóng. Còn đã qua giai đoạn đó tức 15-16-17 thì thực sự sẽ khó hơn vì tính cách được hình thành rõ rệt.
Em vọc ra cái ảnh (bị lỗi) này, thì thấy cần lắng nghe-chia sẻ-hướng dẫn cho các bạn sớm hơn 10t.
Vì cũng có 1 số lớp học cho bố mẹ, các "chiên gia" nói rằng 8-10t cũng có thể bước vào giai đoạn 1 rồi. Tức là trước kia mình coi là dạy thì sớm...nhưng tình hình về giáo dục, tiếp xúc thông tin, dinh dưỡng tốt nên các cháu đã bước vào giai đoạn 1 ở lứa tuổi sớm hơn mà không coi là dạy thì sớm.
Vậy nên bố mẹ cần chuẩn bị tâm lý, tiếp cận, đồng hành sớm hơn bác ợ

Chỉnh sửa cuối:

Dân Tổ

Xe container
View attachment 7834560
Em vọc ra cái này, thì thấy cần lắng nghe-chia sẻ-hướng dẫn cho các bạn sớm hơn 10t.
Vì cũng có 1 số lớp học cho bố mẹ, các "chiên gia" nói rằng 8-10t cũng có thể bước vào giai đoạn 1 rồi. Tức là trước kia mình coi là dạy thì sớm...nhưng tình hình về giáo dục, tiếp xúc thông tin, dinh dưỡng tốt nên các cháu đã bước vào giai đoạn 1 ở lứa tuổi sớm hơn mà không coi là dạy thì sớm.
Vậy nên bố mẹ cần chuẩn bị tâm lý, tiếp cận, đồng hành sớm hơn bác ợ
Chắc cụ không đọc kĩ vấn đề em chia sẻ, quan niệm mỗi người, mỗi gia đình 1 khác. Tiếp cận hay đồng hành nó là xuyên suốt chứ chả cứ giai đoạn nào. Cái em nhấn mạnh là: "làm bạn với con" - Làm bạn ở đây là tùy thuộc kỹ năng của mỗi phụ huynh theo đúng nghĩa 1 người bạn để con tin tưởng mà luôn lựa chọn đến với mình để tâm sự và chia sẻ mọi thắc mắc.

zinzin091209

Xe hơi
Chắc cụ không đọc kĩ vấn đề em chia sẻ, quan niệm mỗi người, mỗi gia đình 1 khác. Tiếp cận hay đồng hành nó là xuyên suốt chứ chả cứ giai đoạn nào. Cái em nhấn mạnh là: "làm bạn với con" - Làm bạn ở đây là tùy thuộc kỹ năng của mỗi phụ huynh theo đúng nghĩa 1 người bạn để con tin tưởng mà luôn lựa chọn đến với mình để tâm sự và chia sẻ mọi thắc mắc.
May hơn khôn thôi cụ ơi

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Gần nhà tôi có 1 trường cấp 2 dân lập, cũng có chút uy tín ở Hà nội, thấy trường lớp, học sinh khá quy củ.

Thế mà chiều tối hôm qua tôi ghé vào Circle K cạnh nhà mua vài thứ. Circle K nào cũng có vài cái bàn bán đồ ăn vặt, có mấy cháu gái cấp 2 đang ngồi 8 chuyện, tôi đứng xếp hàng trả tiền mà nghe các cháu nổi hết da gà. Mặt non choẹt mà "chồng mày, chồng tao", "mày cẩn thận hôm trước báo nói có đứa lớp 6 đã có bầu, đừng có đi nhân trần". Tôi nhìn qua thì mấy cháu nó chắc lớp 8 là cùng, còn không được lớp 9.

Không biết vụ này có phổ biến không, hay chuyện tôi gặp hôm qua là cá biệt nhỉ các cụ?
Chuyện bình thường, nếu đi bao đầy đủ thì khác gì tập thể thao đâu. Tốt cho sk.

xitrum145

Xe tải
E đồng tình mà.
Chỉ là bổ sung nên sớm hơn chút

xitrum145

Xe tải
May hơn khôn thôi cụ ơi
Cũng như đầu tư, kinh doanh...không phó mặc-thả nổi theo "thị trường" được :D
Mà đây là đầu tư cho tương lai, là big project luôn...nên cực kỳ quan trọng, tốn thời gian, công sức, tiền bạc và quyết tâm để xây dựng cho F1.
Quản lý-giáo dục-hỗ trợ...để mình "cùng chơi" chứ :D

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ đoàn ko sát bằng đội Bảo vệ bà mẹ trẻ em.

Giờ cứ cấp một nguồn lực ban đầu cho thực hiện chiến dịch. Đánh giá nếu ổn thì làm giai đoạn tiếp.
Chính xác
Nhưng đội này không biết "chạy ngân sách "

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ đến tầm tuổi lớp 8-9 em sẽ ép cho con mình học thật nặng để tránh dư thừa năng lượng dẫn đến sao nhãng sang chuyện yêu đương, sang cấp 3 sẽ thả lỏng dần kết hợp với giáo dục giới tính thêm, chứ có cấm cản mãi cũng không giải quyết được gì nếu nó lỡ dính vào rồi.
Không thể lấy 1 cái sai bé để lấp cái sai lớn
Ai cũng có nhu cầu sex, mình cũng vậy và bọn trẻ cũng vậy
Phải nói rõ và dậy rõ, sex an toàn, kể cả bọn nó quan hệ tại nhà còn hơn để bọn nó lang thang ngoài đường
Định hướng rõ ràng, chọn bạn mà chơi ngay từ đầu, cha mẹ là người bọn nó sẽ tâm sự đầu tiên ngay khi có chuyện tình cảm phát sinh. Muốn thế, phải bỏ cái tôi của mình đi mà làm bạn với chúng

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Năm 92, mẹ em dắt em vào viện thăm bà cô em mới sinh em bé, em nhìn sang giường bên cạnh thấy có 1 "bà bầu" - tuổi 13. Đó là hình ảnh rất khó quên.

Đến những năm 95-96, em học cấp 3, thỉnh thoảng lại thấy bọn bạn nói chuyện là lớp khác có đứa này đứa kia bỏ học lấy chồng vì lỡ có bầu. Rồi lớp em cũng có 1 đứa. Và giờ này nó đã thành bà nội trong khi con em mới học cấp 1.

Theo đà phát triển của xã hội thì em nghĩ việc cụ chứng kiến là bình thường, khá phổ biến là đằng khác. Ít ra mình cũng mừng vì các cháu đã biết cách tự bảo vệ bản thân.
không sao, theo xu hướng chung của bất cứ một quốc gia phát triển và mở cửa nào, xã hội của họ cũng sẽ đi qua đỉnh của việc nạo phá thai. Vấn đề phản ứng của xã hội sớm sẽ giải quyết được việc đó.

Cuối tuần có điều kiện em sẽ tổng kết kinh nghiệm của một số quốc gia đã giảm được tỷ lệ đó 50% trong một lộ trình dài hạn.

aca997

[Tịch thu bằng lái]
không sao, theo xu hướng chung của bất cứ một quốc gia phát triển và mở cửa nào, xã hội của họ cũng sẽ đi qua đỉnh của việc nạo phá thai. Vấn đề phản ứng của xã hội sớm sẽ giải quyết được việc đó.

Cuối tuần có điều kiện em sẽ tổng kết kinh nghiệm của một số quốc gia đã giảm được tỷ lệ đó 50% trong một lộ trình dài hạn.
Vẫn coi sex là xấu, vẫn không nhìn thẳng vào vấn đề và cấm đoán, sẽ còn phá thai nhiều

Rivers

Xe container
Không thể lấy 1 cái sai bé để lấp cái sai lớn
Ai cũng có nhu cầu sex, mình cũng vậy và bọn trẻ cũng vậy
Phải nói rõ và dậy rõ, sex an toàn, kể cả bọn nó quan hệ tại nhà còn hơn để bọn nó lang thang ngoài đường
Định hướng rõ ràng, chọn bạn mà chơi ngay từ đầu, cha mẹ là người bọn nó sẽ tâm sự đầu tiên ngay khi có chuyện tình cảm phát sinh. Muốn thế, phải bỏ cái tôi của mình đi mà làm bạn với chúng
Hình như cụ đang nhầm lẫn, không phải cứ có nhu cầu là phải được thỏa mãn hoặc chấp nhận cái nhu cầu ấy bất biết nó trong hoàn cảnh nào, tại sao pháp luật quy định quan hệ với trẻ dưới 16 thì vào trại bóc lịch, con cụ có nhu cầu là cụ chấp nhận miễn biết nó bao nhiêu tuổi à.

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Hình như cụ đang nhầm lẫn, không phải cứ có nhu cầu là phải được thỏa mãn hoặc chấp nhận cái nhu cầu ấy bất biết nó trong hoàn cảnh nào, tại sao pháp luật quy định quan hệ với trẻ dưới 16 thì vào trại bóc lịch, con cụ có nhu cầu là cụ vỗ tay ủng hộ miễn biết nó bao nhiêu tuổi à.
Tùy quan điểm mỗi người thôi, anh cứ cấm theo ý anh
Tôi thì nghĩ, mình phải tìm con đường khác, con đường mà các quốc gia có tỷ lệ phá thai thấp nhất thế giới đã đi, và rút ra bài học cho chính các con của mình