[Funland] Các cccm có bị khó chịu tiếng ăn nhai của người khác không

Wakeup

Xe điện
Em khi nhai thì ngậm miệng và cũng dậy con như thế. Còn có phát ra tiếng động hay không thì chịu.

Chỉnh sửa cuối:

Asahi_Jp

Đi bộ
Ở bên Nhật, các bác đi ăn mỳ ramen/soba tại các quán thường nghe tiếng húp sụp soạt , các cụ ấy quan niệm ăn mỳ phải phát ra tiếng , chứng tỏ tô mỳ ngon và cảm nhận giác quan . Nếu ăn không ra âm thanh và không hết sợi mỳ thì coi là khiếm nhã .

inovavgj

Xe container
cụ đừng quá để ý cái tiểu tiết đó thì sẽ ko Sợ ; e nghe nói bên Hàn , Nhật ăn phải phát ra tiếng kêu là mọi người đều Vui vì thức ăn ngon
mọi thứ đều là Tương đối , với mình là ko lịch sự , ở nơi khác lại là bt
vd : em nghe nói có nơi họ lắc đầu là Đồng Ý

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Ngày bé thì em thấy khó nghe nhưng hiểu là do giáo dục vòa và thời cuộc nên em cũng hiểu ra vấn đề. Ngày xưa khó khăn nên thế chứ giờ thì ăn uống nhai tóp tép em lại thấy vui tai. Con cái nhà em nó ăn được em cũng mừng và người khác ăn uống được em cũng mừng. Chỉ sợ là không ăn uống được gì thôi ạ.

phuongan

Xe điện
Vừa đọc bài mợ Sid trên facebook xong thì lượn vào đây gặp ngay thớt này.

Em bị khó chịu khi nghe tiếng nhai chóp chép của người khác.
Nhưng vì phải tôn trọng cá nhân nên khi đi ăn chỗ tập thể, em chọn ngồi cạnh/cùng bàn với những người ăn không chép miệng.
Nhiều người còn có thói quen vừa ăn vừa nói nhồm nhoàm, người thân mình thì mình nhắc/ý kiến, còn lại quay mặt đi nhìn chỗ khác thôi hoặc và nhanh mà đứng dậy.
Ra hàng quán lỡ đen ngồi cạnh họ, im im mà đổi bàn chứ biết sao.

Khờ .

Xe tải
Em và bố e bị cái tật sởn da gà khi nghe tiếng ăn nhai của người khác

Cũng không hẳn tất cả mọi người, có những người em cảm thấy bình thường, vì thực tế lúc ăn không thể không phát ra tiếng 100%, em và bố em cũng vậy.

Từ bé bố em đã dạy ăn không được phát ra tiếng nên em hết sức chú ý, thành thói quen

Nhưng cũng không biết có một số người do cấu trúc xương hàm của họ hay sao mà dù họ không ăn nhai rau ráu và húp xùm xụp thì vẫn khó chịu đến sởn da gà.

Em muốn nhắc nhở em gái em khéo nên em đã nói vậy, thì nó bảo cấu trúc xương hàm của em thế, chứ nó không sửa, từ bé bố nhắc con bé vẫn không sửa

Em cũng không biết là do mình nhạy cảm hay do con bé không biết lối lịch sự nữa.

cccm có ai bị vấn đề này không?
Em nghĩ đó là vấn đề thuộc về tâm thức của chúng ta, không phải vấn đề về cách ăn của người khác.

Chúng ta thường xuyên được truyền bá rằng ăn nhồm nhoàm sột soạt là bất lịch sự, thiếu văn minh lâu dần dẫn đến ám ảnh. Một ví dụ, với người Hàn, ăn phát ra tiếng động được cổ súy.

raisomoon

Xe tăng
cụ đừng quá để ý cái tiểu tiết đó thì sẽ ko Sợ ; e nghe nói bên Hàn , Nhật ăn phải phát ra tiếng kêu là mọi người đều Vui vì thức ăn ngon
Mọi thứ có hệ quy chiếu riêng.
Ví dụ ở VN hồi xưa 1 gia đình có giáo dục là họ rèn con cháu ăn uống kín đáo nhỏ nhẹ ko được thô tháo ồn ào trên bàn ăn. Trước là trẻ con đi ra ngoài mà vậy là bị người ta đánh giá là nhà ko có giáo dục cụ ạ.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Sang Ấn Độ mà lắc đầu thì xong phim ;))

quy la tien

Xe điện
...sau đó .."súc miệng òng ọc rồi nhổ toẹt xuống nền nhà".

hd-vt

Xe container
Tùy gu :P . Như hun nhao giữa đường thì ngượng vãi. Đứng đái đường thì không, còn vẩy vẩy cho sinh động nữa hehe.

kazumi

Xe tải
em sợ tiếng thìa inox quẹt quẹt vào cái bát inox ấy
ám ảnh thực sự

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Có phong tục ở đâu đó, ăn xong phải ợ lên rồi vỗ bụng bồm bộp để khen người thết đãi.

Dan du an

Xe ba gác

chimcus

Xe hơi
Đôi khi nó là một dạng hội chứng. Kiểu như hội chứng sợ lỗ tròn, hội chứng ám ảnh lỗi ngữ pháp...

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em kg thấy vấn đề gì ạ. Với em thì nếu kg phải cỗ bàn ở nơi cần trang trọng, lịch sự thì cứ chén thoải mái, nhai rộp rộp em cũng kg để ý. Em quan niệm ăn uống là lúc thoải mái, sung sướng. Nên nếu ăn mà cứ gò bó thì làm bát cơm rồi ra uống nước ạ.
Vâng cụ. Chỉ cần nhai ngậm miệng và ko vừa nhai vừa nói là đc. Đôi khi ăn phở bún mà ko xịt xoạt lại mất cả ngon. Ăn uống phải thoải mái mới thích.

niceshot

Xe container
Em và bố e bị cái tật sởn da gà khi nghe tiếng ăn nhai của người khác

Cũng không hẳn tất cả mọi người, có những người em cảm thấy bình thường, vì thực tế lúc ăn không thể không phát ra tiếng 100%, em và bố em cũng vậy.

Từ bé bố em đã dạy ăn không được phát ra tiếng nên em hết sức chú ý, thành thói quen

Nhưng cũng không biết có một số người do cấu trúc xương hàm của họ hay sao mà dù họ không ăn nhai rau ráu và húp xùm xụp thì vẫn khó chịu đến sởn da gà.

Em muốn nhắc nhở em gái em khéo nên em đã nói vậy, thì nó bảo cấu trúc xương hàm của em thế, chứ nó không sửa, từ bé bố nhắc con bé vẫn không sửa

Em cũng không biết là do mình nhạy cảm hay do con bé không biết lối lịch sự nữa.

cccm có ai bị vấn đề này không?
Để bớt khó chịu thì chỉ có mỗi một cách là cụ bớt soi mói người khác đi thôi!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Mọi thứ có hệ quy chiếu riêng.
Ví dụ ở VN hồi xưa 1 gia đình có giáo dục là họ rèn con cháu ăn uống kín đáo nhỏ nhẹ ko được thô tháo ồn ào trên bàn ăn. Trước là trẻ con đi ra ngoài mà vậy là bị người ta đánh giá là nhà ko có giáo dục cụ ạ.
Gớm cụ nói phét. Hồi xưa đói dài răng, đến khoai sắn còn chả đc ăn no chứ ở đó mà rèn với giũa. Phú quý mới sinh lễ nghĩa đc. Còn có giáo dục thì thể hiện ở tỉ thứ chứ đâu phải chỉ ăn nhỏ nhẹ.