[Funland] Các cao thủ IT cho em hỏi Quick Format ổ cứng USB là gì

tuanvespa

Xe tải
Nếu quick thì một số (nhiều) phần mềm phục hồi vẫn phục hồi lại được dữ liệu.
Nếu full thì hầu như không thể. Tuy nhiên một số phần mềm phục vụ quân sự, tình báo...vẫn có thể nhờ vào thuật nội suy.
Khiếp thế cả Format đầy đủ cũng bị truy hồi à cụ. Vậy có cách xóa nào để không bị lộ thông tin sau khi đã xóa ko ạ cụ

tuanvespa

Xe tải
Khi xoá file, các cụ đừng tưởng file nó biến mất, kể cả cụ bảo "Xoá tiệt cả thùng rác cơ mà", nó vẫn nằm y sì đấy, thế nên mới có chuyện phục hồi dữ liệu.

Ổ cứng, usb thông thường đc quản lý như sau: Đầu ổ cứng có 1 quyển danh bạ ghi địa chỉ các file(ảnh séc có địa chỉ A, phim Nhật có địa chỉ B...). Khi xoá, thì chỉ xoá địa chỉ này, nó báo là đấy, còn trống chỗ đấy, ghi đè cmn lên đi. Vì sao nó ko xoá ngay? Để mình đỡ phải đợi lâu, cảm giác máy chạy nhanh vê lù. Bọn làm ổ cứng còn bảo làm thế thì tuổi thọ ổ cứng kéo dài hơn. Như vậy, có lỡ format thì cũng đừng ghi file, chạy phần mềm gì nhiều để ko bị ghi đè lên data cũ, mới cứu đc. Hồi sv, em còn dùng low format để ổ sạch hẳn, nhưng thấy làm nhiều ổ cũng đi nhanh hơn.
Nghe cụ nói em cứ có cảm giác hệ điều hành đang lừa người dùng cụ ạ. Vậy làm sao để xóa triệt để ạ. Và phần mềm nào miễn phí và cài vào đâu (USD hay CD) thì có tính năng khôi phục như cụ nói ạ . EM cảm ơn nhiều

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Khiếp thế cả Format đầy đủ cũng bị truy hồi à cụ. Vậy có cách xóa nào để không bị lộ thông tin sau khi đã xóa ko ạ cụ
Theo hiểu biết của em thì có những phần mềm có tính năng xoá dữ liệu không thể phục hồi bằng cách ghi đè dữ liệu khác vào từng bit của dữ liệu cũ.
Thực hư như nào em chưa trải nghiệm, cụ có dữ liệu gì cứ public lên đây trước khi xoá nhé kẻo lúc nghĩ lại lại không có còn cơ hội =))

Ôi thích quá

Xe buýt
Nghe cụ nói em cứ có cảm giác hệ điều hành đang lừa người dùng cụ ạ. Vậy làm sao để xóa triệt để ạ. Và phần mềm nào miễn phí và cài vào đâu (USD hay CD) thì có tính năng khôi phục như cụ nói ạ . EM cảm ơn nhiều
Phần mềm xoá triệt để thì em ko rõ lắm mặc dù về cơ chế xử lý là có thể làm được là chỉ việc băm nhỏ, ghi đè dữ liệu đã lưu, em cũng chưa như cầu bảo mật đến thế này vì đã xoá sạch là cho đi cả ổ luôn, HĐH cũng lên đường, thế mới yên tâm, low level format như e đã nói là 1 cách.

Phần mềm khôi phục thì nhiều lắm, cụ google hộ em. Tùy data là gì, hiện trạng ổ cứng thì sẽ cứu đc bao nhiêu %, thường các file text dễ cứu hơn phim, ảnh.

tuanvespa

Xe tải
Theo hiểu biết của em thì có những phần mềm có tính năng xoá dữ liệu không thể phục hồi bằng cách ghi đè dữ liệu khác vào từng bit của dữ liệu cũ.
Thực hư như nào em chưa trải nghiệm, cụ có dữ liệu gì cứ public lên đây trước khi xoá nhé kẻo lúc nghĩ lại lại không có còn cơ hội =))
Em cảm ơn ạ....

tuanvespa

Xe tải
Phần mềm xoá triệt để thì em ko rõ lắm mặc dù về cơ chế xử lý là có thể làm được là chỉ việc băm nhỏ, ghi đè dữ liệu đã lưu, em cũng chưa như cầu bảo mật đến thế này vì đã xoá sạch là cho đi cả ổ luôn, HĐH cũng lên đường, thế mới yên tâm, low level format như e đã nói là 1 cách.

Phần mềm khôi phục thì nhiều lắm, cụ google hộ em. Tùy data là gì, hiện trạng ổ cứng thì sẽ cứu đc bao nhiêu %, thường các file text dễ cứu hơn phim, ảnh.
Em cảm ơn ạ....

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Thì nó làm thế tăng trải nghiệm người dùng chứ cụ :)) giống như quick thì anh ra chưa em rên, full thì anh chưa ra em rên :))
Kể cả các website giờ cũng thế, nó xử lý trước, cụ gõ cái gì nó lưu trước rồi, nó chỉ chờ cụ bấm nút submit là quick 1 phát báo, bác đã gõ xong 1 còm =))
Thật ra nó dùng trình duyệt, cắn tài nguyên máy mình để tính toán trước, chắc vì vậy giờ otofun chạy tốn pin hơn :))

av78

Xe tải
nếu bác đọc đc English. giải thích đầy đủ đây.

Tóm tắt là: Quick format thì tập tin vẫn ở đó. nó chỉ xóa index đi thôi. Dùng các trình khôi phục đc hết,
Full format thì rất khó khôi phục lại :D

Full format cũng tùy hệ điều hành. Với một số OS, full format giống như quick format + scan và đánh dấu các bad sectors. Với một số OS, full format bao gồm cả việc "xóa" dữ liệu cũ, bằng cách viết đè dữ liệu mới.

caisua

Xe lăn
Em ko phải là dân Tech IT nên không hiểu lắm những điều cụ nói cụ ơi (vì theo em hiểu chữ "Format" có nghĩa là xóa đi rùi ạ)
Em cũng học 3 chục năm rồi nên chả nhớ đc mấy. Đại loại là 1 cái đĩa nó chia làm rất rất nhiều ô và oánh số các ô. 1 file nó phải cắt ra rất nhiều mẩu để ném vừa vào các ô, cứ thấy ô nào trống thì nó ném vào và ghi lại số của ô đó. Cái bảng quản lý file là nó ghi liền tù tì số các ô để khi đọc thì file thì lần theo bảng đấy để ghép nối dữ liệu lại. Quick Format là nó xoá cái bảng đó đi còn dữ liệu thì vẫn nguyên trong các ô thôi. Còn format là nó đi tìm xem có ô nào hỏng thì nó đánh dấu lại để về sau ko ném dữ liệu vào các ô hỏng nữa

Azeglio

Xe điện
Chủ thớt đã mù mờ về Công nghệ thông tin mà các cụ giải thích thế thì cụ chủ hiểu sao được.

Tóm lại, không cho ai mượn USB nếu sợ lọt lộ thông tin. Cẩn thận nữa thì không bao giờ dùng USB. Cẩn thận hơn nữa thì máy tính chứa các thông tin không muốn ai biết thì không dùng cổng USB và không bao giờ kết nối mạng.

phucsminh

Xe tăng
Cụ có xoá full thì em vẫn lấy lại được vì bản chất nó lâu hơn quick là do nó định dạng bằng cách ghi toàn bộ bit 0 hoặc 1 lên toàn bộ sector và dùng các bit kiểm tra để kiểm tra sector lỗi.
Tưởng tượng cho dễ hiểu thì cụ xoá nét bút thì nó bị bay màu nhưng nó vẫn hẵn lên giấy.
Để an toàn thì khuyến cáo cụ nên dùng từng cái một và vứt đi sau khi huỷ bỏ tài liệu. Usb rẻ như cho.

lovecarhpqn

Xe điện
CCCM ơi sao mà em Quick Format thì có 3-5 giây là xong, mà em tích bỏ Quick ra thì đến 10-20 phút mới xong. USB của em hạng 16GB:

Thế thì khác nhau gì giữa Format có Quick và không có Quick, mà thời gian khác nhau 1 trời 1 vực vậy ạ? 8-|
Quick stick

phucsminh

Xe tăng
Chủ thớt đã mù mờ về Công nghệ thông tin mà các cụ giải thích thế thì cụ chủ hiểu sao được.

Tóm lại, không cho ai mượn USB nếu sợ lọt lộ thông tin. Cẩn thận nữa thì không bao giờ dùng USB. Cẩn thận hơn nữa thì máy tính chứa các thông tin không muốn ai biết thì không dùng cổng USB và không bao giờ kết nối mạng.
Lan man tý. Cho dù cụ không kết nối mạng thì vẫn có thể tấn công được vào máy tính local ( theo viện an ninh quốc gia Mẽo - NSA)

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Không riêng gì usb, khi muốn loại bỏ thiết bị lưu trữ cũ không còn dùng đến, chứa dữ liệu quan trọng không thể tiết lộ thì nên huỷ cơ học, nghĩa là đập nát, khoan nát, đốt đến biến dạng, nóng chảy hoặc sử dụng thiết bị chuyên dụng đánh nhiều luồng điện áp cao để phá huỷ vi mạch của ổ flash, ssd hay bề mặt từ tính của ổ cứng quay.
Thường khi quẳng ổ cứng quay đi em hay cẩn thận tháo nó ra rồi đập nát toàn bộ đĩa bên trong, phần mạch và nam châm, rotor còn lại có thể thoải mái quẳng thùng rác. Với usb hay ổ ssd thì quá dễ, chỉ cần dùng búa đập nát.

Azeglio

Xe điện
Lan man tý. Cho dù cụ không kết nối mạng thì vẫn có thể tấn công được vào máy tính local ( theo viện an ninh quốc gia Mẽo - NSA)
Nào thì lan man với cụ. Cụ đúng.

Nếu để máy tính bị "tấn công vật lý" thì bên "tấn công" thoải mái lấy dữ liệu, thậm chí chiếm quyền điều khiển. Cho nên, việc đầu tiên là tối kị dùng USB.

Tất nhiên, lý thuyết ý dành cho các nhân vật có dữ liệu không muốn ai biết. Chứ như em thì ma nào thèm lấy dữ liệu, toàn nợ nhà cung cấp bao nhiêu, sang tháng đóng tiền học cho con ...

formen

Xe lăn
Cụ muốn k khôi phục đc thì phải wipe nữa nhé quick thì khôi phục 100 none quích vẫn đc 70 80 hoặc hơn.

phucsminh

Xe tăng

Nếu để máy tính bị "tấn công vật lý" thì bên "tấn công" thoải mái lấy dữ liệu, thậm chí chiếm quyền điều khiển. Cho nên, việc đầu tiên là tối kị dùng USB.

Tất nhiên, lý thuyết ý dành cho các nhân vật có dữ liệu không muốn ai biết. Chứ như em thì ma nào thèm lấy dữ liệu, toàn nợ nhà cung cấp bao nhiêu, sang tháng đóng tiền học cho con ...
Vâng. Vậy quan trọng nhất vẫn là mục tiêu phỏng cụ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Lão có mấy cái video nhớ cop cho em nhé :))