Các cao thủ BMW cho cháu hỏi chút về phanh BMW

JrFox

Xe hơi
Cháu cũng không biết đây là phanh BMW hay tất cả mấy phanh xe nhập. Cá nhân cháu chuyển từ số sàn (Cruze) lên BMW 520i (F10). Bây giờ lúc dừng đèn đỏ, cháu rà phanh rất nhẹ đến khi dừng hẳn, trước khi đứng lại xe nó sẽ khựng 1 cái, lần nào cũng vậy. Người đi cùng sẽ có cảm giác bị giật 1 cái rất khó chịu.
Hôm mới mua cháu tưởng xe lỗi, lên làm um lên, nhưng thử các xe khác trong bãi cũng thế :|
Các cụ đi lâu năm cho cháu hỏi có cách nào để khi dừng nó nhẹ nhàng, không bị khực 1 cái (như kiểu khóa cứng 4 bánh lại). Xin vodka hầu các cụ ngay.

P/S: Cái này không phải do chưa quen chân đâu các cụ nhé, vì cháu thử mọi cách, nhẹ nhất có thể rồi.

khoikhoi

Xe buýt
Đang chạy Bim sang xe khác phanh cứ cảm giác ko thật. Bim phanh đến đâu biết đến đấy nhé! Chắc cụ chưa quen cảm giác thui...Quen rùi thấy sướng và an toàn vô cùng.

PARASUCO

Xe tăng
Hình như chỉ 520 bị , mình đi 523i phanh đến đâu cảm giác đến đó không bị giật tí nào cả.

JrFox

Xe hơi
Tức là lúc phanh nó không giật các cụ ạ. Lúc sắp dừng hẳn thì nó mới kịch 1 cái ấy.
Không biết các cụ có bị thế không :(

raklei

Xe điện
e đoán là phanh nó mới nó ăn hơn, cụ đạp kể cả nhẹ thì vẫn giật thôi.
hôm trc e nhẩy lên cái xe nissan mới tinh rờ nhẹ phát đã khựng cả lại giật cả xe rồi.

fire_dragon

Xe tải
Xe mẹc cũng thế cụ ợ, đến gần mức cuối phanh cũng giật cục 1 cái, muốn êm thì gần cuối phanh bác nới lực ra 1 chút

theanhhuawei

Xe hơi
Cháu cũng không biết đây là phanh BMW hay tất cả mấy phanh xe nhập. Cá nhân cháu chuyển từ số sàn (Cruze) lên BMW 520i (F10). Bây giờ lúc dừng đèn đỏ, cháu rà phanh rất nhẹ đến khi dừng hẳn, trước khi đứng lại xe nó sẽ khựng 1 cái, lần nào cũng vậy. Người đi cùng sẽ có cảm giác bị giật 1 cái rất khó chịu.
Hôm mới mua cháu tưởng xe lỗi, lên làm um lên, nhưng thử các xe khác trong bãi cũng thế :|
Các cụ đi lâu năm cho cháu hỏi có cách nào để khi dừng nó nhẹ nhàng, không bị khực 1 cái (như kiểu khóa cứng 4 bánh lại). Xin vodka hầu các cụ ngay.

P/S: Cái này không phải do chưa quen chân đâu các cụ nhé, vì cháu thử mọi cách, nhẹ nhất có thể rồi.
Em nghĩ chẳng vấn đề gì đâu, có khi đi Cruze không có ABS nên Bác đạp nó cứ ăn từ từ vào. Còn cơ chế ABS khi đạp phanh thì bóp nhả/bóp nhả nên hơi cảm giác như thế :)
Em nghĩ Bác nên chia sẻ thêm là làm thế nào đổi được từ Cruze lên thẳng 520i (F10) nữa để Ae học tập :))

doankute

Xe hơi

Khi bắt đầu phanh, xe còn trớn nên kg thấy bị giật cục, khi tốc độ hết ( Bánh lăn từ từ ) thì cảm giác đó xảy ra………. Xe Bác như zậy là bình thường, bác mới chuyển qua Bim nên chưa quen. Bim No1 về cảm giác lái và phanh đó nhé. Chúc một ngày vui vẻ :-w

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi đấy xe E cũng bị như thế, chỉ còn cách là phanh đến lúc gần dừng hẳn thì mình nhẹ chân ra 1 tí thì k bị giật nữa. E đi nhiều rồi nên phanh giật hay k giật là do mình thích hay k thôi ạ

JrFox

Xe hơi
Có 1 cách nữa các bác ạ. Có người nói là khi xe đi từ từ thì gạt số về N, thi phanh sẽ không bao giờ bị giật.
Nhưng có người lại bảo làm thế hại máy, em cũng không biết theo ai, các bác khai sáng cho em đoạn này với

Cakoi

Xe hơi
Xe hịn vậy mà phanh vẫn k được ngọt là sao hầy.

bitmap007

Xe đạp
Có 1 cách nữa các bác ạ. Có người nói là khi xe đi từ từ thì gạt số về N, thi phanh sẽ không bao giờ bị giật.
Nhưng có người lại bảo làm thế hại máy, em cũng không biết theo ai, các bác khai sáng cho em đoạn này với
Em cũng có thói quen gạt số về N khi dừng đèn đỏ. Như vậy là hại máy hả các bác? Mong các bác giải thích dùm em hại như thế nào với.

Chuối Hột

Xe tải
Em nghĩ chẳng vấn đề gì đâu, có khi đi Cruze không có ABS nên Bác đạp nó cứ ăn từ từ vào. Còn cơ chế ABS khi đạp phanh thì bóp nhả/bóp nhả nên hơi cảm giác như thế :)
Em nghĩ Bác nên chia sẻ thêm là làm thế nào đổi được từ Cruze lên thẳng 520i (F10) nữa để Ae học tập :))
ABS nó hoạt động khi nào co hiện tượng trượt chứ không phải lúc nào nó cũng bóp nhả thế đâu cụ ạ.
Cụ chủ cứ rà phanh thêm một thời gian nữa chắc sẽ đỡ thôi, lúc nào gần dừng thì nhả chân ra một chút, xe em trước cũng bị.

JrFox

Xe hơi
Em cũng có thói quen gạt số về N khi dừng đèn đỏ. Như vậy là hại máy hả các bác? Mong các bác giải thích dùm em hại như thế nào với.
Không phải về N lúc dừng mà là về N trước khi xe dừng hẳn ấy, thì sẽ không bị hiện tượng kia. Nhưng theo nhiều người thì làm vậy sẽ hỏng máy, em cũng hoang mang ko biết thế nào nên mới post lên đây để các bác tư vấn

lexus-rx350

Đi bộ
Cái này là do bác mới chuyển sang BMW nên chưa quen va có cảm giác thế thôi, bản thân em cũng có cảm giác nhu bác khi chuyển lên BMW 5 F10, e cũng check vói Hãng thì xe nào cũng thế, dòng Series 7 e lái thử còn kêu to hơn do xe nặng...tuy nhiên cảm giác đó hoàn toàn không còn nữa khi bác quen với xe 1 thời gian bác ạ..mà lúc đó tahy vào là cảm giác phanh của BMW là thứ làm e hài lòng và thỏa mãn lắm đấy bác ah.
Chúc bác thỏa mãn với sản phẩm của BMW như e...hehe

Phongarch

Xe tải
Website
www.otochat.vn
Không phải về N lúc dừng mà là về N trước khi xe dừng hẳn ấy, thì sẽ không bị hiện tượng kia. Nhưng theo nhiều người thì làm vậy sẽ hỏng máy, em cũng hoang mang ko biết thế nào nên mới post lên đây để các bác tư vấn
Hỏng làm sao được cụ, ngay như khi đang chạy cụ chuyển số N và D thậm chí không cần đạp phanh hay bóp khóa ở cần số cụ ra vào bình thường. Nhà thiết kế họ đã để như vậy có nghĩa là cho phép ra vào số bình thường mà.

V8_Northstar

Xe buýt
như hộp số ZF hoặc GM của BMW...khi bác đang chạy chuyển về N thì hộp số nó chỉ chuyển đường dầu từ vị trí nọ sang vị trí kia thôi..
miễn là bác ko vô R hoặc P thì chả sao cả... pump vẫn đặt phía trước...pump vẫn quay như bt...một sô xe ngày xưa..pump nó đặt ở phía cuối hộp số..
nếu làm như vậy thì pump nó ngừng quay gây overheat hộp số thì công nhận..là ko nên..còn BMW 3 E46 F series...bác cứ thoải mái...
còn chuyện phanh bị khực như vậy chắc chắn là hệ thống phanh có vấn đề... ABS chỉ can thiệp khi phát hiện bánh trượt... e chạy đủ các loại bmw mới cũ...chả chiếc nào bị như vậy cả...nếu như vậy thì customer complain ngay... e biết từng thị trường riêng biệt..sẽ có những calibration khác nhau..nhưng e ko nghĩ có cái calibration nào kì cục vậy..

1 số loại như CTS-V hay 911 turbo..có phanh carbon ceramic thì công nhận khi chưa quen xe... nhấp phanh hơi mạnh 1 tí thì nó zinh luôn..vì đặc tính của phanh...
Rotor...Caliper...là Fix Caliper với 6 piston 2 bên thay vì free floating caliper như các loại xe thường 1 piston hoặc 2...nhưng chả chiếc nào bị như bác nói..
phanh rất smooth...

Chỉnh sửa cuối:

tranngochai1979

Xe tải
Theo em thì xe số tự động nó bị thế do trước khi phanh số vẫn ở D (vẫn còn truyền lực) bị hự 1 cái là bình thường, em chạy con Click W số AT cũng bị thế nhưng chạy mấy con như Ỉn, ZACE hay FE số sàn thì không bị đâu .

JrFox

Xe hơi
@bác V8_Northstar: Em nghĩ không phải lỗi đâu bác à, vì em thử mấy cái xe mới ở bãi rồi mà.
-----
Các bác cũng bị giống em là em vui rồi, vì không còn cô đơn nữa.
Theo quan điểm của em, chiếc xe đắt tiền thì không nên gây cảm giác khó chịu cho người ngồi bên trong nó. Chả lẽ khoai tây họ nghĩ khác mình :(

MerB

Xe điện
@bác V8_Northstar: Em nghĩ không phải lỗi đâu bác à, vì em thử mấy cái xe mới ở bãi rồi mà.
-----
Các bác cũng bị giống em là em vui rồi, vì không còn cô đơn nữa.
Theo quan điểm của em, chiếc xe đắt tiền thì không nên gây cảm giác khó chịu cho người ngồi bên trong nó. Chả lẽ khoai tây họ nghĩ khác mình :(
Vấn đề không phải là gây khó chịu mà là cụ chưa quen thôi. Đến khi quen rồi quay lại mấy xe kia đạp phanh ko thấy gì lại lo sốt vó ý ạ.